Xin Ý Kiến Giúp Em (giúp mn) Build 1 Dàn HT

seagalvsjetli

Active Member
Do box Âm Thanh nhiều bài mới quá sợ trôi mất ko có nhiều bác thấy. Và ở đây có nhiều chủ nhà đang xài các sản phẩm nên góp ý sẽ rất đáng giá, nên em xin phép tạo topic ở đây nhé Mod ơi.

Mục đích là giúp nhau chọn build 1 dàn phù hợp với từng người.

Em mở màn xin ý kiến trước các mục sau em đang quan tâm ạ:

A. Máy Chiếu:

1. Có anh nào đã xài máy 4k để xem phim 1080p chưa? có mờ đến mức ko chịu nổi ko? (chỉ so sánh 4k và 1080p thôi ạ, các thứ khác em tự tìm hiểu dc vd độ sáng, xem phòng sáng hay tối, loại nào nhãn nào thì khỏi ạ, em chấm rồi 4k optima UHD35+)

- tại em chưa có nhu cầu và tiền để nâng từ receiver và đầu đọc 1080p lên 4k. chỉ có nhu cầu chơi game pc 4k, hdr, ray tracing thôi vì phải nâng vga lên chơi game đẹp mượt nhất (game 80%, phim 20%)

B. Subwoofer:

1. em xin hỏi các đã đang xài sub công suất lớn là dư W quá thì có 1-2 điều gì phàn nàn ko ạ? lý do nguy cơ sẽ phải hạ xuống CS phù hợp là gì ạ?
2. Tại sao phải nên mua sub công suất phù hợp với phòng thôi ạ? cái quan trọng nhất CS lớn là có làm giảm chất lượng hay giảm trải nghiệm hay giảm sự phấn khích so với CS phù hợp không ạ?

(vì em nghe vài bác chia sẻ là phải bán đi vì chịu ko nổi. em biết cảm giác sợ cục sub của mình mỗi khi nó lên tiếng: hồi hộp người thân chịu đựng phàn nàn, sợ hàng xóm kiện phải đầu tư cách âm tốn rất nhiều tiền).

Notes:
- phòng em 4 x 8.4m có phòng wc trong phòng => em lăn tăn f112v2 (1800W) và f113v2 (3000W).
- em từng xài Vel Op 1200W phòng 3x4m, cũng ok, nhà 2-3 tầng người thân chịu ko nổi.
- em dành dụm mấy năm để đạt được giấc mơ cuối đời này, đáng thì em nghĩ đáng vì đắt xắt ra miếng, nên chọn cái này là suy nghĩ tùy tuổi đời thôi nên xin miễn bàn có em ngu quá ko :)

dạ tạm nhớ thế có gì xin hỏi tiếp sau ạ. thanks cả nhà hd và chúc mau hết covid ạ! :)

caothudeche

Moderator
Do box Âm Thanh nhiều bài mới quá sợ trôi mất ko có nhiều bác thấy. Và ở đây có nhiều chủ nhà đang xài các sản phẩm nên góp ý sẽ rất đáng giá, nên em xin phép tạo topic ở đây nhé Mod ơi.

Mục đích là giúp nhau chọn build 1 dàn phù hợp với từng người.

Em mở màn xin ý kiến trước các mục sau em đang quan tâm ạ:

A. Máy Chiếu:

1. Có anh nào đã xài máy 4k để xem phim 1080p chưa? có mờ đến mức ko chịu nổi ko? (chỉ so sánh 4k và 1080p thôi ạ, các thứ khác em tự tìm hiểu dc vd độ sáng, xem phòng sáng hay tối, loại nào nhãn nào thì khỏi ạ, em chấm rồi 4k optima UHD35+)

- tại em chưa có nhu cầu và tiền để nâng từ receiver và đầu đọc 1080p lên 4k. chỉ có nhu cầu chơi game pc 4k, hdr, ray tracing thôi vì phải nâng vga lên chơi game đẹp mượt nhất (game 80%, phim 20%)

B. Subwoofer:

1. em xin hỏi các đã đang xài sub công suất lớn là dư W quá thì có 1-2 điều gì phàn nàn ko ạ? lý do nguy cơ sẽ phải hạ xuống CS phù hợp là gì ạ?
2. Tại sao phải nên mua sub công suất phù hợp với phòng thôi ạ? cái quan trọng nhất CS lớn là có làm giảm chất lượng hay giảm trải nghiệm hay giảm sự phấn khích so với CS phù hợp không ạ?

(vì em nghe vài bác chia sẻ là phải bán đi vì chịu ko nổi. em biết cảm giác sợ cục sub của mình mỗi khi nó lên tiếng: hồi hộp người thân chịu đựng phàn nàn, sợ hàng xóm kiện phải đầu tư cách âm tốn rất nhiều tiền).

