Vinasat-2 lên quỹ đạo

Mời anh em bàn mọi chuyện về Vinasat-2 nhé,nhất là về khoản truyền hình.
Cao thủ nào thông thái thì cho em hỏi với việc được phóng lên quỹ đạo địa tĩnh 131,8 độ Đông, chỉ cách 0,2 độ so với Vinasat-1, thì với chảo Ku có thể xem được cùng lúc 2 vệ tinh cùng 1 chảo và 1 LNB không?

kudo1908

Active Member
Ðề: Vinasat-2 lên quỹ đạo

đang ngóng xem AVG có chuyển vệ tinh ko để còn bắt DTH :D

HDVIP2001

chờ thôi....VS2 có tới 24TP hy vọng chất lượng nâng lên nhiều hơn

Flatland

Well-Known Member

Cao thủ nào thông thái thì cho em hỏi với việc được phóng lên quỹ đạo địa tĩnh 131,8 độ Đông, chỉ cách 0,2 độ so với Vinasat-1, thì với chảo Ku có thể xem được cùng lúc 2 vệ tinh cùng 1 chảo và 1 LNB không?

Em Điêu hôm nay cưa sừng già làm nghé rồi nhé!

HD Tây Ninh

Well-Known Member

Em Điêu làm gì mà cho 2 topic cùng 1 nội dung thế nhở ;))
Hồi sáng xem, thấy mấy ổng dịch nghe chán quá

Khi nào Vinasat 2 sẽ hoạt động chính thức nhỉ, hy vọng K+, VTC tăng kênh, AVG chuyển về luôn dùng 1 chảo cho tiện !

Mong là sẽ có nhiều kênh free hơn nữa lúc ấy không cần bàn chuyện VTC, K+ hay AVG :))

nhocti007

Member

Mong là sẽ có nhiều kênh free hơn nữa lúc ấy không cần bàn chuyện VTC, K+ hay AVG :))
Cái này là con dao 2 lưỡi thôi.Vui nhà đài mở, buồn nhà đài cắt, nhưng mình nghĩ các kênh quảng bá thì cứ free cho dân tình cả nước tiếp cận văn hóa giải trí.
Với lại thiết bị DVB thì xem trong nước sản xuất chứ phần lớn vẫn là của anh tàu, mở free chỉ tổ làm mấy anh bên kia biên giới giàu sụ thêm thôi.

minhhuub

Active Member

Free thì chỉ có kênh địa phương thôi bạn ơi. Bây giờ là thời kỳ của truyền hình trả tiền rồi :p. Đợt này có thể HTV, AVG hoặc SCTV (nếu có) sẽ nhảy qua quả vệ tinh này. K+ nó còn 2 TP chưa dùng bên VINASAT-1 nên chả việc gì phải chuyển o=>

Free thì chỉ có kênh địa phương thôi bạn ơi. Bây giờ là thời kỳ của truyền hình trả tiền rồi :p. Đợt này có thể HTV, AVG hoặc SCTV (nếu có) sẽ nhảy qua quả vệ tinh này. K+ nó còn 2 TP chưa dùng bên VINASAT-1 nên chả việc gì phải chuyển o=>

Sao K+ dư TP mà không phát thêm kênh cho chẵn 100. Sao phí của thế[-(

Flatland

Well-Known Member

nghe đồn là k+ thuê nhiều TP để anh VTC ít tp phải chạy qua asiasat 5 ( Đồn thế thôi, không biết phải không ) :D

Oan cho K+ lắm bác ơi. VTC định định kéo (cách ly) khách hàng khỏi K+, HTVC nên mới qua Asiasat5 đó bác. Bằng chứng là VTC đi chán rồi bị anh Asiasat5 "đá", giờ lại trở về với "người Việt dùng hàng việt" vẫn thuê được thêm TP đấy thôi

paolo

Vụ vệ tinh thì kỹ thuật siêu cao rồi! Mình tóm tắt lại một chút những gì mình đã đọc mà thôi (nếu có điều kiện sẽ mua một cái bổ ra xem sao :p hehe)
- Khoảng cách Vinasat 2 với "quả bóng xanh" của chúng ta là 36.000 km.
- Thông thường vệ tinh phải đi theo cặp (đôi) và vị trí địa tĩnh gần nhau để đảm bảo an toàn tín hiệu .Nôm na là mất tin hiệu ở Sat 1 thì chuyển ngay sang Sat 2 mà không phải xoay Nón (nón càng to càng tốt)
- 0,2 độ là khoảng cách an toàn giữa các vệ tinh.
- Sau khi phóng khoảng 10 ngày cách "tài xế" mới lái vệ tinh đến đúng vị trí 131.8 độ đông và địa tĩnh ở đó.
- Có 2 nguồn cung cấp chính cho vệ tinh hoạt động là Pin năng lượng mặt trời và hệ thống biến đổi sóng điện thành điện năng ...
- Vũ trụ thì bao la, nhưng chọn vị trí cho vệ tinh rất quan trọng, chậm chân là thằng hàng xóm nó đặt gạch trước. Vì sao ư ? Lại nôm na là ta dùng đèn pin soi từ trên xuống vào cái..cái nón lá của bà cụ nhà ta ấy (giả là các ngọn núi ở nước ta), soi chuẩn thì cả cái nón sẽ sáng. Nhưng soi nghiêng một tí thì sẽ có góc tối... Đấy! cái vị trí cả cái nón sáng là chuẩn, không nên chỉnh! Nhưng nếu thằng hàng xóm đã đặt vào rồi thì... chịu thôi! Mà nó đã đặt là nó đặt vài viên luôn!

paolo

nghe đồn là k+ thuê nhiều TP để anh VTC ít tp phải chạy qua asiasat 5 ( Đồn thế thôi, không biết phải không ) :D

Ngạc nhiên chưa!
Bạn biết VTC là "con" ai không?
Bóng đá là của K+. Nhưng Vinasat là của VTC.;)

nam2178

Well-Known Member

Vệ tinh Apstar 6 cách Vinasat1 2 độ mà vẫn thu chung 1 chảo (60cm) và cùng 1 LNB, huống gì vệ tinh Vn1,Vn2 cách nhau 0,2 độ:D

nhocti007

Member

Ngạc nhiên chưa!
Bạn biết nhiều thế thì giúp mình với. Vì sao VTC phải lên asiasat 5 ? Và tại sao VTC lại duy trì ở cả 2 vệ tinh ? và vì sao đến nay VTC lại bỏ asiasat 5 về với vinasat 1 ?

Ngạc nhiên chưa!

VINASAT là của VNPT mà đâu ra VTC trời. Nếu VINASAT là của VTC thì tại sao nó lại phải thuê Asiasat 5 chứ. mới nghe à =))

Bên trên