TV OLED Sony A9G MASTER Series đã chính thức có mặt tại Việt Nam

Gắt vậy sao. Tầm cỡ Sony, thương hiệu Nhật Bản, mà lại phải chơi trò lừa dối khách hàng, mập mờ thông tin vậy sao.
Hê, nói Sony 'chơi trò lừa dối khách hàng' là bạn nói chứ tôi ko nói à nghen. :) Ở đây tôi chỉ nói rất khó mà biết (qua tài liệu được cung cấp) cái card mạng của Sony là loại nào, trừ phi tháo banh cái máy ra so đèn pin kiểm tra. Mà cũng chẳng riêng gì Sony, các hãng khác (Samsung, LG, Panasonic,...) họ cũng vậy thôi. Thật ra cũng ko trách họ được. Cái cổng mạng trên TV được thiết kế ra chủ yếu để update FW/OS qua mạng. Sau này khi phong trào steam phim/nhạc bùng nổ, họ tăng cường thêm bộ nhớ và cho cài hẳn riêng một OS (smart TV) để stream phim nhạc từ Netfix, Hule, Amazon Prime Video, YouTube, HBO Now,... Mà mấy phim stream từ những nơi này bạn cũng biết rồi, để tiết kiệm băng thông, cho dù là phim 4K họ bòn tỉa chất lượng hình ảnh âm thanh xuống mức thấp nhất có thể. Một chất lượng phim mà anh em nhà mình thường gọi nôm na là 4K Web-DL hoặc 4K WebRip. Và với mức chất lượng phim stream qua network như vậy thì các nhà sx TV dại gì mà đầu tư cái card mạng cho mạnh làm gì để đội giá thành lên? Còn muốn chơi phim từ các Nas/Server trong mạng gia đình thì đó vấn đề riêng của anh em mình/người dùng cá nhân. Chứ phim mà được rip ra từ đĩa Bluray hay truyền hình trực tuyến ngay từ đầu đối với họ đã là bất hợp pháp rùi, và vì vậy họ ko quan tâm.

htc1603

Member
Bởi vì nếu bàn luận thêm nữa nó sẽ lạc mất chủ đề của topic này nên tôi ko muốn hỏi thêm bạn dùng Nas này ntn. Còn riêng về wifi AC để chơi phim 4K bluray là cả một đề tài lý thú mà khi nào có dịp anh em trong diễn ta lại đào sâu thêm hơn tại sao nó được tại sao nó ko được. Cái gì thì cái chứ riêng đối với bất cứ dạng wireless (wifi/bluetooth) nào cũng vậy từ lý thuyết tới thực tế là cả một trời một vực xa lắc. Ví dụ như nếu ko có vật cản (cùng trong một phòng) thì dùng luôn dây mạng mà cắm cho rồi vì ổn định hơn. Còn nếu có vật cản, từ phòng này qua phòng khác hoặc lầu trên lầu dưới thì khi sóng qua mấy bức tường nó tụt xuống te tua luôn. Gặp mấy phim nặng máy player nó buffer ko kịp nên bị cà giựt xem rất chán. Vụ này có ko nói ra ai cũng biết.
Cám ơn bạn, tôi đã cài thử Archos vào cái TV Sony rùi. Vâng, mượt mà, thông minh, đặc biệt nó sắp xếp phim thành thư viện đầy đủ poster rất đẹp giống như bạn nói. Cái này công nhận Kodi theo ko kịp. Tuy nhiên khác với Kodi, Archos ko chơi được folder/iso. Nếu bạn biết thì chỉ lại giùm.
Và cũng giống như tôi dự đoán, Archos chơi mấy phim 4K webrip (có HDR luôn) rất mượt, rất tốt. Nhưng khi chơi qua 4K Bluray thì ngắc ngứ thậm thọt, hình tiếng mạnh ai nấy chơi.
Để cho thống nhất, bạn có thể down về bộ phim này Alita Battle Angel 2019 ViE 2160p UHD Blu-ray Remux HEVC TrueHD Atmos 7.1-HDT tại đây rồi bỏ vào trong Nas. Xong play nó từ cái TV của bạn xem thử có được hay ko nha rồi báo lại cho anh em biết với.
Mình chỉ có con W800 cùi mìa, nên chưa down ISO hay Blu-ray bao giờ. Chỉ choi MKV full HD thôi, 4K-HDR cũng bó tay. vì ko ko ti vi 4K HDR, bạn có thì chia sẻ để anh em biết, thực sự mình stream qua wifi file MKV tầm trên 20GB nó mượt nên nghí 40GB nó cũng vậy thôi, vì mình toàn coppy từ laptop vào My Cloud qua wifi cũng được tầm 25MB/s khi ngồi xa, tivi với wifi mình đặt cạnh nhau chắc nó sẽ hơn nên stream file lớn hơn cũng ko vấn đề ji, vấn đề tivi có đọc được hay đủ sức mạnh để chạy ko thôi, chứ stream qua wifi mình nghĩ nó ko phải là vấn đề.

Tối về mình show cho bạn xem. Kodi nó passthrough DTS, DTS HD MA, và Dolby TrueHD, Archos thì Dolby TrueHD nó bó tay. Mình hay xem bằng archos, nhưng bộ nào lỡ down Dolby TrueHD thì lại phải xem qua kodi.
Bạn về chụp hình cái màn hình hiển của Receiver khi đang chơi phim nó hiện chữ DTS HD MA hoặc Dolby TrueHD hay ko? Chứ còn mình set cho Kodi nó passthrough nhưng mà nó ko ra được Receiver để giải mã thì cũng như ko hà.
Cần thiết thì bạn mô tả đường dây cắm giữa các máy với nhau, khi nghe qua mọi người sẽ hiểu ngay được hay ko. :)

Tối về mình show cho bạn xem. Kodi nó passthrough DTS, DTS HD MA, và Dolby TrueHD, Archos thì Dolby TrueHD nó bó tay. Mình hay xem bằng archos, nhưng bộ nào lỡ down Dolby TrueHD thì lại phải xem qua kodi.
Bạn về chụp hình cái màn hình hiển của Receiver khi đang chơi phim nó hiện chữ DTS HD MA hoặc Dolby TrueHD hay ko? Chứ còn mình set cho Kodi nó passthrough nhưng mà nó ko ra được Receiver để giải mã thì cũng như ko hà.
Cần thiết thì bạn mô tả đường dây cắm giữa các máy với nhau, khi nghe qua mọi người sẽ hiểu ngay được hay ko liền. :)

tremocoivo

Well-Known Member

Còn cái định dạng DTS True HD của bạn, thực sự mình chưa gặp bao giờ
Đúng phải là Dolby TrueHD, chỉ là mình gõ nhầm DTS thôi.
Còn chuyện passthrough mình đoán không nhầm bác có enable mục khoanh đỏ như trong hình???

nhqdat

Member
Mình chỉ có con W800 cùi mìa, nên chưa down ISO hay Blu-ray bao giờ. Chỉ choi MKV full HD thôi, 4K-HDR cũng bó tay. vì ko ko ti vi 4K HDR, bạn có thì chia sẻ để anh em biết, thực sự mình stream qua wifi file MKV tầm trên 20GB nó mượt nên nghí 40GB nó cũng vậy thôi, vì mình toàn coppy từ laptop vào My Cloud qua wifi cũng được tầm 25MB/s khi ngồi xa, tivi với wifi mình đặt cạnh nhau chắc nó sẽ hơn nên stream file lớn hơn cũng ko vấn đề ji, vấn đề tivi có đọc được hay đủ sức mạnh để chạy ko thôi, chứ stream qua wifi mình nghĩ nó ko phải là vấn đề.
Các thiết bị di động, HDPlayer, Tivi đều trang bị wifi AC nhưng họ chỉ dùng bản có tốc độ thấp thôi để tiết kiệm chi phí, thông thường tốc độ đọc chỉ từ 5MB/s đến 10MB/s là hết, chủ yếu quanh quẩn 5MB/s, không thể nào stream 4K được, nhiều lúc 1080p ISO còn bị khựng hình. Tức là ghi wifi AC chỉ có nghĩa là nhận được tín hiệu wifi ở tần số 5GHz chứ tốc độ thì cũng như wifi N. Còn laptop thì được trang bị wifi AC tiêu chuẩn, tốc độ thông thường khoảng 25-35 MB/s, cái này thì stream 4K ngon, nhưng ít ai trên này lại xem 4K bằng máy tính laptop cả.

Bên trên