VTV3 và VTV6 là của K+ ?

binhhc

Moderator
Thời gian gần đây, nếu ai để ý và so sánh 1 chút thì thấy rằng: trên màn ảnh của 2 kênh VTV3 VTV6 (Đài truyền hình Việt Nam) thu trực tiếp từ vệ tịnh Vinasat1 có xuất hiện thêm logo K+ ở góc dưới bên phải màn hình.

Vấn đề này đã gây ra nhiều cuộc tranh luận, bình luận ngoài lề trong các anh em bạn bè và đồng nghiệp của tôi.
Rất nhiều ý kiến trái chiều: nào là bản quyền, nào là nhà SX chương trình, nào là anh em bố con, nào là quảng cáo,..... thậm chí có ý kiến còn khá nặng nề rằng: cái vòi Bạch tuộc K+ bắt đầu vươn ra, và đầu tiên là nó nuốt 2 kênh "đinh" của VTV, và sau này còn gì gì nữa........ có trời mới biết.

Vấn đề này là 1 thực tế, nên hôm nay tôi mạnh dạn đưa ra chủ đề này để xin ý kiến bình luận của các thành viên diễn đàn.
Còn đây là ảnh minh họa:

Ðề: VTV3 và VTV6 là của K+ ?

cái này đã có bài viết rồi , có gì lạ đâu ! tại đài phát thu bằng chảo K+ thì có logo vậy thôi.

loiduongmat

Well-Known Member

Bác xem bằng dịch vụ truyền hình nào mà lại có logo K+ nhỉ. Sao em dùng VCTV và Mytv không thấy có, hay tại em ít xem nên không thấy?

minhhuub

Active Member

Thắc mắc vớ vẩn thế, K+ nó phát thì nó gán logo vào. đã có topic rồi còn gì nữa

vanlinh67

Chẳng hiểu sao em cứ nhìn thấy cái logo ấy là chẳng muốn xem kênh đó nữa. Chắc là tại mình có mặc cẳm lớn quá. Huhu.

hoangmk

Member

Tôi không nghĩ như vậy. Các kênh VTV là TH quảng bá chứ không phải thuộc loại TH trả tiền. Tôi thấy mục đích K+ nhắm đến là cạnh tranh bằng sự độc quyền ở các giải bóng đá thu hút nhiều người xem và nâng cao chất lượng hình ảnh chứ không phải đi theo hướng "ăn tươi nuốt sống" các kênh TH trong nước. Nếu muốn nuốt các kênh TH trong nước thì có lẽ K+ sẽ để ý đến các Bóng đá TV và Thể thao TV mới đúng :)

minhhuub

Active Member

Tôi không nghĩ như vậy. Các kênh VTV là TH quảng bá chứ không phải thuộc loại TH trả tiền. Tôi thấy mục đích K+ nhắm đến là cạnh tranh bằng sự độc quyền ở các giải bóng đá thu hút nhiều người xem và nâng cao chất lượng hình ảnh chứ không phải đi theo hướng "ăn tươi nuốt sống" các kênh TH trong nước. Nếu muốn nuốt các kênh TH trong nước thì có lẽ K+ sẽ để ý đến các Bóng đá TV và Thể thao TV mới đúng :)

Ờ thì đồng chí dùng C band, số mặt đất hoặc bất cứ đơn vị cung cấp dịch vụ truyền hình khác ấy. Khi nào hội kia cũng có logo K+ thì hẵng bàn

ttung94

Active Member
Re: Ðề: VTV3 và VTV6 là của K+ ?

đề nghị mod xóa topic này cho đỡ loãng

Mod nào dám xoá hả bác, bác nhìn chức danh của bác binhhc đi =))
Đùa chút thôi về quan điểm của em các kênh VTV trên Ku Vinasat1 là tài sản toàn dân thuộc quyền quản lý của VTV chứ không phải K+ (đợt EURO vừa rồi VTV có yêu cầu các đài địa phương dùng đầu thu chuyên dụng hoặc đầu K+ (chứ không phải VTC, MyTV hay AVG) để thu lại kênh VTV2 và VTV3 sau đó phát quảng bá). Em tin chắc việc đóng dấu K+ vaò VTV3 và VTV6 đã có sự gật đầu của VTV và không ngoài mục đích là quảng bá cho K+, giống như việc VTV tiếp sóng các kênh K+ để đưa tin về các giải đấu bóng đá. Đỉnh điểm là chiều nay em xem 360 độ thể thao trên VTV3 nó lấy tín hiệu EURO SPORT NEWS của K+ và bản thân kênh VTV3 đó cũng cố logo K+, và như thế có hẳn 2 logo K+ án ngữ 2 góc màn hình, ai mà chịu được.

minhhuub

Active Member
Ðề: Re: Ðề: VTV3 và VTV6 là của K+ ?

