Zero Dark Thirty: Bin Laden phải chết

ducvit

Theo mình cảm nhận thì Phim này logic hơn Argo.Thể loại phim Tâm lý Chính trị nên diễn biến hơi trầm.Mình cũng thích cuộc đột kích vi nó khiến mình hồi hộp và chờ đơi... một vài nhận xét chủ quan của mình :D

Elpee

Member
Ðề: Re: Ðề: Zero Dark Thirty: Bin Laden phải chết

thế e hỏi bác tại sao khi xác nhận đúng mục tiêu, cấp trên không hỏi tình trạng như thế nào, không ra lệnh bắt sống mà chỉ nói một câu là "bắn".

Thế thì bác cần xem lại phim này thêm lần nữa rồi. Hay do phim diễn tiến không đúng như theo ý mình nên xóa khỏi hdd rồi nhi?

còn nữa, bác đừng tưởng phim sẽ nói hết sự thật và phim này bị kiểm soát nội dung rất chặt
Nội dung bị kiểm soát chặt mà được chiếu chi tiết và tái đi tái lại cảnh tra tấn tù nhân của chính phủ Mỹ? Bác có biết Cục tình báo CIA và chính phủ Mỹ đã phê phán bộ phim này như thế nào không? Cứ google phát là biết dư lào ngay, không lại bảo em nói điêu không chứng cứ. Giả như bác là Cục trưởng Điện ành có quyền duyệt phim thì bác có cho phép chiếu cảnh công an mình tra tấn tàn nhẫn tù nhân như vậy không? Còn ráng cố cãi cho lấy được. Bó ... tay .. bác luôn!
Em rất cám ơn bác đã làm review hay cho anh em và dĩ nhiên vì là ý chủ quan nên chắc chắn sẽ có đúng có sai là điều không tránh khỏi. Em tranh luận với bác để tìm ra cái đúng chứ không nhằm chứng tỏ mình như bác.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Re: Ðề: Re: Ðề: Zero Dark Thirty: Bin Laden phải chết

Thế thì bác cần xem lại phim này thêm lần nữa rồi. Hay do phim diễn tiến không đúng như theo ý mình nên xóa khỏi hdd rồi nhi?

e nghĩ bác nên coi lại rồi vô đây chém gió, sau khi xông vào, bắn, mở mặt nạ ra, gọi về nói "khả năng đúng đối tượng rồi đấy", bên kia trả lời "bắn", cho thêm phát nữa vào ngực. Hay là trí nhớ của bác kém nhỉ

Em tranh luận với bác để tìm ra cái đúng chứ không nhằm chứng tỏ mình như bác.

bác bảo là tranh luận để tìm đúng và không nhằm chứng tỏ nhưng mà vừa vào đã bảo người khác cạn nghĩ, e cũng thua luôn rồi đấy, thôi e không tranh luận nữa.

scotty

Well-Known Member
"xong rồi làm gì nữa đây"
Đây mới là câu hỏi luôn khiến CIA nhức óc từ thuở nó mới khai sinh. Nó ứng với câu nói: "BRING ME SOMEONE TO KILL!" trong phim.

Đằng sau mỗi thành công (của nước Mỹ), luôn có kẻ thất bại (đó là CIA), và thất bại lớn nhất là luôn bị ăn chửi (bất kể CIA đúng hay sai).

Colin Powell thừa nhận “bị lừa” về Chiến tranh Iraq -- Vietnam+ (VietnamPlus) --- 04/03/2013

khoatn

Member
Ðề: Zero Dark Thirty: Bin Laden phải chết

Dạo này em thấy Mỹ làm khá nhiều phim chống khủng bố như vậy.

Xem phim này, để bít cái hay của nó cần phải có kiến thức nhất định về tình hình và diễn biến chính trị xoay quanh bộ phim, vì phim dựa trên những sự kiện có thật, trên rotten với metacritic đã đánh giá bộ phim là widely acclaim thì ko lý nào nó lại ko xuất sắc cả, nó có thể thua các phim khác trong danh sách đề cử vì con mắt thẩm định của Oscar khác với khán giả nhưng nó vẫn là bộ phim xuất sắc. Chủ thớt xem 1 lần đã xoá, mình nghĩ bạn nên xem lại lần 2 lần 3 đồng thời lên mạng tìm hiểu về các sự kiện trong phim có thật ngoài đời để hiểu rõ hơn. Mình đã xem phim 3 lần, mình thấy rất hay và logic, cho thấy Mỹ đã chuẩn bị ròng rã suốt 10 năm chu đáo như thế nào, tính đường đi nước bước và đưa ra quyết định 1 cách cặn kẽ và hợp lý. Mình xem phim cùng với cha mình, ông giải thích cho mình từng giai đoạn và các sự kiện cho mình nghe và mình hiểu biết thêm đc nhìu điều, thể loại phim chính trị hình sự này cũng là thể loại phim yêu thích của mình

tarzan1234

Re: Ðề: Zero Dark Thirty: Bin Laden phải chết

Phim này Mega có dịch tựa là "30 phút sau nữa đêm", mình thì dịch là "Chiến dịch 30 phút trong đêm", cơ mà sau khi coi xong thì thấy nó chưa đáng gọi là chiến dịch :)|

