Xem bóng đá Anh ngày Chủ nhật - Hướng dẫn chi tiết cách thực hiện.

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

binhhc

Moderator
Ðề: Xem bóng đá Anh ngày Chủ nhật - Hướng dẫn chi tiết cách thực hiện.

Hình như điều này không đúng. Khi dùng bộ trộn, đầu thu sẽ điều khiển để bộ trộn chỉ cấp nguồn cho 1 LNB duy nhất cho quả vệ tinh đang xem.
Nếu dùng bộ trộn 4 hay 8 hay nhiều hơn nữa, chả nhẽ đầu thu phải cấp nguồn đồng thời cho từng ấy LNB hay sao?

Về lý thuyết thì chắc là như vậy.
Nhưng ai dám đảm bảo rằng tại 1 thời điểm nào đó nó chỉ cấp nguồn cho 1 LNB (nhỡ có 1 con linh kiện nào đó trong bộ gộp nó bị "ốm" chẳng hạn)

Nói thêm: trong quá trình đấu lắp thêm cái chảo thứ 2 có 1 lúc nào đó mình không nhớ và cũng không kiểm tra kỹ lại nhưng chỉ biết là trên TV có dòng thông báo từ đầu là: "Quá tải LNB" Mình hoảng quá, tháo ra hết.
Vậy nên mới có việc phải dùng tay chuyển đổi qua lại 2 cái chảo, mấy hôm nữa rỗi có thể sẽ đấu thêm cái công tắc 3 cực để đỡ phải rút ra rút vào (tuy rằng 1 tuần mới thực hiện 1 lần)

Về lý thuyết thì chắc là như vậy.

Vậy nên mới có việc phải dùng tay chuyển đổi qua lại 2 cái chảo, mấy hôm nữa rỗi có thể sẽ đấu thêm cái công tắc 3 cực để đỡ phải rút ra rút vào (tuy rằng 1 tuần mới thực hiện 1 lần)

Chuyển qua chuyển lại bằng công tắc chỉ khả thi nếu ít phải thực hiện thôi

Chứ như mình 5 quả vệ tinh, nằm trên giường xem, cứ phải nhỏm dậy chuyển thì mệt lắm (trừ để đầu giường nhỉ), chưa kể 5 quả vệ tinh thì dùng công tắc gì

tmn

Member

Cuối cùng cắm bộ ghép vào XSAT đểu 2 quả 132* và 138* thì vẫn chạy ầm ầm!

Mình dùng bộ gộp 4 chảo vẫn dùng bình thường có bao giờ thấy báo quá tải bao giờ đâu.

vukien76

Bác nào giới thiệu giúp E nơi nào (ai) lắp cái món này để E lắp với. Thanks

tmn

Member

Nếu bác rảnh cuối tuần mà ở HN thì phi ra chợ giời (17 Thịnh Yên) mua lẻ 1 mớ đồ:

copy của bác Yeu3D45
nếu đã có đầu thu >
+ Mua thêm 1 bộ chảo : 150.000 đồng
+ LNB ( Lo: 11.3 càng tốt ) : 70.000 đồng
+ Mua 1 bộ cộng ghép tín hiệu : 70.000 đồng
dây nhợ, ốc nhái....
Tổng đầu tư : 290.000 đồng...
rồi về tự ráp cho nó sướng, nếu ko có đầu thì kiếm con Xsat cũ 100-200K cũng ngon (em thì xin đc)

còn không có time thì gọi bác ptt0903939220 bỏ ra 1 cục tối CN này xem luôn!

quanganh_08

Active Member

~O)
Theo em ko nên dùng bộ gộp vì có thể gây hỏng đầu thu, vì lúc này nó phải cấp nguồn cho cả 2 LBN, khả năng em sẽ dùng công tắc chuyển (đang lọ mọ ghép 2 quả 138* và 132*)

Bộ trộn chẳng qua chỉ là một công tắc chuyển mạch tự động nên ko bao jờ cấp nguồn cho nhiều LNB một lúc.Khi chuyển kênh qua một vệ tinh khác,đầu thu sẽ phát ra một xung gửi tới SWIT (bộ trộn)nó sẽ tự động chuyển cấp nguồn cho LNB đó(theo cài đặt trong đầu thu)
Ví dụ:khi đang xem kênh VTV1 của VN1(mà ta đã cài đặt trong đầu thu là LNB1) khi chuyển sang kênh Education của Telstar18(trong đầu thu ta đã cài là LNB2)thì đầu thu sẽ gửi một xung lên bộ trộn,và bộ trộn sẽ tự động chuyển cấp nguồn cho LNB2,lúc đó ta sẽ xem dc kênh Education của Telstar18,đồng thời bộ trộn ngừng cấp nguồn cho LNB1.:| Ý kiến của tôi hết ạ!
tôi đang dùng bộ trộn 4in1(thu4 quả :132,138,146,NSS6) Một chảo ghép 3 quả 132,138,146 còn NSS6 dùng riêng một chảo.

