Vista và XP - cái nào tốt hơn?

linhnt

Member
Em muốn hỏi các bác giữa hệ điều hành Vista và XP thì các bác thấy cái nào dùng để xem HD tốt hơn? Và tốt hơn chỗ nào?

Em xài thử chương trình Presto - một dạng Linux trên nền XP thấy rất thích tốc độ và sự đơn giản của nó. Vậy có giải pháp nào để xem HD trên Linux chưa ta? Ý em là chơi được HD và quản được đống phim HD như Media Portal đó!

Thanks các bác đã đọc

duongtan

Member
Ðề: Vista và XP - cái nào tốt hơn?

Em hiện đang dùng cả hai hệ điều hành XP và Vista trên hai máy khác nhau, Linux thì không biết tí gì. Về cơ bản thì em thấy Vista chậm hơn XP, tuy nhiên với xem phim thì cũng không ảnh hưởng lắm (xem nhé, chứ chỉnh sửa và biên tập thì không dám nói vì chưa làm bao giờ). Nhưng nếu cài được XP thì cứ cài XP chứ sao, Vista làm gì cho mệt. (Lap của em không hỗ trợ XP nên đành sống chung vậy thôi).

tieuthieugia

Well-Known Member

trung thành với Xp, vista lâu lâu bị khìn khìn với nhiều chuyện quá

vtlam

Active Member

Vì dùng card sound X-FI nên tớ vẫn phải dùng XP, không hiểu Windows 7 có cải thiện gì không chứ Vista thì nghe ẻo lả lắm.

superman

xài window 7 đi cho nóa máu vừa đẹp như vista vừa nhanh như xp khỏi lăn tăn em đang xài bản build 7068 mới nhất đóa rất ổn định,có thể tương thích ko tốt với nhìu soft nhưng dù gì đây cũng là bản tựa tựa như bản thử nghiệm nên ko tương thích là chuyện bt

Reno

Member

e thì thấy xài xp vẫn tốt hơn....Chỉ vì con lap của e k có hỗ trợ cho xp nên chịu....Còn giao diện của vista thì k khó để cài dc trên xp...vote cho XP

kepin

Well-Known Member

tớ vẫn là fan trung thành vơi XP, mặc dù con lap mua có cài sẵn Vista có bản quyền nhưng tớ vẫn cài lại XP :)

howtomiss

Member

Vista hỗ trợ đồ hoạ tốt hơn nên xem phim tất nhiên đẹp hơn xp rồi. XP chưa hỗ trợ tốt 2 nhân CPU bằng vista. Nếu có điều kiện thì nên update lên xp sp3 và directx. E vẫn khoái vista hơn. làm nhiều việc 1 lúc nhanh hơn xp thấy rõ.

buihung

Administrator

Mình dùng mấy bản thử nghiệm của win7 rồi, thấy cũng ổn, hỗ trợ tốt cho phim ảnh.

linhnt

Member

Vậy em xin kết luận là hãy đợi Windows 7 ra rồi mới tính tiếp. Còn bây giờ cứ XP sp3 mà chơi cho nó lành nhe các bác!

Cám ơn tất cả các bác đã cho biết ý kiến.

buihung

Administrator

Vậy em xin kết luận là hãy đợi Windows 7 ra rồi mới tính tiếp. Còn bây giờ cứ XP sp3 mà chơi cho nó lành nhe các bác!

Cám ơn tất cả các bác đã cho biết ý kiến.

Bác cứ thử win7 đi, không thích thì cài lại XP thôi mà.

superman

Vote cho XP SP3 một đống vé.
Mình đã kinh qua Vista SP1 (licensed hẳn hoi), XP SP3, Windows 7 các build version. Theo mình thấy XP vẫn ngon lành nhất, chạy mượt mà hơn Vista là đương nhiên. Giao diện không đẹp bằng nhưng nếu xem phim full screen thì quan trọng ch*' gì cái giao diện :D. Windows 7 thì giao diện quá tuyệt, hơn Vista, tốc độ cũng hơn hẳn Vista, hơn một chút với XP. Nhưng nếu driver phần cứng cho windows 7 chưa được hỗ trợ thì không nên chuyển qua sớm. Mình đã cài windows 7 build 7057, khi xem phim được chừng 15 phút thì màn hình đen thui, xong màn hình xanh xuất hiện.
Chờ windows 7 ra bản chính thức, các driver được support đầy đủ bởi nhà sản xuất phần cứng thì nên xài windows 7, còn hiện tại thì nên xài windows xp.

bản đó cũ rùi bác,down bản mới đi 7068 khá ổn:-bd

IZZ

Active Member

Đã thử 1 vài lần với Vista, quen dần thì dùng cũng được nhưng vẫn yêu XP hơn nên giờ cứ trung thành với XP.

xài window 7 đi cho nóa máu vừa đẹp như vista vừa nhanh như xp khỏi lăn tăn em đang xài bản build 7068 mới nhất đóa rất ổn định,có thể tương thích ko tốt với nhìu soft nhưng dù gì đây cũng là bản tựa tựa như bản thử nghiệm nên ko tương thích là chuyện bt

Thế thì dùng cái xp giao diện vista cho rồi. Dùng bản win xp sp 3 , vienna 7 quá đẹp luôn.

vokycaca

em thì vote cho vista, vista khai thác tốt hơn sức mạnh của CPU đời mới sau này và hỗ trợ DirectX 10 lận, nếu bác nào có VGA xịn thì khai thác sức mạnh được nhiều hơn. Các bác đừng chê vista quá mà tội nghịp em nó, các bác thử làm quen đi rồi khi đã quen rồi thì dùng sướng lắm. Em hồi trước cũng mê XP và ko khoái vista, cũng do một phần là máy không đủ cấu hình, nhưng từ khi được dùng thì mê nó luôn. Tại theo cá nhận em nhiều người chưa ưng í và chê vista là do cấu hình hơi cao nè, và thay đổi khác nhiều so với XP nên khó dùng tí xíu, và soft cũ không tương thích lắm... Nhưng hiện tại thì mấy vấn đề này cũng dần khắc phục được rồi.
Em thấy bác nào xài PC mà cấu hình cps CPU đa nhân, VGA rời xin coi HD thì nên dùng Vista để khai thác mạnh mẽ hơn tiềm lực play multimedia như thế xem HD mượt hơn.
Trên đây là quan điểm của em dựa trên nền kiến thức còn hạn hẹp, nếu sai sót các bác góp í đừng la em tội! :D

buonnguqua

Active Member

Em thấy bác nào xài PC mà cấu hình cps CPU đa nhân, VGA rời xin coi HD thì nên dùng Vista để khai thác mạnh mẽ hơn tiềm lực play multimedia như thế xem HD mượt hơn.
Trên đây là quan điểm của em dựa trên nền kiến thức còn hạn hẹp, nếu sai sót các bác góp í đừng la em tội! :D
Có câu cuối nhưng không la không được :mad:

Nếu bạn chứng minh Vista ngốn CPU ,GPU ít hơn XP khi play 1 file MKV nào đó thì xin post hình lên chứng minh
Còn cả thế giới này đều nói Vista shit ~o)

Bên trên