Em nghĩ Mega dịch tựa đề thế là tương đối sát nghĩa bác ah. Tên phim này đặt theo cách gọi thời gian trong Quân đội Mỹ. Thông thường trong cuộc sống hàng ngày ở Mỹ người ta không dùng thang 24 giờ trong ngày, mà chỉ dùng 12 giờ kèm AM và PM. Ví dụ thời điểm giữa trưa thì người ta nói là 12 PM, thời điểm nửa đêm thì người ta gọi là 12 AM chứ không gọi là 0 giờ. Tuy nhiên khác với cách gọi hàng ngày, trong quân đội họ gọi giờ theo thang 24 giờ. "Zero-Dark" hay "Zero Hour" là cách nói trong quân đội chỉ thời điểm nửa đêm tức là 0:00. Zero-Dark Thirty tức là 30 phút sau nửa đêm (0 giờ 30 phút sáng), là thời điểm mà chiến dịch này bắt đầu. Vậy nên em nghĩ dịch là "30 phút sau nửa đêm" là tương đối sát với nghĩa gốc của nó.

beatlove

Member

Sao ko review lincol luôn đi BuiAn, hjx koi xong lincol mới ko hiểu tại sao argo lại được oscar nữa, mỗi câu lincol nói ra sao mà nó đỉnh gì đâu, ko như mấy ông nội vn phát biểu câu nào câu nấy là muốn cho gạch vào mồm
riêng bác tui ném gạch đến khi bác xỉu thì thôi, ăn nói toàn vơ đũa cả nắm.

Cara

Active Member

Sao ko review lincol luôn đi BuiAn, hjx koi xong lincol mới ko hiểu tại sao argo lại được oscar nữa, mỗi câu lincol nói ra sao mà nó đỉnh gì đâu, ko như mấy ông nội vn phát biểu câu nào câu nấy là muốn cho gạch vào mồm

Ha ha, nửa đêm em ngồi cười sặc sụa.
Nhưng bác nói chuẩn đới >:D< coi phim VN chỉ muốn đọc phụ đề và nghe nhạc nền thui.

Phim này xem hay đấy chứ. Nhịp phim chậm, rất logic. Có lẽ mình người VN xem phim này thấy nó không ý nghĩa chứ đảm bảo dân Mỹ rất thích, nhất là những người có người thân mất trong vụ 11/9. Vụ khủng bố đánh mạnh vào niềm kiêu hãnh của 1 đất nước luôn xem mình là số 1 thế giới, chắc chắn chuyện giết được kẻ chủ mưu trong việc này là 1 thắng lợi rất lớn về mặt chính trị. Bush cũng lên tiếng giành công với Obama. Hình như trong phim cũng có 1 đoạn quay cảnh đặc vụ SEAL tức giận vì chỉ 1 tiếng sau chiến dịch Obama đã lên đài truyền hình khoe thắng lợi ngay, biến việc họ thu giữ rất nhiều tài liệu trong dinh thự Osama thành công cốc (không nhớ là đọc báo hay coi trên phim).

1 điểm rất đồng ý với chủ topic là lý do tấn công khi vẫn không cách nào biết được đó có chính xác là nhà của OBL hay không. Cái lập luận "thà giết nhầm hơn bỏ sót" nghe không hợp lý vì đây là đất của Pakistan, lại là khu vực thù ghét người phương Tây. Đâu thể khơi khơi mang máy bay tàng hình vào bắn giết đại thế được. Sau sự kiện này chính quyền Pakistan cũng làm ầm lên, giả sử như nếu đó không phải là OBL thì sao? Tất nhiên đây là phim , tình tiết thực tế chắc phải khác. Có thể CIA phát hiện ra dinh thự OBL nhờ thẩm vấn, bắt được chú xyz nào khai ra hay 1 điệp viên ngầm nào tìm hiểu được. Những cái này nếu có thật chắc chắn sẽ không được công khai vì họ phải giữ an toàn cho người của mình. Thậm chí ngay sau vụ việc vài tháng, thấy rất nhiều báo đăng tin rằng nhóm đặc vụ SEAL giết Bin Laden bị tai nạn trực thăng chết hết? Ai cũng ám chỉ rằng AL-Qaeda trả thù, mình thì nghĩ rằng đây là 1 sự dàn xếp của CIA. Bùm, chết giả, các anh được 1 cục tiền và về hưu non, đừng bao giờ tiết lộ chuyện này.

Bên trên