Xin tư vấn xây dựng ước mơ của cuộc đời em (Home theather)

quytocxxx

Active Member
Ðề: Xin tư vấn xây dựng ước mơ của cuộc đời em (Home theather)

Làm con Epson 8350cho lành bác ah! Có vấn đề gì thì con HC4000 hơi bị vất vả đó! Mà mình xem 3D nhiều thì có 1 cảm nhận là bọn máy chiếu không sâu hình được bằng mấy con tivi! Chắc tại phòng không đủ tối như rạp. Có 1 vấn đề nhỏ là khi xem ở nơi quá tối thì chắc chắn sẽ làm mồi ngon cho muỗi! :))

khoaifeat

Active Member

bác Kukku dạo này khg kiềm đc niềm sung sướng, đúng là sướng thật, tớ thì lại đang kiềm lòng vì k được ưng ý đây - khg lẽ khg gặp may đến 2 lần :)

Vâng, em lo mỗi vụ có vấn đề gì thôi. Mà ở mình thì nhiều vấn đề lắm. Ko có chỗ nào bán HC4000 ở VN nhỉ? Em thấy bác international có 3800 chứ chưa có 4000. Thấy trên ebay giá HC4000 còn rẻ hơn 8350 là sao? Mặc dù rì viu cao hơn.

romantjc

Member

Nếu em mà có tầm tiền như bác chủ và tương lai sẽ có thêm (mình nên đầu tư theo hướng dài hạn kiểu kiến tha lâu đầy tổ) em sẽ làm như sau:

1. Tivi Plasma Panasonic dòng trung hoặc cao 42 - 50 inch (tùy diện tích phòng). Chơi máy chiếu rất đẹp và hào hứng ban đầu nhưng không tiện nhiều thứ: tuổi thọ ngắn, muốn đẹp thì phải đầu tư nhiều tiền vào máy chiếu và phụ kiện, yêu cầu điều kiện phòng chiếu phải tốt, lắp đặt sắp xếp khá cầu kỳ (lắp cố định hoặc phải bê ra bê vào), không thể thay thế tivi được -> vẫn phải mua thêm tivi, chán thì bán hơi bị khó và lỗ nhiều. (hết tầm 20 - 30tr)

2. HDPlayer: chọn con tầm trung đủ các chức năng mình cần dùng, không cần các model cao nhất mới nhất làm gì cho mắc tiền (Tivx slim S1 hoặc Dune Duo khá hợp) (5 - 7tr)

3. Tìm một cặp loa 2nd gấu gấu chút làm cặp front và cũng đồng thời dùng để nghe nhạc 2 kênh luôn. Có thể là bookself nếu phòng < 20m2 hoặc floorstand nếu phòng >= 20m2. (~25 - 30tr)

4. Một cặp pre/pow 2 kênh gấu để có thể trị cặp loa ở trên, thời gian đầu dùng luôn giải mã của HDPlayer để cho ra pre/pow kéo 2 loa front thôi. (giá cũng ít nhất tương đương cặp loa)

5. Kiếm thêm quả Center và 2 loa surround tương đối cùng đẳng cấp với cặp front (surround có thể bình dân chút nhưng center thì nên tương xứng) (chắc cũng phải tầm ít nhất 20tr)

6. Kiếm thêm quả pre/pow đa kênh để kéo center, surround và sub. (giá chắc cũng phải ~ 30tr). Lúc này vẫn phải dùng tạm giải mã của HDPlayer. Nhưng nếu tìm được pre ngon có luôn giải mã là tốt nhất.

7. Tậu thêm quả sub 2nd ngon xứng đáng với cặp front (chắc cũng ít nhất 20tr)

8. Nếu quả pre ở trên không có giải mã thì lúc này kiếm 1 quả giải mã ngon ngon đủ để thay thế cho giải mã của HDPlayer (~15tr).

