VTC-HD Truyền hình vệ tinh độ nét cao

binhbet

Ðề: VTC-HD Truyền hình vệ tinh độ nét cao

ý tui thế này.
Luôn luôn hoan hô, ủng hộ kênh truyền hình HD. may mà có nhiều nhà đài cạnh tranh cái vụ HD này nên sớm muộn gì cả đài truyền hình địa phương cũng sẽ có kênh HD, không như vụ điện, nước...
Nhưng với audio của các kênh này, theo tui thì khó mà lên được 5.1, mà thực chất âm thanh 5.1 chỉ hợp với 2 loại nội dung: phim hành động, kinh dị và game. Còn các nội dung khác như ca nhạc, thời sự, phóng sự.... thì có 5.1 hay không thì khác biệt không là bao. Mà để có truyền hình âm thanh 5.1 thì lại khó vô cùng cho các phóng viên, cộng tác viên nhà đài. theo tui, 2 khâu quan trọng nhất là: họ phải đặt micro ghi âm đa hướng ngay khi quay, biên tập theo định dạng từng kênh âm thanh. Còn đường truyền, bộ phát... đơn giản hơn nhiều để tải được âm thanh 5.1.
Hy vọng có bác nào đã từng nhúng tay ghi âm, biên tập âm thanh 5.1, kể lể cho ae biết công việc này cho vui.

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: VTC-HD Truyền hình vệ tinh độ nét cao

em không cảe mấy vụ TV-HD này lắm, vì sao ?
- hiện tại các kinh HD ở VietNam chưa phong phú (chưa đúng chủng HD hoặc may là upscale). chỉ có các kênh HD quốc tế là gọi là OK (thời điểm này ko biết duoc bao nhiêu kênh, lúc em tỉm hiểu thì chỉ có EPSON + Lux thì phải)
- giá 1 đầu giảm mã, theo em tìm hiểu cách đây 3 tháng hơn là tầm trên dướ 4 triệu, với giá này thì đầu tư cái đầu HD Player hay hơn, đúng nghĩa "thoả mãn HD"
Đúng là đối với anh em mình thì việc sắm 1 cái HD box vẫn ngon lành hơn là chi ra gần 5 triệu cho 1 đầu thu VTC-HD. Tuy nhiên không phải ai cũng rành mạng, kỹ thuật + thời gian để mà có thể ngồi down nên có 1 thằng nó phát rồi khán giả chỉ việc ngồi xem là xong như VTC-HD là sự lựa chọn của nhiều người. Các kênh HD của VTC như em nói nội dung cũng không phải quá nghèo nàn, chả gì thì bọn nó cũng cất công lên tận vùng sâu vùng xa ghi hình HD về cho bà con thưởng ngoạn.
Đúng như bác binhbet nói, trên thực tế nhạc + tin tức thời sự thì cũng chả ai cần 5.1 làm gì, nhạc thì stereo vẫn vô địch còn tin tức mono là xong =)). Phim truyện 5.1 mới có đất để dựng võ.
@tuthang: Bác muốn xem VTC HD giờ chỉ có cách trèo lên nóc nhà mắc ăng ten chảo mà xem thôi, dây rợ lại lằng nhằng đấy :D. Còn IPTV thì em chưa dùng nên không biết chất lượng ra sao.

Bên trên