Đùa chút thôi về quan điểm của em các kênh VTV trên Ku Vinasat1 là tài sản toàn dân thuộc quyền quản lý của VTV chứ không phải K+ (đợt EURO vừa rồi VTV có yêu cầu các đài địa phương dùng đầu thu chuyên dụng hoặc đầu K+ (chứ không phải VTC, MyTV hay AVG) để thu lại kênh VTV2 và VTV3 sau đó phát quảng bá). Em tin chắc việc đóng dấu K+ vaò VTV3 và VTV6 đã có sự gật đầu của VTV và không ngoài mục đích là quảng bá cho K+, giống như việc VTV tiếp sóng các kênh K+ để đưa tin về các giải đấu bóng đá. Đỉnh điểm là chiều nay em xem 360 độ thể thao trên VTV3 nó lấy tín hiệu EURO SPORT NEWS của K+ và bản thân kênh VTV3 đó cũng cố logo K+, và như thế có hẳn 2 logo K+ án ngữ 2 góc màn hình, ai mà chịu được.

Cái việc đóng logo thì đi hỏi cái ông bộ thông tin và truyền thông ấy, từ hồi ông ấy yêu cầu nên mytv, vtc, vctv, k+, sctv, htvc phải đóng logo hết

ttung94

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: VTV3 và VTV6 là của K+ ?

Cái việc đóng logo thì đi hỏi cái ông bộ thông tin và truyền thông ấy, từ hồi ông ấy yêu cầu nên mytv, vtc, vctv, k+, sctv, htvc phải đóng logo hết

Nếu em không nhầm thì MyTV đóng dấu bằng STB, SCTV hay HTVC thì em chưa xem, AVG thì đóng dấu hết nhưng các kênh AVG đều khoá mã và không có nghĩa vụ truyền tải sóng phục vụ nhân dân (như em đã nói về đợt EURO trong post trên), còn VCTV, VTC hay cáp HN thì không một đài nào (dám?) đóng dấu logo vào các kênh VTV. Vậy tại sao K+ lại “dám” mặc dù biết rằng các kênh VTV trên TP K+ có chức năng và nhiệm vụ rất lớn trong việc truyền tải thông tin quốc gia, liệu hành động này có lành mạnh? Mới hôm trước VTC đã phải cắn răng tiếp sóng kênh VTV3 K+ này khi hệ thống thu C band Vinasat1 gặp vấn đề.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: VTV3 và VTV6 là của K+ ?

Nếu em không nhầm thì MyTV đóng dấu bằng STB, SCTV hay HTVC thì em chưa xem, AVG thì đóng dấu hết nhưng các kênh AVG đều khoá mã và không có nghĩa vụ truyền tải sóng phục vụ nhân dân (như em đã nói về đợt EURO trong post trên), còn VCTV, VTC hay cáp HN thì không một đài nào (dám?) đóng dấu logo vào các kênh VTV. Vậy tại sao K+ lại “dám” mặc dù biết rằng các kênh VTV trên TP K+ có chức năng và nhiệm vụ rất lớn trong việc truyền tải thông tin quốc gia, liệu hành động này có lành mạnh? Mới hôm trước VTC đã phải cắn răng tiếp sóng kênh VTV3 K+ này khi hệ thống thu C band Vinasat1 gặp vấn đề.
Bạn đã hiểu được vấn đề sao còn thắt mắt làm chi ! Các TP mà K+ phát đường nhiên là của K+ cũng giống như AVG thôi. Còn các nhà đài phải tiếp sóng chính thưc từ C-band chứ không phải của K+, cái này đáng lẽ K+ phải lên tiếng đó chứ

ttung94

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: VTV3 và VTV6 là của K+ ?

Bạn đã hiểu được vấn đề sao còn thắt mắt làm chi ! Các TP mà K+ phát đường nhiên là của K+ cũng giống như AVG thôi. Còn các nhà đài phải tiếp sóng chính thưc từ C-band chứ không phải của K+, cái này đáng lẽ K+ phải lên tiếng đó chứ

VTV - Thông tin mới về việc tiếp sóng EURO 2012
“Các Đài Phát thanh - Truyền hình tỉnh, thành phố thực hiện việc tiếp phát sóng EURO 2012 bằ̀ng một trong các cách sau:
1. Thu tín hiệu vệ tinh: Băng tần C sử dụng đầu thu MPEG4, DVB-S2; Băng tần Ku sử dụng đầu thu vệ tinh của Công ty Truyền hình số vệ tinh Việt Nam VSTV (K+) có thẻ giải mã, gói thuê bao Access.
2. Thu tín hiệu từ các đài phát sóng mặt đất của Đài THVN.”

