Xin ý kiến các bác về SPDIF

lhlan

Active Member
Ðề: Xin ý kiến các bác về SPDIF

Chết thật, tôi lại ở Hà Nội. Vậy làm sao giờ. Hay là bạn chuyển phát nhanh ra đây, chi phí như thế nào tôi chịu có được ko? :p

Không vấn đề gì, bác chịu khó đợi đến 30 tháng 4, nửa tháng nữa thôi, tôi mang ra cho. Từ giờ tới lúc đó bác cứ kiếm giải pháp cho đỡ nghiền.

Tôi không gửi ra đâu, cái đấy nó bé tẹo, tụi bưu điện nó nghiền một phát nát bét ra thì chán ốm. Mang đến gặp bác có khi lại trao đổi phim, hay vãi!

vm_phuong

Căng nhỉ, cuối tuần sau tôi chạy 1 chuyến vào Tây Nguyên rồi, phải tầm tối mùng 4 mới về đến Hà Nội. Bác có giải pháp nào ko? :))

butot

Member

Sẵn tiện về SPDIF các bác cho em hỏi luôn về trường hợp của em. Từ main có cổng SPDIF em jump một sợi lên card màn hình để xuất âm thanh ra cổng DVI (dùng cục chuyển thành HDMI) rồi dùng cáp HDMI nối ra TV LCD. Vậy trong trường hợp của em thì tín hiệu âm là là digital hay là gì ạ? Em xem phim HD thấy âm thanh ra bình thường dù là phim DTS hay AC3 gì cũng đều có tiếng cả.

truonghd

Well-Known Member

caí suond của tôi k có mục đó , mình đã chỉnh hết rồi mà vẩn ra có 2 kênh thôi (vẩn ra đủ 5 loa), nhưng khi chọ SPDIF mục 6 loa thì lại k nghe tiếng

lhlan

Active Member

Căng nhỉ, cuối tuần sau tôi chạy 1 chuyến vào Tây Nguyên rồi, phải tầm tối mùng 4 mới về đến Hà Nội. Bác có giải pháp nào ko? :))

vào đến tây nguyên thì bác quá bộ thêm đoạn nữa là tới sài gòn mà. hè hè

lhlan

Active Member

Sẵn tiện về SPDIF các bác cho em hỏi luôn về trường hợp của em. Từ main có cổng SPDIF em jump một sợi lên card màn hình để xuất âm thanh ra cổng DVI (dùng cục chuyển thành HDMI) rồi dùng cáp HDMI nối ra TV LCD. Vậy trong trường hợp của em thì tín hiệu âm là là digital hay là gì ạ? Em xem phim HD thấy âm thanh ra bình thường dù là phim DTS hay AC3 gì cũng đều có tiếng cả.

nghe bác tả thì chỉ có thể là digital, vì tv của bác nhận mỗi digial qua đường hdmi thôi, đâu có nhận những gì là analog.

tuy nhiên không thể chắc đó là dts / ac3 đã được decoded thành pcm hay là original dts / ac3. khác nhau nhiều lắm đó nhé

butot

Member

nghe bác tả thì chỉ có thể là digital, vì tv của bác nhận mỗi digial qua đường hdmi thôi, đâu có nhận những gì là analog.

tuy nhiên không thể chắc đó là dts / ac3 đã được decoded thành pcm hay là original dts / ac3. khác nhau nhiều lắm đó nhé

Em cũng không biết là cái sound onboard của em nó xuất cái gì qua ngõ HDMI đó nữa?! Khởi động windows cũng có tiếng, nghe nhạc cũng có tiếng, nói chung là nó lấy loa của TV giống như 1 speaker của máy tính vậy. Nhưng tóm lại là em hài lòng vì không phải đầu tư thêm dàn âm thanh để xem phim vì em xem thường là buổi khuya không hà nên không dám bật lớn, loa TV với em là tạm ổn :D Chỉ có thắc mắc tí vậy thôi.

kir

Member

@butot: bạn có thể nói rõ (hay chụp ảnh) liên kết cổng SPDIF từ main sang card màn hình được không vậy?

vm_phuong

@butot: bạn có thể nói rõ (hay chụp ảnh) liên kết cổng SPDIF từ main sang card màn hình được không vậy?

Trên card màn hình sẽ có 1 chỗ cắm kiểu như SPDIF IN thôi mà, chả khác chỗ cắm SPDIF OUT trên main là mấy.

butot

Member

Cũng không có gì đâu bạn. Lúc mua card vga thì nó có kèm theo sợi dây + cục chuyển DVI->HDMI rồi. Mình chỉ đọc trong manual rồi cắm dây vô thôi. Dây đó chỉ có 2 sợi đỏ+đen, sợi đỏ cắm vào chân SPDIF (out) trên main, sợi đen là sợi ground. Card của mình của gigabyte, model thì mình quên mất rồi nhưng dùng chip nvidia 9500GT thì phải?

mQnk

mình đã làm hết rồi, kiểm tra rất kỹ, khi mình chon mục 2 digital audio 48 KHz chọn 2 kênh thì có tiếng, khi chọn 6 kênh thì k có tiếng , chỉ xuất ra tín hiệu của loa vi tính thôi,
còn khi mình chon mục S/PDIF in loopback thì k có tiếng gì cả, mà theo như mình hiểu thì phải chọn mục 3 và 6 kênh thì sẽ ra loa 5.1 chứ ta. mình nối bằng cổng octical quang mà. ra 2 kênh vẩn có tiếng (nhưng khi chiếu phim thì nó vẫn ra 5 loa) vậy hình như đâu phải 5.1 , chọn 6 kênh thì mù luôn (k có tiếng)

Bác nên disable tất cả các speakers đi, chỉ để lại 1 cái duy nhất là SPDIF interface thôi (trong Sound của Control Panel). Lúc này sound card của bác không phải chia sẻ cho cả optical và Speakers. Trong sound card nó có một phần sharing cho cả Speakers và optical thì khi đó nó sẽ chỉ chạy 2 kênh mà thôi. Bác muốn bypass thì phải disable phần Speakers đi.

Chỉnh sửa lần cuối:

taiquanhoa

Mới đầu em cũng như bác...cuối cùng là mua cái main mới EP31-DS3L đẻ lấy mỗi cái cổng quang-giá 78 usd

Gửi Bác quanghaiphong:Bác quá lãng phí, để có 1 cổng quang em mua 1 card
sound 5.1 của hàn quốc , mất có 200KVNĐ.Em tìm trên mạng đấy, hì hì.

Bên trên