Notes:
- phòng em 4 x 8.4m có phòng wc trong phòng => em lăn tăn f112v2 (1800W) và f113v2 (3000W).
- em từng xài Vel Op 1200W phòng 3x4m, cũng ok, nhà 2-3 tầng người thân chịu ko nổi.
- em dành dụm mấy năm để đạt được giấc mơ cuối đời này, đáng thì em nghĩ đáng vì đắt xắt ra miếng, nên chọn cái này là suy nghĩ tùy tuổi đời thôi nên xin miễn bàn có em ngu quá ko :)

dạ tạm nhớ thế có gì xin hỏi tiếp sau ạ. thanks cả nhà hd và chúc mau hết covid ạ! :)
- A: Mình chưa có máy chiếu, nhưng đã dùng.
Lý do gì để máy chiếu 4K chiếu phim 1080p lại mờ? Mình hiểu trường hợp của bạn đang lo lắng là cả hệ thống mới đang xuất hình được ra có 1080p mà chiếu lên máy chiếu 4K thì sợ nó mờ. Có thông tin cho rằng máy chiếu khi phát nguồn có độ phân giải thấp hơn lên độ phân giải của nó thì ảnh ra không tốt, điều này cũng có thể do chip xử lý của nó chưa bằng được các chip trên Tivi.
Nhưng mà mình thấy rằng nếu mà nó không tốt như vậy thì các hãng bán máy chiếu 4K ế hàng sao (vì nguồn 4K chưa thực sự quá nhiều), bởi vậy tối thiểu hình ảnh của nó đưa ra cũng phải ngang ngửa so với máy chiếu fullHD phát cùng nội dung đó. Việc này nhờ các bác xem phim bằng máy chiếu xác nhận.
Quan trọng là bạn xác định lại nhu cầu trong tương lai ngắn hạn để xác định có nên mua máy chiếu 4K không, bạn xác định lên thì có tiền cứ mua dần sao phải ngại, cứ đợi lúc đủ tiền thì có khi lại quyết định không mua nữa. Đôi khi vì chờ lâu quá cảm xúc nó tụt rồi.

- B1
: Trên đời không có cái gì gọi là thừa hết. Bởi vậy bạn có dùng Sub 1000W, 2000W, 10KW... hay theo lời quảng cáo của hãng đi chăng nữa thì vấn đề là ở chỗ bạn vặn công suất của nó lên bao nhiêu. Điều phàn nàn duy nhất là chúng ta thừa tiền mà thôi. (Thiếu công suất lại khác nhé).
- B2: Nối tiếp ý B1 thì lý do người ta mua công suất phù hợp là vì việc sử dụng đồng tiền phù hợp. Đương nhiên bạn không thể dùng 1 Sub mà công suất của nó không đủ bao phủ căn phòng, lúc đó phòng thiếu bass (loa khác cũng tương tự) thì đương nhiên là phí tiền rồi.
Thế còn mua dư công suất, ví dụ căn phòng chỉ cần loa Sub 100W là đủ, vậy thì việc mua Sub 200W là thừa thãi, vì bạn bật âm nó lớn dẫn tới mất cân bằng âm thanh các dải, còn bạn bật vừa đủ thì không sao cả.

Notes:
Chạy theo luồng bài viết của bạn thì bạn đang lăn tăn 2 em sub f112v2 & f113v2, ý bạn là JL Audio Fathom có giá trên 100 củ vnđ. o_Oo_Oo_O
Và bạn đang nhìn vào thông số 1800W và 3000W để đánh giá sức mạnh (độ to âm thanh) của nó. Bạn nhầm rồi nhé, đó là công suất của mạch khuếch đại (Amplifier Power 3000 W RMS). Lựa chọn loa thì để ý các thông số của nó cần tỉnh táo một chút. Đương nhiên là với mạch kéo có công suất lớn thì tốt hơn rồi. Nhưng để đánh giá độ lớn của âm thanh loa phát ra lại là chuyện khác, nó phức tạp hơn nhiều.
Và thường để đánh giá độ lớn của âm thanh loa phát ra người ta dựa vào độ nhạy của nó (bạn có thể tìm hiểu nhiều video chia sẻ 1 ampli chỉ vài W mà nó kéo các loa độ nhạy lớn tiếng ra đầy phòng). Để chọn loa chung chung thì còn nhiều yếu tố, nhưng ở đây chọn loa Sub nên mình nhấn mạnh các yếu tố sau:
- Tần số loa đáp ứng thấp nhất: đương nhiên là nhiều hãng sẽ đưa ra con số thấp tới mức mà ta hoa mắt, nhưng vấn đề là xuống thấp thế thì công suất âm đưa ra là bao nhiêu (mức âm đo bằng dB), nó còn tròn trịa hay méo xẹo rồi.
Thì ví dụ với 2 loa bạn đang phân vân:
f112v2: Frequency Response (Anechoic) 21 - 119 Hz (±1.5dB) -3 dB at 19 Hz / 150 Hz -10 dB at 17 Hz / 167 Hz
f113v2: Frequency Response (Anechoic) 20 - 86 Hz (±1.5dB) -3 dB at 18 Hz / 127 Hz -10 dB at 16 Hz / 154 Hz
Nhìn vào đó ta thấy rằng f113v2 đánh được âm xuống sâu hơn, chắc hơn (tạm bỏ qua là con nào phát to hơn đã nhé).
- Kích thước củ loa (loa): Theo kinh nghiệm thì loa lớn hơn sẽ có khả năng đánh xuống sâu hơn, chắc hơn.
Điều này cũng liên quan đến công suất ampli kéo nó, vì tần số thấp sẽ tốn nhiều năng lượng hơn để phát âm thanh đó.
Đó là chọn theo thông số, còn thực tế bạn phải nghe thử mới biết được, nhiều hãng quảng cáo rõ hay nhưng đó chỉ là chiêu marketing.
Nói về độ to của loa Sub, không quá quan trọng đâu, bởi vì đa số hiện nay các Sub đều có công suất khá lớn. Bạn mà phân biệt được độ to của loa Sub là giỏi đấy, nó không như các âm khác sự thay đổi về mức âm rất khó nhận biết. Không tin bạn tắt hết các loa khác chỉ bật Sub rồi thay đổi âm lượng mà xem, các loa khác thay đổi 50% mức âm là khủng khiếp lắm rồi, còn 50% mức âm trên loa Sub mà vẫn thấy nó chìm nghỉm ở đâu.
P/s: Bạn thử ngó sang Sub REL xem sao? dòng này cực kỳ được anh em nghe nhạc ưu ái. Với tầm tiền của bạn định chi thì đủ sức làm 1 cặp REL S812, cứ phải gọi là nhức nách (thông số thì thua 2 em JL kia).
Còn ở cùng tầm tiền thì Rel G1 Mark II ăn đứt cả 2 em JL nhé, đáp ứng được xuống tận 15 Hz ở - 6 dB (JL mới ở 16Hz đã tụt xuống -10 dB rồi).