Như vậy chính VTV đã thừa nhận các kênh VTV trên K+ là một phần của hệ thống truyền dẫn và phát sóng quốc gia, sao bác lại nói là “phải thu trên C band”?

Dorillin

Member

bác giống mình, xem bằng anten trời, thấy dấu k+ là chuyển ngay, mang tiếng vtv mà ngầm quảng cáo cho k+, vtv cũng chẳng thèm xem, họa mai xem dc vtv9 trong hcm, vtv riết ngày càng mất ng xem
Chẳng hiểu sao em cứ nhìn thấy cái logo ấy là chẳng muốn xem kênh đó nữa. Chắc là tại mình có mặc cẳm lớn quá. Huhu.

minhhuub

Active Member

Miễn bàn cái nhiệm vụ quốc gia nhé mà cái nhiệm vụ quốc gia nêu trong văn bản nào thế :-? Yêu cầu phải phát ở băng tần ku à

hang_gom

Well-Known Member
riết thằng VTV nó mê $$$ mờ mắt,QC k công,phù phép có lợi cho K+.Cạh tranh độc quyền không lành mạnh

ATK

Member

cái này đã có bài viết rồi , có gì lạ đâu ! tại đài phát thu bằng chảo K+ thì có logo vậy thôi.
Có bài viết rồi thì bạn dẫn nguồn đi cho mọi người xem. Mà cái câu màu đỏ trên đây chứng tỏ bạn chỉ nói bừa, nên nhớ trên forum có nhiều nhiều bậc cao thủ.
Bác xem bằng dịch vụ truyền hình nào mà lại có logo K+ nhỉ. Sao em dùng VCTV và Mytv không thấy có, hay tại em ít xem nên không thấy?
Em thì dùng VTC HD, khi thu các kênh của VTV trên Vinasat1 do chính VTV phát thì thấy có 2 kênh có đóng dấu K+ như trên thật. Bác binhhc chắc cũng dùng VTC.
Thắc mắc vớ vẩn thế, K+ nó phát thì nó gán logo vào. đã có topic rồi còn gì nữa
ơ thế hóa ra Đài TH Quốc gia lại do K+ phát à ?
đề nghị mod xóa topic này cho đỡ loãng
Lại thêm 1 câu nói bừa của ông này.
Có giải pháp đấy bác ạ. Nếu thu VTV3 qua VTC phát trên vệ tinh hoặc sóng mặt đất thì không có có logo K+ (kể cả MyTV như bác gì đã nói ở trên)
Tán thành với câu này của bác.
Thực ra cá nhân em thấy đề tài bác binhhc đưa ra là nghiêm túc để anh em bình luận và cho biết ý kiến cũng như có thể có người biết tường tận gốc rễ sự việc thì chia sẻ cho mọi người cùng biết thôi mà.

minhhuub

Active Member
Ðề: Re: Ðề: VTV3 và VTV6 là của K+ ?

K+ nó cũng phải mua từ VTV chứ chả đùa dù nó là mẹ con cũng như VNPT các viễn thông tỉnh thành vẫn phải trả phí cho VTN, VTI....như thường. K+ nó mua rồi thì nó gán cái logo của nó vào là bình thường để phân biệt với các kênh của VTV do VTC phát. Giống như đi mua đất của ông A thế sau khi mua các đồng chí vẫn để tên là Nguyễn Văn A à =)) mà ko chuyển thành tên mình à

ATK

Member
Re: Ðề: Re: Ðề: VTV3 và VTV6 là của K+ ?

K+ nó cũng phải mua từ VTV chứ chả đùa dù nó là mẹ con cũng như VNPT các viễn thông tỉnh thành vẫn phải trả phí cho VTN, VTI....như thường. K+ nó mua rồi thì nó gán cái logo của nó vào là bình thường để phân biệt với các kênh của VTV do VTC phát. Giống như đi mua đất của ông A thế sau khi mua các đồng chí vẫn để tên là Nguyễn Văn A à =)) mà ko chuyển thành tên mình à
Em thấy nó hơi bị ngược. Vì:
trong cả cái gói mà VTV phát miễn phí trên Vinasat1 gồm từ VTV1 đến VTV6 thì phải thuộc sở hữu của VTV chứ, tần số của cái gói này vẫn như cũ mà.
Em đi xe máy mua lại nên tên vẫn để chủ cũ bác ạ, định sang tên nhưng thấy tốn tiền mà chả giải quyết được gì nhiều nên thôi.

midataka

Member

Cãi nhau làm gì, Mai bảo VTC đóng logo vào hết đám Đài tỉnh phát free cho nó máu

Bên trên