9. Nâng cấp các phụ kiện như dây loa, dây tín hiệu, dây nguồn, v.v.. (~ 20tr). Bộ khởi đầu cứ chơi dây bình thường cho nó kêu cái đã :D

Tính sơ sơ tổng bộ AV cũng phải cỡ >= 200tr (toàn bộ hàng 2nd) nhưng được cái có nhiều việc để mình làm trên con đường dài nâng cấp :)
Giờ bác mua luôn 1 bộ theo mức tiền bác có thì có thể sẽ thỏa mãn ở mức độ nào đó ban đầu nhưng sang năm, sang năm sau nữa, có thêm tiền bác sẽ nghĩ khác, lúc đó mua thêm đồ để nâng cấp cũng không xong mà bán toàn bộ đi xây lại từ đầu cũng dở. Chưa kể đối với AV thì nó không giới hạn, mình nghe hay lúc này nhưng nghe mãi rồi cũng thấy chán và lúc đó lại muốn thay đổi. Chơi đồ 2nd lúc thay đổi bác sẽ tiết kiệm được rất nhiều học phí.

Đây là con đường em sẽ chơi nên góp ý chút cho bác tham khảo xem sao, nếu hợp ý thì theo không hợp thì ta cũng vui vẻ. Chứ nghĩ bác mua một lúc 80tr cho toàn hàng new và complete thì em thấy thật phí quá.

Nguyên dàn của em 30tr mà em thấy mãn nguyện rồi.Mấy bác giàu quá em thèm

Phương án của bác Romantjc làm em chóng mặt quá. :)) . Em chỉ dám mơ đến budget tầm 80 triệu cho cả tất cả thôi ạ . Màn chiếu khấu hao trong vòng 3-4 năm chắc chấp nhận được. Em đặt tivi tại phòng khách nên em nghĩ Led sẽ hợp lý hơn so với Plasma của Pana(mặc dù cũng rrats thích VT30 :)))

Ah, Em chỉ dùng duy nhất màn chiếu và tivi là New thôi. Còn lại em đắn đo toàn hàng 2nd mà. Em có đề cập từ những post trên.

romantjc

Member

Hihi, bác hãy nghĩ đến tương lai (long term), đừng nghĩ đến hiện tại. Trước kia em cũng nghĩ mình dành khoảng 2k$ cho dàn nghe nhạc là đã mãn nguyện lắm rồi vì lúc đó cố lắm thì cũng chỉ xoay được 2k thôi, lúc mua cứ nghĩ mình xài chừng dăm năm nâng cấp là vừa cũng không muộn. Nhưng sự đời nó không như thế, chỉ nghe được chưa đầy 1 năm là em đã thấy không vào tai được nữa rồi, lúc đấy lại loay hoay :D. Tiền không có thì đành chịu nhưng nếu cứ tích góp được 1 khoản là lại phải nâng cấp thôi.

Muốn chơi 2nd cũng không phải là dễ, bác phải xác định được gu của mình trước và nhắm vào 1 dòng sản phẩm rồi cứ thế mà rình thôi. Lúc nào có ai "thải" ra là ta rinh về. Cảm giác mua thêm được 1 món mình đang mong đợi nó vui lắm.:))

Còn vụ máy chiếu bác lưu ý tuổi thọ của bóng chắc chỉ được tối đa 70% so với hãng quảng cáo thôi nhé. Cứ xác định chơi máy chiếu thì mỗi năm bạn sẽ bỏ ra khoảng 300$ để thay bóng mới :). Tivi thì cùng tầm tiền bao giờ plasma cũng cho hình ảnh đẹp hơn, màu sắc sâu hơn, xem lâu chán hơn :D

Chúc bác sớm tìm được bộ AV ưng ý và ít chông gai :)

Phương án của bác Romantjc làm em chóng mặt quá. :)) . Em chỉ dám mơ đến budget tầm 80 triệu cho cả tất cả thôi ạ . Màn chiếu khấu hao trong vòng 3-4 năm chắc chấp nhận được. Em đặt tivi tại phòng khách nên em nghĩ Led sẽ hợp lý hơn so với Plasma của Pana(mặc dù cũng rrats thích VT30 :)))

dh201hy

Well-Known Member

Đã rơi vào hoàn cảnh của bác nên tư vấn cho bác thế này.
Bác đã có 80 củ, một số tiền khá lớn rồi. Tuy nhiên khi mình bỏ ra một số tiền khá lớn nếu không cẩn thận mình sẽ cảm thấy không hài lòng khi mua phải những thiết bị không vừa ý (các bác HD bảo là học phí). Bác với em cùng sở thích (Sony). Em cũng chấp nhận xem tv đểu dài ngày để dồn tiền mua TV sony cho bằng được.
Theo em nếu bác đã có phòng riêng thì nên chơi máy chiếu. Khi xem bằng máy chiếu, bác quay ra xem bằng TV60" cũng cảm thấy chán vì 60" lúc này quá bé.
Máy chiếu thì có nhiều loại, ngay trong cái mục hình ảnh này cũng quá nhiều ý kiến. Em thì chơi epson 8350 (giá mua 30 triệu). Cảm nhận của em là đẹp, tiện khi chỉnh, tương phản tốt, phòng mà không kín hoàn toàn thì phù hợp + màn chiếu (4 triệu có remote, nếu chơi kéo tay có 2 triệu). Em không giám so sánh với HD20 vì mỗi người cảm nhận khác nhau.

Riêng về âm thanh, bác nên cố bộ dàn ngon sau này đỡ phải đổi chác (khi bác lên tai, túi bác đầy căng thì em không nói).
Vì vậy theo em bác nên đầu tư bộ âm thanh + receiver khoảng 60 củ, còn 20 củ bác làm con TV. Sau này có điều kiện thì lên máy chiếu (đi dây chờ đấy)

Bác tham khảo bộ của em
http://www.hdvietnam.com/diendan/63-nhung-dan-hd-mau-hdvietnam/173942-fan-cua-b-w-day-cac-bac.html

baodom

Active Member

Hoàn cảnh của bác cũng giống như hoàn cảnh của nhiều anh e. Theo e thì bác lo phần hình ảnh trước, còn phần âm thanh thì mình theo kiến tha lâu đầy tổ vì bác cần thơi gian nhiều để tìm hiểu về nó. Phần hình anh thì bác xài con HD20LV hoặc Epson 8350 đều tốt, tuy nhiên HD20LV thì có hàng chính ngạch còn epson 8350 không có hàng chính ngạch. Theo kinh nghiệm của e đi lắp máy chiếu thì HD20LV và Epson 8350 thì 8350 nhỉnh hơn HD20LV một chút. Về giá thì epson mắc hơn 1 chút. HD20LV chỉnh chế độ hình thang dễ hơn là epson nếu bác chưa có kinh nghiệm. Bác có thắc mắc alo e qua số điện thoại 0906.988.185 gặp Thành, e sẽ tư vấn cho bác hết mình

Đã rơi vào hoàn cảnh của bác nên tư vấn cho bác thế này.
Bác đã có 80 củ, một số tiền khá lớn rồi. Tuy nhiên khi mình bỏ ra một số tiền khá lớn nếu không cẩn thận mình sẽ cảm thấy không hài lòng khi mua phải những thiết bị không vừa ý (các bác HD bảo là học phí). Bác với em cùng sở thích (Sony). Em cũng chấp nhận xem tv đểu dài ngày để dồn tiền mua TV sony cho bằng được.
Theo em nếu bác đã có phòng riêng thì nên chơi máy chiếu. Khi xem bằng máy chiếu, bác quay ra xem bằng TV60" cũng cảm thấy chán vì 60" lúc này quá bé.
Máy chiếu thì có nhiều loại, ngay trong cái mục hình ảnh này cũng quá nhiều ý kiến. Em thì chơi epson 8350 (giá mua 30 triệu). Cảm nhận của em là đẹp, tiện khi chỉnh, tương phản tốt, phòng mà không kín hoàn toàn thì phù hợp + màn chiếu (4 triệu có remote, nếu chơi kéo tay có 2 triệu). Em không giám so sánh với HD20 vì mỗi người cảm nhận khác nhau.

Riêng về âm thanh, bác nên cố bộ dàn ngon sau này đỡ phải đổi chác (khi bác lên tai, túi bác đầy căng thì em không nói).
Vì vậy theo em bác nên đầu tư bộ âm thanh + receiver khoảng 60 củ, còn 20 củ bác làm con TV. Sau này có điều kiện thì lên máy chiếu (đi dây chờ đấy)

Bác tham khảo bộ của em
http://www.hdvietnam.com/diendan/63-nhung-dan-hd-mau-hdvietnam/173942-fan-cua-b-w-day-cac-bac.html

Em cũng có tàm tạm một bộ hai kênh rồi. Bây h em chỉ còn phần Home Theather thôi ạ. Em dùng chung với phòng khách nên đang tính phương án màn chiếu điện để gọn và thẩm mỹ. Trong tầm 80 tr là tivi - máy chiếu - màn chiếu - amply- sub-sur-center - dây dợ. :)) Hoặc là em lại như bác dh201hy là lại để dành để mua tivi Sony sau :D.
Bác Baodom cho em hỏi là em mua ko chính ngạch Projector thì có thể thuê bên nào khác lắp đặt đc ko bác nhỉ? Cái 8350 nếu em để dưới gầm bàn có đc ko ạ? Chắc em phải chụp cái ảnh phòng nhà em lên nhờ mọi người tư vấn mới được.

Em cũng có tàm tạm một bộ hai kênh rồi. Bây h em chỉ còn phần Home Theather thôi ạ. Em dùng chung với phòng khách nên đang tính phương án màn chiếu điện để gọn và thẩm mỹ. Trong tầm 80 tr là tivi - máy chiếu - màn chiếu - amply- sub-sur-center - dây dợ. :)) Hoặc là em lại như bác dh201hy là lại để dành để mua tivi Sony sau :D.
Bác Baodom cho em hỏi là em mua ko chính ngạch Projector thì có thể thuê bên nào khác lắp đặt đc ko bác nhỉ? Cái 8350 nếu em để dưới gầm bàn có đc ko ạ? Chắc em phải chụp cái ảnh phòng nhà em lên nhờ mọi người tư vấn mới được.

amity

Member

Mình thấy chủ thớt cũng SD như mình, mình nghĩ đã định chơi thì làm 1 lần, kiểu kiến tha lâu đầy tổ không ổn được, mà xét cho cùng thì cũng thì chỉ để có được 1 hệ thống HT hoàn chỉnh. Hệ thống đang dở dang thì còn tâm trí nào mà thưởng thức. Dùng rồi mới biết cái nào hay, cái nào dở, lại lo đổi chác cho hợp ý + mua bổ sung thiết bị thiếu => nhức đầu đến khi có đủ các thiết bị của 1 HT.
Với kinh phí 80 củ định đầu tư bây giờ + 20 củ phát sinh làm HT hoàn chỉnh là được ngay. Khi đó mới yên tâm thưởng thức được. Mà đỡ lo phải đổi chác gì khác. Thưởng thức lâu lâu rồi thì lỗ tai, con mắt cùng lên, mình cũng gom thêm được thóc => sẽ có HT ngon hơn nữa. Trong quá trình đó thì lúc nào cũng có HT để thưởng thức rồi. Đồ mua nay mới mai cũ là chuyện bình thường. Vầi lời góp ý với chủ thớt. thân.

dh201hy

Well-Known Member

Nhà em có con sony 40EX500 mua rồi, đang để phòng ngủ. ;;) Máy chiếu bác hoàn toàn có thể tự lắp đặt căn chỉnh. Em toàn làm lấy. Bác có thể treo trần (nếu là trần bê tông), treo tường. 8350 hoàn toàn để gầm bàn được nhưng ai lại chơi kiểu thế bác, mất thẩm mỹ lắm, vả lại máy chiếu là đồ nâng như nâng trứng. Fix một chỗ cho nó hoạt động ổn định

Bên trên