Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

lan806

Well-Known Member
Ðề: Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

Hay quá bác JBN, chợt nghĩ mình dùng Rec mình đang có là Pre, thêm Pow 5 kênh về là tha hồ setup, khỏi nghĩ nâng cấp Rec cho mệt. Vụ này mới là kinh tế và hay ho đây :) :) , Tks,

Em nghĩ lấy cái rec làm pre sẽ làm giảm chất lượng cục pow đi rất nhiều, cục pow đang khỏe như vâm nhưng gắn sau cái rec là èo uột đi ngay. Em đang dùng con Rec 2067 đánh các kênh, còn front thì dùng pow đánh. Cắm pow vào đánh nó yếu đi hẳn.
Em nghĩ nếu chơi thẳng pow có khi còn hay hơn nhiều, lấy Oppo 105d làm pre thì ngon rồi, không có chơi luôn 8 kênh ra từ PC có khi còn ngon hơn, dùng PC làm pre.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Các ngõ pre trong REC thường thì rất tệ...dẫn đến chất âm ra pow cũng tệ và lúc đó gọi là chơi tình thế thôi. tks

chetaomay

Well-Known Member

Em nghĩ lấy cái rec làm pre sẽ làm giảm chất lượng cục pow đi rất nhiều, cục pow đang khỏe như vâm nhưng gắn sau cái rec là èo uột đi ngay. Em đang dùng con Rec 2067 đánh các kênh, còn front thì dùng pow đánh. Cắm pow vào đánh nó yếu đi hẳn.
Em nghĩ nếu chơi thẳng pow có khi còn hay hơn nhiều, lấy Oppo 105d làm pre thì ngon rồi, không có chơi luôn 8 kênh ra từ PC có khi còn ngon hơn, dùng PC làm pre.

chuẩn đó bác, em cũng bị như vậy. E dùng con rec pioneer LX70 làm pre, dùng Rotel 1080 2 kênh đánh front, tiếng yếu đi hẳn. Được cái âm thanh thì trong như nước mùa thu kkkk :D. Còn con pow 1075 5 kênh đánh SR, Cen

justbenice

Moderator

Thực ra chắc do tùy Receiver. Nếu tiếng nhỏ thì chắc phải tăng volume từng kênh trong receiver lên. Vì nếu để tự động setup thì receiver hay có khuynh hướng giảm volume đi thành -3 đến 4db cho các kênh front . Trước em dùng Receiver Onkyo 838 là dòng thấp nhưng đấu với pow qua preout thấy rất ok.

buihung

Administrator

Klq, không biết hồi này bác HaVu còn làm bên trai ùm không các bác nhỉ?

porsche9112008

Active Member

Mình đang chơi bộ Onkyo SC RP 5508 + Pow 7 kênh Sherwood newcastle A-965 giá có 23 chai mà chắc khó có receiver nào vượt qua được

justbenice

Moderator

Mình đang chơi bộ Onkyo SC RP 5508 + Pow 7 kênh Sherwood newcastle A-965 giá có 23 chai mà chắc khó có receiver nào vượt qua được

Vì con pre/pro PR-SC5508 đã là con khủng nhất của Onkyo rồi :d Con này mình rất thích.

langthangvn33

Uploader
Ðề: Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre tại gia.

130W cực đại 1 kênh cho 2 kênh của Receiver nghĩa là tại cùng 1 thời điểm nếu 2 loa phát hết công suất nó sẽ cho ra 130W/ 1 loa . Nếu nhiều hơn 2 loa cùng phát âm thanh tại 1 lúc thì nó sẽ chia sẻ công suất ra cho các loa khác và sao cho cân bằng. Chính vì vậy nếu Receiver Denon là 9 kênh thì thực tế nếu phát cùng 1 lúc 9 kênh nó sẽ cho ra âm thanh ở khoảng dưới 260W/9 kênh = dưới 28W/1kênh.