seagalvsjetli

Active Member
Ước gì đọc dc sớm hơn :D. F113v2 của em bị lỗi òi, giờ vác đi bh.

Chốt lại là đừng mua JL thất vọng chết.

Chỉnh sửa lần cuối:

seagalvsjetli

Active Member
Chào mừng forum sống lại hehe.

Em tranh thủ chia sẻ một ít mỗi khi có dịp như tinh thần của topic.

A. Máy Chiếu:
1. Nơi đặt máy chiếu là quan trọng thứ 2 sau cái sub (quan trọng nhất của HT). Nên đặt theo chiều dài phòng để phóng dc to nhất lên màn, càng xa màn sẽ càng to. Phòng em 5m,6m đc 135" 3m bề ngang.

2. Kích thước màn, vị trí cao thấp là nhức đầu nhen mn, vì còn phải để front và center ko che màn (em còn chơi game full màn mới khổ). Màn càng to xem càng sướng nhen, nó là chân lý òi)
(26.11.22)

B. Subwoofer:
1. Vị trí đặt loa cực kỳ quan trọng, bác chịu khó thử tất cả từng cm trong phòng vì đôi khi nó cứu cho bác vài ngàn usd mua cái loa mới. (Phòng em 4x7m con svs pb2000 dư sức thoả mãn)

2. Forum mình ko cho post hình trực tiếp hoặc qui định khi share link nên em làm biếng, các bác lên trang JL xem manual mở tầm nhìn, nó khuyên nên để góc trái phải 1/3 trước của phòng. Em đã tìm dc điểm ngọt của phòng cho cả JL lẫn svs. (JL nó cho 4 miếng lót 4 chân sub tha hồ đẩy đưa trên sàn gạch)

3. Vị trí loa front và hướng xoay cũng làm tăng bass nữa. Giờ em mới hiểu tại sao nhiều bác lại để 2 cái front song song áp sát tường mà ko chỉnh nó hướng thẳng vào mình.
(26.11.22)

(4.2.2023)
4. Nhà bạn mấy lầu, xem phim lầu mấy, có thang máy ko, bề ngang cầu thang? 2 ng vác cục sub >60kg lên và đi bảo hành cũng phê lắm đó.

5. Bạn tính chốt con sub của đời mình là bao nhiêu watt? Lỡ phải dời nhà thì có khả năng quất căn nào đủ kham nổi con sub đó mà ko bị mắng vốn ko?
Vì sub giống màn hình, 1 khi đã chơi lớn hơn thì quay lại con nhỏ hơn chán đời lắm khó mà chịu nổi.

B. MPC + MADVR (HDR), PC => PROJECT 4K, PC => REC YAMAHA 1080P TRUE HD ATMOST:

EM SẼ KO TRANH CÃI, HY VỌNG CÁC ĐÀN ANH CỨ VIẾT RA NHỮNG KINH NGHIỆM TRẢI NGHIỆM QUÝ BÁU RA THEO GẠCH ĐẦU DÒNG GIÚP MN DỄ TIẾP THU Ạ. THANKS.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên