Vài dòng về Amply Đa Kênh trong dàn home theatre.

akhin911

Active Member
Thanks bác ạ.
Không biết các cảm nhận của em về Rec+Pow có giống cảm nhận của bác không? Hay là bác cho e xin vài nhận xét của bác trên Rec + Pow của bác được không ạ?

Bac cung giống em về phần coi phim của Re và Re+pow. Khác biệt o gì nhiều,bác cứ kiếm lại bài em viết. Vì lỡ theo con đường pow rồi e phải lao theo

justbenice

Moderator
Co may cai e chua hieu lam Nen hoi may bác o day la E dang xài receiver denon x2200 danh atmos vs loa jamo s628.nhung e thi chu yếu nghe nhạc nhiều hon xem phim,gio e muốn cai thiện am thanh loa front de nghe nhạc hay hon thi mua them 1 con pow ah
Denon x2200 không có cổng preout nên bác sẽ kô thể gắn pow thêm được.

justbenice

Moderator
Bac cung giống em về phần coi phim của Re và Re+pow. Khác biệt o gì nhiều,bác cứ kiếm lại bài em viết. Vì lỡ theo con đường pow rồi e phải lao theo
hihi.
Do bác lúc ấy vừa đổi qua nên chưa cảm nhận được nhiều thôi. Chứ hiện tại bác đổi ngược lại về receiver bác sẽ nhận rõ sự khác biệt :p

tittom79

Well-Known Member
Bác ơi, hình như bác không nghe nhạc phải không ạ? Nếu đúng vậy thì đây là một sự phí phạm đấy ạ. Như e đã viết, trước đây nếu chỉ nghe bằng Rec không thôi thì tiếng mỏng & chói hơn. Còn nếu nghe kết hợp thì tiếng dầy, không gian rộng & ấm hơn. Chênh nhau cỡ 1,5 điểm - 2 điểm bác à.
Còn về phần phim, đúng là không khác biệt nhiều lắm, nhưng e có thấy sự cải thiện hơn. Nhìn chung thì âm thanh các kênh có rõ, chi tiết & dứt khoát hơn, e thấy rõ nhất là kênh surround. :)
E nghĩ cũng có thể một phần là do phòng, dây dẫn & sự phối ghép giữa loa + Pow nữa. Với loa nhà e (Klipsch) thì e thấy nó đỡ chói hơn hẳn khi chỉ ghép với Rec.
Vài lời xin chia sẻ cùng bác ạ.

chetaomay

Well-Known Member
Bác ơi, hình như bác không nghe nhạc phải không ạ? Nếu đúng vậy thì đây là một sự phí phạm đấy ạ. Như e đã viết, trước đây nếu chỉ nghe bằng Rec không thôi thì tiếng mỏng & chói hơn. Còn nếu nghe kết hợp thì tiếng dầy, không gian rộng & ấm hơn. Chênh nhau cỡ 1,5 điểm - 2 điểm bác à.
Còn về phần phim, đúng là không khác biệt nhiều lắm, nhưng e có thấy sự cải thiện hơn. Nhìn chung thì âm thanh các kênh có rõ, chi tiết & dứt khoát hơn, e thấy rõ nhất là kênh surround. :)
E nghĩ cũng có thể một phần là do phòng, dây dẫn & sự phối ghép giữa loa + Pow nữa. Với loa nhà e (Klipsch) thì e thấy nó đỡ chói hơn hẳn khi chỉ ghép với Rec.
Nhận xét hay quá a nha :D. E nghĩ là phòng ốc & phối ghépcủa bác Akhin đang có vấn đề thôi, chứ bác ấy toàn chơi đồ khủng :). Cứ vài tháng là bác thay người yêu, e nghĩ chưa đc đoạn sướng bác đã thay hàng rồi, cũng khó mà có sự so sánh...ah hihi. Bộ Klipsh của bác TitTom nếu nghe rock của em chắc rất thuyết phục :D.
p/s : bác nói ...'' nhưng e có thấy sự cải thiện hơn. Nhìn chung thì âm thanh các kênh có rõ, chi tiết & dứt khoát hơn, e thấy rõ nhất là kênh surround '' e nghĩ như thế là giá trị rồi ạ,,, e khi chuyển lên pre-pow cũng cảm nhận đc như vậy :)

chetaomay

Well-Known Member
haizz... bác thấy không khác nhiều, thanh lý đi ạ, đỡ bận tậm, cứ lao theo làm gì khổ anh em khác, khó theo được bác lắm :(

justbenice

Moderator
Em từng mua mua pow 1590 và 1585 và bây giờ là 1582mkii. Có một điều đó là thời gian chạy rà của pow rất lâu các bác ạ. Bác akhin911 lúc trước có vấn đề là do pow còn mới cứng, nghe rất chán, chính em cũng chán con 1590 khi mới mua nữa . Mãi sau này khoảng 2 tháng sau em mới thấy nó hay hay dần lên và cho tới bây giờ em mới thấy thích thú với chất âm của nó. Hồi mới mua bác akhin911 cứ dọa bán 1585, đến bây giờ thì bác ấy giữ như giữ vàng có chịu nhả ra cho anh em nhờ đâu. hehe

Ngay cả con center B&W htm2 Diamond cũng thế. Lúc mới đem về nó nghe còn chán hơn con ..paradigm cũ của em. Rốt cục mãi cả tháng sau nó mới bắt đầu hay hay và êm ái.

Hiện tại con pow 1582MKII em mới mua, cái bác bán nói là chỉ nghe được rát ít lần, nên nó gần như chưa rà xong. Em phải bật liên tục nhạc ra rả mấy ngày nay mới thấy nó ổn ổn lại, chứ lúc mới cắm vào nó nghe còn tệ hơn cả pow 1080 cũ của em :p

Chơi thiết bị âm thanh mới đập thùng thì các bác phải hết sức bình tĩnh . Kẻo uổng phí rất nhiều tiền khi chưa chạy rà xong, chưa thấy hết được cái hay của nó mà đã bán đi mua cái khác.

tittom79

Well-Known Member
Chắc của em thiết bị đều đang sử dụng, chạy rà đủ rồi nên khi lắp ghép vào thấy luôn sự cải thiện chăng? Mà lần nào vợ em cũng phát hiện ra âm thanh nó hay hơn, thế mới đau chứ! :eek:, lần thì lắp cái BACL, và rồi cái Pow này.
Với em nếu không có sự cải thiện thì e không múc làm gì, tốn tiền, tâm lý nó không thoải mái. Vì tính em nó dở chỗ là khi cái gì đã là của mình rồi, chẳng muốn rời xa. :D

justbenice

Moderator
Chắc của em thiết bị đều đang sử dụng, chạy rà đủ rồi nên khi lắp ghép vào thấy luôn sự cải thiện chăng? Mà lần nào vợ em cũng phát hiện ra âm thanh nó hay hơn, thế mới đau chứ! :eek:, lần thì lắp cái BACL, và rồi cái Pow này.
Với em nếu không có sự cải thiện thì e không múc làm gì, tốn tiền, tâm lý nó không thoải mái. Vì tính em nó dở chỗ là khi cái gì đã là của mình rồi, chẳng muốn rời xa. :D
Vợ em thì đến cả thay cái tivi 55inch thành 65inch nó còn chẳng nhận ra mặc dù ngày nào cũng xem tivi. Đến khi thay màn hình thẳng thành màn hình cong thì cả tuần nó mới nhận ra :))
Nên bảo nó nghe âm thanh có khác không e rằng quá khó với vợ em :))

chetaomay

Well-Known Member
Vợ em thì đến cả thay cái tivi 55inch thành 65inch nó còn chẳng nhận ra mặc dù ngày nào cũng xem tivi. Đến khi thay màn hình thẳng thành màn hình cong thì cả tuần nó mới nhận ra :))
còn vợ em thì chỉ bảo, ở cái loa hôm nọ đâu, em bảo mới sơn lại, mất mấy trăm VNĐ đó :)

tittom79

Well-Known Member
còn vợ em thì chỉ bảo, ở cái loa hôm nọ đâu, em bảo mới sơn lại, mất mấy trăm VNĐ đó :)
Hơ hơ, lí do hay đấy bác nhỉ?! Nhưng như thế hình dáng loa phải tương đối giống nhau thì vợ mới tin chứ bác.
E thấy Tivi màn hình phẳng từ 55 lên 65 inch thì đúng là khó đấy bác ạ, e nghĩ chắc nhiều người cũng không nhận ra đâu. :D
Cũng may cho e, vợ em thì lại rất yêu thích phim, đặc biệt là là phim bộ Hàn Quốc & âm nhạc nên cũng ủng hộ em. Nhất là khi thấy e mua chỉ có vài triệu một đôi loa hay cái thiết bị gì đấy thì nàng rất ủng hộ. :D. Giống như bác winterfell101 nói với vợ bác ý là mua con SVS SB13Ultra những 3,5tr, giờ e giả hẳn 3,6tr mà bác ý chẳng bán!

justbenice

Moderator
Các bác cứ nói dối vợ giá tiền thiết bị audio. Có ngày có người đến trả 5tr cái con sub sb13 vợ tưởng lời lớn vợ bán thì hỏng bánh kẹo ! :p

akhin911

Active Member
Dạ bác nói đúng ah,em không nghe nhạc,em chỉ coi phim thôi ah. Bác có ở tphcm o? Nếu có em mời bác qua nhà em chơi,bác nghe thử dàn xem phim của em như thế nào? Bị lỗi ở dâu. Cám ơn

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member
Dạ bác nói đúng ah,em không nghe nhạc,em chỉ coi phim thôi ah. Bác có ở tphcm o? Nếu có em mời bác qua nhà em chơi,bác nghe thử dàn xem phim của em như thế nào? Bị lỗi ở dâu. Cám ơn
Em xin lỗi bác, e ở Hà Nội cơ ạ. Mà trong HCM có bác justbenice là người có trình độ rất cao, có thâm niên chơi rất rất lâu rồi, topic này là của bác ý đấy bác. E nghĩ là bác ý rất sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm & giúp đỡ bác. :)
Bác justbenice đâu vào giúp bác akhin911 đi bác!

justbenice

Moderator
Em xin lỗi bác, e ở Hà Nội cơ ạ. Mà trong HCM có bác justbenice là người có trình độ rất cao, có thâm niên chơi rất rất lâu rồi, topic này là của bác ý đấy bác. E nghĩ là bác ý rất sẵn lòng chia sẻ kinh nghiệm & giúp đỡ bác. :)
Bác justbenice đâu vào giúp bác akhin911 đi bác!
Em với bác ấy cũng thường xuyên trao đổi kinh nghiệm với nhau bác ạ :p

chetaomay

Well-Known Member
Các bác cứ nói dối vợ giá tiền thiết bị audio. Có ngày có người đến trả 5tr cái con sub sb13 vợ tưởng lời lớn vợ bán thì hỏng bánh kẹo ! :p
Riêng đồ của em, vợ chỉ xem, mà có khi 3 tháng xem 1 lần, k đoái hoài gì tới...cũng may :D. Trước để sai vị trí cái hộp đựng Sub Ya-515, thế là cu cậu đi đựng đồ chơi cũ cho con, nát bươm,,,đến lúc bán, phải làm đôi cuộn băng dính để bọc hộp :mad::p:eek::rolleyes:o_O.

Bên trên