Pow nó hoạt động theo cơ chế khác, kô có cân bằng công suất mà mỗi 1 kênh là 1 mạch công suất hoàn toàn độc lập. Tuy nhiên điều này chỉ xảy ra với pow của các hãng danh tiếng và dưới 7 kênh. Chứ pow nhiều kênh như 9-11 kênh thực ra chỉ là mạch công suất của receiver nâng cấp lên chút chút và có bộ nguồn riêng thôi.

Em thì có câu hỏi bác JBN như vầy ... Bác lấy đâu ra con số dưới 28W/kênh... Bác cho em bằng chứng hay là bác nghĩ như vậy ...

Các receiver có audyssey để chạy tự động ,nó nhận tín hiệu qua mic đo khoảng cách,trở kháng,nó sẽ tính toán và gợi ý tần số cắt,độ lớn từng kênh

Chơi như bác làm sao mà chỉnh ...

REC thường có các tiêu chuẩn các chứng nhận chuẩn ,ví dụ như THX Select2 Plus,chơi như bác thì hay hơn ah... Bác làm như thế phá vỡ các tiêu chuẩn THX rồi

Việc chơi pre-pow công suất lớn Integra có nha bác ... Hoặc lấy pre-out của tất cả các kênh của REC + pow mới đúng ...

Cách chơi của bác do bác cảm nhận thôi ...

REC nó có các tiêu chuẩn được chứng nhận ... Các loại loa cho xem phim chuyên nghiệp nó cũng có chuẩn đó bác...

Cặp loa thần thánh Altec lansing MX5021 nó có chứng nhận THX certified ... Hay vài sub chuyên xem phim cũng có chuẩn THX...

Vài góp ý xây dựng với bác...

justbenice

Moderator

Em thì có câu hỏi bác JBN như vầy ... Bác lấy đâu ra con số dưới 28W/kênh... Bác cho em bằng chứng hay là bác nghĩ như vậy ...

Các receiver có audyssey để chạy tự động ,nó nhận tín hiệu qua mic đo khoảng cách,trở kháng,nó sẽ tính toán và gợi ý tần số cắt,độ lớn từng kênh

Chơi như bác làm sao mà chỉnh ...

REC thường có các tiêu chuẩn các chứng nhận chuẩn ,ví dụ như THX Select2 Plus,chơi như bác thì hay hơn ah... Bác làm như thế phá vỡ các tiêu chuẩn THX rồi

Việc chơi pre-pow công suất lớn Integra có nha bác ... Hoặc lấy pre-out của tất cả các kênh của REC + pow mới đúng ...

Cách chơi của bác do bác cảm nhận thôi ...

REC nó có các tiêu chuẩn được chứng nhận ... Các loại loa cho xem phim chuyên nghiệp nó cũng có chuẩn đó bác...

Cặp loa thần thánh Altec lansing MX5021 nó có chứng nhận THX certified ... Hay vài sub chuyên xem phim cũng có chuẩn THX...

Vài góp ý xây dựng với bác...

Hi bác.
Thứ 1 là công suất thực tế của Receiver hãng sản xuất ghi rất rõ, tại ta hay bỏ qua kô đọc thôi. Ví dụ các Receiver thường hay ghi 140W/2 channel driven. Dòng này nghĩa là công suất cực đại tức thời chỉ được 2 kênh ở 140W. Vậy 9 kênh thì chia ra thôi. Ngoài ra bài em đã ghi rất rõ, nó hoạt động theo nguyên lý kô fải luôn luôn tất cả các kênh âm thanh cùng bùng nổ 1 lúc nên với công suất cực đại 140W/2 channel driven là đủ để trải nghiệm phim ảnh. Một vấn đề nữa là 25W kô nhỏ, một cái amply đèn 10W mở hết cỡ đã vang nhà, amply của bà bán CD trên xe đẩy dạo là amply xe hơi cũ, chỉ tầm 20W nhưng cả xóm nghe đc.

- Oppo có đủ chức năng chỉnh khoảng cách, âm lượng từng kênh, cắt tần từng loa, cắt tần sub.

- Mình từng dùng nhiều receiver, để nó tự chỉnh nghe còn chán hơn mình chỉnh theo ý thích của mình.

- Pre/pow công suất lớn mình kô phân biệt hãng nào với hãng nào. Nhưng mình chưa từng thấy 1 cái pow 9 kênh 200W nào.

- Rec là đa nhiệm nên nó có điểm hạn chế của nó. THX là chuẩn âm thanh cổ do Lucas đưa ra khi ra mắt phim Star War. Hiện tại kô còn áp dụng nhiều vào dàn home cinema, phim bluray bây giờ cũng bỏ luôn logo THX. Chuẩn THX là các loa vệ tinh , front, center là loa nhỏ, đánh treble + mid, cắt tần ở 80hz cho sub đánh.

Bài mình viết khá rõ ràng. Hình như bạn chưa đọc hết???????

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

@langthangvn33: có lẽ bác đang nghĩ thêm nhiều vấn đề khác... Mình nghĩ ý bác jbn muốn nói công suất của REC và Pow dù thông số ghi bằng nhau, nhưng khi 'oánh' thì thằng Pow luôn cho lực mạnh hơn. Mình thắc mắc về thông số watt giữa REC và Pow, hổng lẽ ghi không đúng...

justbenice

Moderator

@langthangvn33: có lẽ bác đang nghĩ thêm nhiều vấn đề khác... Mình nghĩ ý bác jbn muốn nói công suất của REC và Pow dù thông số ghi bằng nhau, nhưng khi 'oánh' thì thằng Pow luôn cho lực mạnh hơn. Mình thắc mắc về thông số watt giữa REC và Pow, hổng lẽ ghi không đúng...

Kô phải thông số bằng nhau mà ta bỏ qua các thông số quan trọng hoặc nhà sản xuất mập mờ làm ta kô để ý. Các receiver 140W nó ghi rõ trong phần thông số kỹ thuật đó là 140W cho 2 kênh. Còn pow đa kênh nó sẽ ghi rõ mỗi kênh là 140w.

new_baby

Member

nếu tìm không được Pow đa kênh thì mua từng cặp pow 2 kênh và 1 Mono cho center được không nhỉ ? phương án này dễ tìm :))

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Em thì không tin pre oppo đánh trực tiếp pow mà hay và mạnh được. Bác mod nghĩ cách đấu trực tiếp sẽ mạnh và hay là do bác cảm tưởng và có thể rất nhiều anh em trên đây tin vì 2 pow bác đang dùng rất khủng và thần thánh oppo đa năng nhiều quá. Em viết theo cảm nghĩ của em và có sai bác mod bỏ qua. tks

langthangvn33

Uploader

Hi bác.
Thứ 1 là công suất thực tế của Receiver hãng sản xuất ghi rất rõ, tại ta hay bỏ qua kô đọc thôi. Ví dụ các Receiver thường hay ghi 140W/2 channel driven. Dòng này nghĩa là công suất cực đại tức thời chỉ được 2 kênh ở 140W. Vậy 9 kênh thì chia ra thôi. Ngoài ra bài em đã ghi rất rõ, nó hoạt động theo nguyên lý kô fải luôn luôn tất cả các kênh âm thanh cùng bùng nổ 1 lúc nên với công suất cực đại 140W/2 channel driven là đủ để trải nghiệm phim ảnh. Một vấn đề nữa là 25W kô nhỏ, một cái amply đèn 10W mở hết cỡ đã vang nhà, amply của bà bán CD trên xe đẩy dạo là amply xe hơi cũ, chỉ tầm 20W nhưng cả xóm nghe đc.

- Oppo có đủ chức năng chỉnh khoảng cách, âm lượng từng kênh, cắt tần từng loa, cắt tần sub.

- Mình từng dùng nhiều receiver, để nó tự chỉnh nghe còn chán hơn mình chỉnh theo ý thích của mình.

- Pre/pow công suất lớn mình kô phân biệt hãng nào với hãng nào. Nhưng mình chưa từng thấy 1 cái pow 9 kênh 200W nào.