dung1610

Member

các bác tư vấn cho em mua cái đầu thu nào ma bắt được vệ tinh rẻ nhất, địa chỉ mua ở đấu nhé, cám ơn nhiều

binhhc

Moderator

- 5 cái chảo như của bạn phattuvietnam nếu chuyển đổi kiểu cơ khí thì chắc phải dùng đến bộ chuyển mạch của hộp số quạt trần vinawin -------> vui thôi.
- quanganh 08: về lý thuyết thì tôi cũng biết cái bộ trộn đấy nó làm việc ra sao. Nhưng đây là nói về giả thiết xác xuất nó ốm thôi.
- Đầu thu nó sẽ báo quá tải LNB nếu vô tình phải cấp nguồn cho cả 2 cái 1 lúc.

tmn

Member

Đọc ở đâu có 1 bác xài lộn cái chia của truyền hình cable > đầu thu báo quá tải LNB

binhhc

Moderator

Đọc ở đâu có 1 bác xài lộn cái chia của truyền hình cable > đầu thu báo quá tải LNB

Ôi trời!
Gộpchia là 2 "phạm trù" khác hẳn nhau chứ nhỉ?

quangyuan

Member

Xin hỏi mọi người gép LNB như thế nào nhỉ có thể chụp ảnh đưa nên cho mình biết chút nhỉ , xin cám ơn trước nhá!

tmn

Member

Bác sang đây xem, nhiều thông tin bổ ích, em đang nghịch thử ghép 3 quả 132* - 138* - 146* trên hướng chảo quả 138*, riêng quả 146* vẫn chưa thành công.

http://dvb.vn/index.php?topic=14.0

quanganh_08

Active Member

Bác sang đây xem, nhiều thông tin bổ ích, em đang nghịch thử ghép 3 quả 132* - 138* - 146* trên hướng chảo quả 138*, riêng quả 146* vẫn chưa thành công.

http://dvb.vn/index.php?topic=14.0

Cái này là hình ảnh của pat_so2 ghép từ thời còn quả Asisat4122*E quae này bây giờ ngừng phát gói Skywev rồi.Bạn nên chỉnh thu quả 138*E làm chính rồi ghép quae 132,146 vì quae 138 tin hiêuh yếu hơn 2 quả kia.Tôi đang ghép như vậy xem ok lắm,mai up hình cho mọi người coi:-c

tmn

Member

Chiều nay đổi sang LNB 11300 thì đã tóm đc chú 146*
Đây là hình ghép 3 quả của em:

Quả 138* kênh Education trân New-Chel:

Quả 132* KÊNH HTV7:

Quả 146* mấy kênh CH40 của TQ chuyên tennis, golf và Bundesliga:

quanganh_08

Active Member

Quả 132* KÊNH HTV7:

ui dui` ui sao loàng ngoằng wa,toàn thấy băng dính thôi=D>

is181

Member

Quả 132* KÊNH HTV7:

Quả LNB bác mới mua là quả dài dài ở giữa đấy à ? Em dùng Xsat khong bắt được kênh HTV7, bác dùng đầu gì, TP nào hả bác, quả 132 Em chỉ thu được VTV1-6, Thuần việt, Du lịch thôi !

Chỉnh sửa lần cuối:

tmn

Member

ui dui` ui sao loàng ngoằng wa,toàn thấy băng dính thôi=D>

Em quấn chỗ ghép nhựa mấy quả LNB mà

Quả LNB bác mới mua là quả dài dài ở giữa đấy à ? Em dùng Xsat khong bắt được kênh HTV7, bác dùng đầu gì, TP nào hả bác, quả 132 Em chỉ thu được VTV1-6, Thuần việt, Du lịch thôi !

Đúng rồi, mình chuyển sang xài f8 rồi, XSAT chỉ để trên gác dò vetinh thôi

is181

Member

Em quấn chỗ ghép nhựa mấy quả LNB mà

Đúng rồi, mình chuyển sang xài f8 rồi, XSAT chỉ để trên gác dò vetinh thôi

Quả 11300 em cũng mua ở 404 Trần Khát Chân, họ đưa cho em quả giống 2 quả còn lại của bác, như vậy là VTC cũng có hai loại 11300 khác nhau ạ. Đầu F8 bác mua mấy tiền, sài được kênh HD không ạ ?

tmn

Member

Quả 11300 em cũng mua ở 404 Trần Khát Chân, họ đưa cho em quả giống 2 quả còn lại của bác, như vậy là VTC cũng có hai loại 11300 khác nhau ạ. Đầu F8 bác mua mấy tiền, sài được kênh HD không ạ ?

Đầu f8 900K (thấy bảo y như s18) lấy của bác ptt0903939220 ở trên forum này, xem đc các kênh HD free phát MPEG-4, chủ yếu cho mấy đồng chí phụ nữ ở nhà xem thêm mấy kênh HTV và VTC mà cable ko có. Và nó cũng play đc mấy cái file film mHD kiểu avi, mp4... cho trẻ con coi họat hình :D

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên