xaì cùng lúc sctv, hctv, vtc, k+......trên 1 tv

vcidth

Active Member
Ðề: xaì cùng lúc sctv, hctv, vtc, k+......trên 1 tv

có thể dùng mấy cái VCR sài băng dây làm bộ phát sóng cũng OK ! mỗi kênh cho ra kênh tần khác nhau ( tần số thông thường ở UHF), mỗi cái chỉ vài chục k thôi,,, cứ cắm nối tiếp nhau ở phần anten còn tín hiệu vào cho mổi kênh thì chọn ngõ VIDEO in là ok! chúc thành công! hiện tôi cũng đang sài như thế cho gia đình...<:p

Cục RF của VCR chỉ phát tần số kênh UHF từ 30 đến 39, các kênh này truyền hình cáp đã sử dụng hết rồi nên không thể trộn với nhau được.

Chỉnh sửa lần cuối:

vcidth

Active Member

ra ngoài tiệm mua bộ chuyển anten vài chục ngàn là xong, khi nào muốn xem nhà cáp nào thì gạt nút chọn rồi dùng remote điều khiển kênh.

Cái này không dùng được cho sóng UHF vì nó cảm ứng qua tiếp điểm chuyển mạch và phá nhau vì trùng tần số các kênh.

vcidth

Active Member

Thực ra rất đơn giản nếu bác nhiều đạn. Nó bán bộ trộn sóng đấy, bác cắm hết các đầu nguồn phát từ đầu KTS, K+, CATV vào bộ trộn sóng (nên nhớ là đầu KTS và đầu thu vệ tinh mỗi đầu chỉ xem được một kênh thôi nhé, bác muốn bao nhiêu kênh thì mua bấy nhiêu đầu) Đầu out của bộ trộn sóng thì cắm vào TV rồi dò kênh như bình thường. Đây là cách của các khách sạn hay làm. Bộ trộn sóng đấy giá bao nhiêu thì em không chắc lắm, khoảng từ 2tr trở lên thì phải, Cơ quan em cung vừa làm kiểu thế.
Tuy nhiên bác mà hỏi cho cá nhân bác thì...........đúng như bác nói!!!

Cái đó gọi là bộ điều chế (Modulator) ạ, đầu vào là tín hiệu Audio/Video, đầu ra là tín hiệu cao tần (tần số cố định hoặc đặt được ở dải sóng VHF/S-VHF/UHF), các bác lưu ý phải mua loại đặt được tần số không trùng với truyền hình cáp thì mới trộn được.

vad

nếu trộn 2 cáp thì phải dùng điều chế rất tốn kém, vì 2 cáp nhiều kênh tần số trùng nhau, điện áp khác nhau...

bác sử dụng 1 cáp và trộn các stb với đầu ra rf vào thì ok hết thôi, mỗi stb chỉ được 1 kênh. 1 cáp 1 stb thì bác mua bộ trộn thường 2 in 1 out hoặc hơn thì 3,4,5...in 1out giá chi từ 50-100k

angelvn01

Member

Em cũng có 1 câu hỏi ngu khác...cho phép hỏi kẻ ở đây nház :D VD: Có cắm dây cáp của truyền hình cáp HTVC hoặc SCTV... vào đầu VTC-HD02 được không?.Nếu cắm được thì lúc dò kênh có dò được những kênh của cả bên th cáp và vtc không :D

vcidth

Active Member

Em cũng có 1 câu hỏi ngu khác...cho phép hỏi kẻ ở đây nház :D VD: Có cắm dây cáp của truyền hình cáp HTVC hoặc SCTV... vào đầu VTC-HD02 được không?.Nếu cắm được thì lúc dò kênh có dò được những kênh của cả bên th cáp và vtc không :D

VTC HD02 không có Anten in và RF Out nên bác không thể cắm đuợc, bác phải cắm TH cáp trực tiếp vào lỗ cắm anten của TV.

anhtuanph

Member

nếu trộn 2 cáp thì phải dùng điều chế rất tốn kém, vì 2 cáp nhiều kênh tần số trùng nhau, điện áp khác nhau...

bác sử dụng 1 cáp và trộn các stb với đầu ra rf vào thì ok hết thôi, mỗi stb chỉ được 1 kênh. 1 cáp 1 stb thì bác mua bộ trộn thường 2 in 1 out hoặc hơn thì 3,4,5...in 1out giá chi từ 50-100k

Giá này là của bộ trộn không đặt được tần số phải ko bạn.

novorchid

Chuyện này cũng đã từng xảy ra trước kia với nhiều bạn muốn xài cả 2 nhà cung cấp cùng một lúc vì lý do rất đơn giản: XIN ĐƯỢC NHÀ HÀNG XÓM.
Có một cách đơn giản và rẻ tiền đó là:
Mua thêm 01 STB giá rẻ, một nhà cung cấp banj đấu trực tiếp vào CỔNG ANTENNA TV, nhà cung cấp còn lại bạn đấu vào STB và đưa tín hiệu VIDEO ra.
Nếu bạn muốn dùng chung cho cả nhà cùng xem đồng chí kia thì mua STB có cả cổng RF OUT và đặt kênh không trùng với tần số của nhà cung cấp ( theo kinh nghiệm của tôi thì đặt từ kênh 80 trở lên).
Chúc bạn thành công

minizip

Member

Người ta được free mà không xem thì phí đi.
Đúng là 9x, chưa biết nếp tẻ thế nào cứ mở mồm là nói người khác điên đã =))

Câu này dễ đụng chạm lắm bác ơi%-(b-(>:p

ptt0903939220

cho e hỏi ké ngu tí.e o có tiền có cách nào mua được tiên o vậy?hihi o có cách thì xóa đi cho rồi còn nhiều chuyện thiết thực hơn.

nasadows98

Member

từ khi cáp hn bị mất toàn bộ các kênh vtc vào năm ngoái, em toàn phải chuyển qua lại tín hiệu cáp với cả dvb-t để xem dc 2 đài. dvbt còn đếch bắt dc mấy kênh bóng đá nữa, chán chết. cũng đang nghiên cứu cách thế nào để gạt / trộn cho đỡ rút ra rút vào các bác ạ

cailuong

Mình có nhu cầu giống bạn này nên xin được hỏi ở đây nhờ các bạn chỉ dùm nha.

- Mình có nhu cầu xài cả SCTV và HTVC: Vì mình muốn theo dõi và thu lại các chương trình hay của 2 đài này lại.
- Để thu lại các chương trình phát sóng thì mình có dùng cái đầu thu hình (hiện đang thu hình của SCTV). Theo đó:

+ Dây cáp của SCTV sẽ gắn vào đầu ăngten phái sau của đầu thu, rồi từ đầu thu sẽ có một dây cáp gắn qua cổng ăngten trên tivi.
+ Phía sau của cái đầu thu này gồm các cổng sau: Cổng ăngten in (đang gắn cáp SCTV vào); cổng ăngten out (để gắn cáp SCTV qua tivi); cổng INPUT (chưa xài); OUTPUT (chưa xài) (INPUT và OUTPUT component: Là các cổng xanh, đỏ, vàng...đó)

Bây giờ mình đăng ký thêm cáp HTVC nữa thì làm sao để gắn đầu cáp của HTVC vào cái đầu thu? vì đầu thu chỉ còn là các cổng INPUT, OUTPUT mà thôi. Trong khi dây cáp của truyền hình cáp kéo vào chỉ là dây cáp để gắn vào cổng ăngten mà thôi...Vậy có thiết bị nào để chuyển từ dây cáp ăngten sang cổng INPUT (xanh, đỏ vàng...) không?

Vui lòng hướng dẫn dùm nhé, cảm ơn rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

cailuong

Mua thêm 01 STB giá rẻ, một nhà cung cấp banj đấu trực tiếp vào CỔNG ANTENNA TV, nhà cung cấp còn lại bạn đấu vào STB và đưa tín hiệu VIDEO ra.
Nếu bạn muốn dùng chung cho cả nhà cùng xem đồng chí kia thì mua STB có cả cổng RF OUT và đặt kênh không trùng với tần số của nhà cung cấp ( theo kinh nghiệm của tôi thì đặt từ kênh 80 trở lên).
Chúc bạn thành công

01 STB: Là thiết bị gì vậy bạn???

ruika

Member

cho hỏi ngu, cách nào sài hết mấy thằng trên cho 1 tv mà chỉ cần dùng remote tv để chọn kênh, tức là mình muốn gom tất cả tín hiệu vào 1 đường cho tv rồi điều khiển...
thanks

cái này thì bạn nên tham khảo thêm với mấy khách sạn đó, họ làm được, chắc nghĩ phải đầu tư vì họ thu từ nhiều nguồn phát mà chỉ sử dụng một tv cũng xem được nhiều kênh của nhiều hệ thống cap

cailuong

Có người bảo: Xem nhiều cáp trên 1 tivi sẽ làm cho tivi mau hư!
Vì mỗi cáp là một tần số khác nhau, chuyển qua lại giữa các tầng số, sẽ làm tivi mau hư.

Đúng không?

vcidth

Active Member

Chuyện này cũng đã từng xảy ra trước kia với nhiều bạn muốn xài cả 2 nhà cung cấp cùng một lúc vì lý do rất đơn giản: XIN ĐƯỢC NHÀ HÀNG XÓM.
Có một cách đơn giản và rẻ tiền đó là:
Chúc bạn thành công

Bác phải nói rõ là STB Analog (như đầu giải mã truyền hình cáp của VCTV ASC7000 VTECH) mới dùng được, chứ mua STB Digital như của VTC-DT thì không dò được kênh đâu.l

Mình có nhu cầu giống bạn này nên xin được hỏi ở đây nhờ các bạn chỉ dùm nha.

- Mình có nhu cầu xài cả SCTV và HTVC: Vì mình muốn theo dõi và thu lại các chương trình hay của 2 đài này lại.
- Để thu lại các chương trình phát sóng thì mình có dùng cái đầu thu hình (hiện đang thu hình của SCTV). Theo đó:

+ Dây cáp của SCTV sẽ gắn vào đầu ăngten phái sau của đầu thu, rồi từ đầu thu sẽ có một dây cáp gắn qua cổng ăngten trên tivi.
+ Phía sau của cái đầu thu này gồm các cổng sau: Cổng ăngten in (đang gắn cáp SCTV vào); cổng ăngten out (để gắn cáp SCTV qua tivi); cổng INPUT (chưa xài); OUTPUT (chưa xài) (INPUT và OUTPUT component: Là các cổng xanh, đỏ, vàng...đó)

Bây giờ mình đăng ký thêm cáp HTVC nữa thì làm sao để gắn đầu cáp của HTVC vào cái đầu thu? vì đầu thu chỉ còn là các cổng INPUT, OUTPUT mà thôi. Trong khi dây cáp của truyền hình cáp kéo vào chỉ là dây cáp để gắn vào cổng ăngten mà thôi...Vậy có thiết bị nào để chuyển từ dây cáp ăngten sang cổng INPUT (xanh, đỏ vàng...) không?

Vui lòng hướng dẫn dùm nhé, cảm ơn rất nhiều.

Bác mua 1 cái STB Analog hoặc đầu ghi hình (VCR) đa hệ cũ (SHARP VC790, ET90, K98...) có Tuner thu truyền hình, bác cắm dây TH cáp vào cổng anten In trên STB hoăch VCR, lấy cổng AV Out ra cho vào AV in trên đầu ghi hình của bác là ghi được, chon kênh trên STB2 hoặc VCR bác nhé.

01 STB: Là thiết bị gì vậy bạn???

STB = Set Top Box = đầu giải mã

cái này thì bạn nên tham khảo thêm với mấy khách sạn đó, họ làm được, chắc nghĩ phải đầu tư vì họ thu từ nhiều nguồn phát mà chỉ sử dụng một tv cũng xem được nhiều kênh của nhiều hệ thống cap

Khách sạn họ dùng tủ máy trung tâm (CATV), mỗi kênh họ phải dùng 1 đầu giải mã, nên số TV dùng trong hệ thống cáp phải rất nhiều so với sô kênh thì mới kinh tế (ví dụ hệ thống có 30 kênh dùng cho 300 TV).

Có người bảo: Xem nhiều cáp trên 1 tivi sẽ làm cho tivi mau hư!
Vì mỗi cáp là một tần số khác nhau, chuyển qua lại giữa các tầng số, sẽ làm tivi mau hư.

Đúng không?

Dòng 1: đúng vì nhiều cáp thì sẽ có nhiều kênh hay > thời gian xem TV nhiều hơn > TV mua hỏng hơn.
Dòng 2: không đúng, tần số chẳng liên quan gì đến tuổi thọ TV.

cailuong

Bác mua 1 cái STB Analog hoặc đầu ghi hình (VCR) đa hệ cũ (SHARP VC790, ET90, K98...) có Tuner thu truyền hình, bác cắm dây TH cáp vào cổng anten In trên STB hoăch VCR, lấy cổng AV Out ra cho vào AV in trên đầu ghi hình của bác là ghi được, chon kênh trên STB2 hoặc VCR bác nhé.

Cảm ơn vcidth : Xin hỏi giá cả của STB Analog hay VCR là bao nhiêu? Mua ở đâu có à?
Trả lời mình sớm sớm nha.

Cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình ở Sài Gòn.

vcidth

Active Member

Cảm ơn vcidth : Xin hỏi giá cả của STB Analog hay VCR là bao nhiêu? Mua ở đâu có à?
Trả lời mình sớm sớm nha.

Cảm ơn bạn nhiều lắm. Mình ở Sài Gòn.

STB VTECH ASC7000 ở Hà Nội giá khoảng 300k có đủ remtote, dùng tốt. Còn ở SG em ko biết ạ

Bên trên