- Rec là đa nhiệm nên nó có điểm hạn chế của nó. THX là chuẩn âm thanh cổ do Lucas đưa ra khi ra mắt phim Star War. Hiện tại kô còn áp dụng nhiều vào dàn home cinema, phim bluray bây giờ cũng bỏ luôn logo THX. Chuẩn THX là các loa vệ tinh , front, center là loa nhỏ, đánh treble + mid, cắt tần ở 80hz cho sub đánh.

Bài mình viết khá rõ ràng. Hình như bạn chưa đọc hết???????

bác nên chơi theo cách này

đầu tiên bác cần con này ... tất cả kết nối cổng pre-out balance với pow...

sau đó cần con pow 9 kênh này ,nếu bác không thích thì dùng pow khác ... nhưng nên dùng chung hãng với con pre ở trên ...

tốt nhất chơi theo hãng đã nghiên cứu nhé ... cách bác chơi sẽ không đúng theo chuẩn ... vì pow integra có các chuẩn xem phim ...

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator

Thôi em kô tranh luận vs bác nữa vì bác chưa đọc và chưa hiểu bài em viết. Cái vụ công suất THẬT thì bác google hộ em xem đèn và bán dẫn khác nhau gì ở công suất Thật hay chả khác gì. Công suất là định nghĩa vật lý. Chỉ có công suất ảo và công suất thật chứ kô có sự khác nhau của bán dẫn hay là analog.
Còn vụ THX, bác thử ví dụ cho em xem phim nào còn logo THX bất kể là plus hay kô.
Tất cả cách em chơi. 3 phương pháp chơi pow em đưa ra trong topic này là do nhà sản xuất khuyến cáo. Kô phải tự em nghĩ ra.
Bác có thắc mắc tại sao nhà sản xuất kì vậy thì bác email họ sẽ trả lời và giải thích bác rõ hơn.
Bác ví dụ về pre đấu với pow, mà những cái đó em đã nói trong topic ở post đầu tiên rồi. Em mong bác lần nữa đọc kỹ lại rồi hãy thắc mắc. Cái pow 9 kênh đó model gì? Em sẽ cho bác thấy thật hay ảo, công suất thật bao nhiêu/1 kênh. Em kô tin nó quá 145W/1 kênh cho cả 9 kênh.
Còn vụ tự chọn tần số cắt, tự chỉnh âm lượng từng loa, em nghĩ bác lại chưa hiểu rõ về receiver rồi. Chả có gì cao siêu ở đây cả. Receiver tự chỉnh kô bao giờ bằng chính mình chỉnh nếu mình đủ hiểu biết.

Chỉnh sửa lần cuối:

caothudeche

Moderator

nếu tìm không được Pow đa kênh thì mua từng cặp pow 2 kênh và 1 Mono cho center được không nhỉ ? phương án này dễ tìm :))
Phương án này của bác là chơi trội nhất anh em nhà ta rồi đấy.
Hơi bị tốn kém,.

hainam1982

Well-Known Member

Lâu lâu em mới thấy diễn đàn ta có thêm chút thú vị bởi sự tranh luận của các bác,mong các bác giữ gìn hoà khí để topic kéo dài hơn,anh em được hiểu biết nhiều hơn nữa.Trân trọng

langthangvn33

Uploader

pow 9 kênh có lâu rồi bác ,có thể có 11 kênh nữa ...

Chỉnh sửa lần cuối:

langthangvn33

Uploader

-Em thì không tin pre oppo đánh trực tiếp pow mà hay và mạnh được. Bác mod nghĩ cách đấu trực tiếp sẽ mạnh và hay là do bác cảm tưởng và có thể rất nhiều anh em trên đây tin vì 2 pow bác đang dùng rất khủng và thần thánh oppo đa năng nhiều quá. Em viết theo cảm nghĩ của em và có sai bác mod bỏ qua. tks

em nghĩ chơi con này ổn hơn

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên