Xin chương trình convert chuyên nghiệp

rongcanlc

Well-Known Member
Em rất thích Windows 7 nhưng do CPU yếu nên khi dùng Windows 7 xem các video định dạng mkv thì hay bị giật ,em đã thấy có người nói rằng xem đuôi mkv sẽ ngốn CPU hơn và Avi là chuẩn nhất ,nhẹ CPU ,vậy mong các bác giúp em tìm 1 chương trình convert từ MKV sang AVI mà không thay đổi chất lượng hình ảnh được không ạ ,âm thanh giảm xuống cũng không sao :x

Có vè vấn đề của em đã được giải quyết bởi chính em sau 1 thời gian tự mày mò ,nhân đây mình cũng xin giới thiệu với các bạn 1 chương trình convert file HD chuyên dụng đó là Alive HD Video Converter

Chỉnh sửa lần cuối:

anhdxt

Member
Ðề: Xin chương trình convert chuyên nghiệp

Em rất thích Windows 7 nhưng do CPU yếu nên khi dùng Windows 7 xem các video định dạng mkv thì hay bị giật ,em đã thấy có người nói rằng xem đuôi mkv sẽ ngốn CPU hơn và Avi là chuẩn nhất ,nhẹ CPU ,vậy mong các bác giúp em tìm 1 chương trình convert từ MKV sang AVI mà không thay đổi chất lượng hình ảnh được không ạ ,âm thanh giảm xuống cũng không sao :x

mkv hay avi là chuẩn đóng gói video và audio, chất lượng hình ảnh và âm thanh phụ thuộc vào quá trình encode từ source gốc, do đó nếu bạn convert từ mkv sang avi thì chắc chắn chất lượng sẽ bị giảm đi nhiều vì khi đó video và audio đã bị encode đến 2 lần.

Cách tốt nhất là bạn nâng cấp máy tính hoặc chỉ xem dạng DVD rip thay cho HD rip.

Note: nếu bạn đang dùng MPC để xem HD thì thử cài Kmplayer xem có khả quan hơn không

rongcanlc

Well-Known Member

Nhưng em đã xem 1 clip 720p rất mượt đuôi avi ,không biết clip đó là do ai convert mà chất lượng rất tốt ,CPu ngốn ít ,và em cũng không có tiền nâng cấp máy tính nên mới vào đấy hỏi ,Kmplayer thì em ko muốn dùng ,mong các bác giúp đỡ ,sau khi xem và so sáng thông số thì em nhận thấy cái clip mà nén chuẩn Avi kia thực ra không phải là 720p mà là m-HD ,em bỗng nảy ra ý tưởng chuyển tất cả về m-HD ,kể cả cái Live Concert Lưu Đức Hoa gần 7 Gb của em nữa :))

Chỉnh sửa lần cuối:

CAPTAIN

Member

Có vè vấn đề của em đã được giải quyết bởi chính em sau 1 thời gian tự mày mò ,nhân đây mình cũng xin giới thiệu với các bạn 1 chương trình convert file HD chuyên dụng đó là Alive HD Video Converter

Cách tốt nhất là tìm hiểu cách cấu hình các player để nhẹ máy hơn khi xem HD, convert là một giải pháp bất đắc dĩ thôi. Convert 1, 2 bộ gì đó là ngán tới .... chân luôn. :))

Thử cách này xem sao.

Nice weekend !

rongcanlc

Well-Known Member

Vẫn biết thế nhưng CPU của em là Celeron ,không biết chỉnh xong rồi có xem mượt được clip 720p không

hauvnn87

Vẫn biết thế nhưng CPU của em là Celeron ,không biết chỉnh xong rồi có xem mượt được clip 720p không
Mình cũng từng bị như bạn , coi hay bị giựt trên windown7 , giải pháp là cài kmplayer , hết ngay bạn ah . Nhưng mình cũng chia tay windows7 rồi , dùng vista SP2 cho nó lành :D

rongcanlc

Well-Known Member

Em đang down Windows 7 về rồi ,đồng thời cũng convert 1 số file ,để sau đó chạy trên Win 7 với cả clip m-HD và clip 720p đã được tinh chỉnh MPC và xem cả 2 clip trên cùng bằng Kmplayer rồi đưa ra quyết định cuối cùng :-" ,còn về chất lượng của bản m-HD mà em đã nén thì cũng ko đáng lo cho lắm ,vì hình ảnh chỉ bị giảm đi 1 chút ,âm thanh thì cố định ở AC3 320 Kbps âm thanh 6 kênh 5.1 ,video quality để là superbest nên chất lượng so với bản gốc thay đổi rất ít ,video codec là MPEG 2

haipvg

Well-Known Member

Convert được nhưng lâu khủng luôn, mình đã thử với media coder, 1 phim 720p 4.3Gb mất 58000s tức là hơn 12h đó

rongcanlc

Well-Known Member

Đúng là có lâu thật #:-snhưng chương trình có chế độ tắt máy sau khi làm xong nên em chỉ cần đi ngủ ,dậy là có file rồi :-bd,có 1 chương trình khác convert rất nhanh nhưng hình ảnh lại bị giật khi xem ,rất khó chịu :-q

lggood

Banned

cho hỏi là bạn dùng card VGA gì?

rongcanlc

Well-Known Member

CPU của em là Celeron 2,8 Ghz ,nếu dùng XP thì chả cần chỉnh gì cả xem mượt 720p ,còn dùng Windows 7 thì xem 720p bị giật ,em dùng VGA on G31 256 Mb

smilekun

mkv hay avi là chuẩn đóng gói video và audio, chất lượng hình ảnh và âm thanh phụ thuộc vào quá trình encode từ source gốc, do đó nếu bạn convert từ mkv sang avi thì chắc chắn chất lượng sẽ bị giảm đi nhiều vì khi đó video và audio đã bị encode đến 2 lần.

Cách tốt nhất là bạn nâng cấp máy tính hoặc chỉ xem dạng DVD rip thay cho HD rip.

Note: nếu bạn đang dùng MPC để xem HD thì thử cài Kmplayer xem có khả quan hơn không

Nếu cài KM Player vào còn nặng hơn là cái chắc, nếu MPC đã giật rùi thì bó tay, theo ý kiến cá nhân mình thì MPC vẫn mượt nhất :D

hbc

Moderator

Celeron với Pentium cũng như wave tàu với wave thái mà, chạy được windows7 đã là quá sức rồi còn chạy làm sao được những ứng dụng đòi hỏi cpu nhiều như film hd nữa mà config làm gì cho mệt
Nếu convert MKV[h.264;DTS;AAC] sang AVI[Xvid;ac3;mp3] thà rằng kiếm đĩa DVD về xem còn đẹp hơn

Bên trên