Xin nhờ các bác tư vấn giúp, LG Plasma 50PG60UR kết nối DVI-HDMI xấu tệ

skdavn

Em đang gặp vấn đề với kết nối DVI-HDMI=((. Xin nhờ các bác tư vấn giúp.
Em đang dùng LG Plasma 50PG60UR, kết nối DVI-HDMI xấu tệ, em đang phải dùng cổng Dsub. Em chắc chắn là cài đặt thông số trên màn hình là như nhau và chuẩn theo hướng dẫn của LG rồi (1360-768 và 60Hz).
Em dùng card Nvidia GeForce 8600GT, PC Pen Dual E2160 1.80GHz, Ram 2G. Trước đây em có dùng LCD thì đúng là kết nối DVI-HDMI cho màu sắc đẹp hơn hẳn, vậy mà đổi sang TV này lại bị vậy.
Hiện tượng là khi chuyển qua dung DVI-HDMI thì text bị răng cưa, độ tương phản hình ảnh bị sai (giống như bị đẩy lên quá cao), khi bật phim xem thì có tiếng loẹt xoẹt to không thể chịu nổi (cực to) mặc dù đã mute và cho volume TV về 0. Em chụp mấy tấm ảnh để các bác xem giúp. Có phải là do chất lượng xử lý hình ảnh của TV LG quá kém kô?

picture.php

DVI (computer) to RGB(PC) (LG plasma 50PG60UR)2

picture.php

DVI (computer) to HDMI (LG plasma 50PG60UR)2

picture.php

DVI (computer) to RGB(PC) (LG plasma 50PG60UR)

picture.php

DVI (computer) to HDMI (LG plasma 50PG60UR)

picture.php

picture.php

DVI (computer) to HDMI (LG plasma 50PG60UR) – Cái này chụp tối hơn một chút để thấy hình ảnh nó tệ đến thế nào.

hunghugo

Member
Ðề: Xin nhờ các bác tư vấn giúp, LG Plasma 50PG60UR kết nối DVI-HDMI xấu tệ

Card Nvidia GeForce 8600GT >>> Bác xem kỹ lại nó có hổ trợ DVI - HDMI Ko ?
Nếu nó ko hổ trợ bạn nên đi cáp kiểu DVI -VGA >>> Cổng VGA trên TV LCD cho ổn
Chúc Bác thành công

skdavn

Card Nvidia GeForce 8600GT >>> Bác xem kỹ lại nó có hổ trợ DVI - HDMI Ko ?
Nếu nó ko hổ trợ bạn nên đi cáp kiểu DVI -VGA >>> Cổng VGA trên TV LCD cho ổn
Chúc Bác thành công

Trước đây em có dùng LCD 32 inch cắm DVI - HDMI ngon lành, màu sắc đẹp và sắc nét hơn DVI - VGA nhiều. Giờ chuyển qua cái này thì thấy nó bị như vậy.
Nếu chất lượng của HDMI mà kém vậy thì em hỏng chơi đc HD Box và đầu bluray rùi... buồn quá...

skdavn

Sướng quá em fix đc rồi. Hoá ra các bác LG để tất cả chế độ mặc định hình ảnh trên TV đều có Sharpnees = 50 đến 70, đem ra mọi hình ảnh từ mọi nguồn khi chiếu qua cái TV này đều xấu hơn BT :eek:. Chỉ có cái cổng RGB- PC (D-sub) là đc đặt sharpnees ít hơn (khoảng 10, em đoán vậy). Sau khi mò mẫn em đưa cái Sharpnees = 0 thì oke, hình ảnh đẹp tuyệt hihi... Chắc quả này bác LG phải có quà cám ơn em roài...$-)... hehe... Có lẽ đây là lý do làm cho chất lượng TV LG trông tệ hơn các TV khác ngoài showroom... acac...

picture.php

skdavn

À còn cái tiếng loẹt xoẹt thì tình cờ em cắm sang cổng DVI thứ 2 (phụ) thì không còn bị nữa. Ko hiểu có phải do HDMI hỗ trợ cả âm thanh nên giải mã nhầm tín hiệu trên cổng 1 hay do card nhà em bị lỗi? hihi...

Bên trên