[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

dhruan

Member
Ðề: khẳng định lại optical out

nếu đưa tín hiệu âm thanh thẳng từ PC ra Receiver
thì optical on hoặc dùng card sound rời đều như nhau vì tín hiệu ra Receiver nó mới giải mã

ĐÂY LÀ VẤN ĐỀ MÀ MÌNH CẦN CÁC CHUYÊN GIA KHẲNG ĐỊNH LẠI GIÙM. MÌNH ĐANG MUỐN MUA MỘT SOUND CẢD XỊN RỜI. CÓ NÊN MUA KHÔNG CÁC BÁC ?????????????????????????????? THANKS FOR SHARING

Singum

Trước đây mình cũng nghĩ không có gì khác nhưng mới mua card onkyo để thử thì thấy thế này
khi lấy optical từ onkyo và card cùi bắp cho ra chất lượng hoàn toàn khác nhau... ( dùng cùng 1 ampli và loa giải mã )
--> không hiểu luôn !!
bạn test bằng file gì? config pass through chưa? kết quả như trên là đã có sự can thiệp của sound card rồi.

optical-out là như nhau trong trường hợp nếu là play file film HD âm thanh Dolby Digital hay DTS 5.1 và đã config pass-through (pass-through có nghĩa là: bỏ qua sound card xử lý)

Mình cần các bro có kinh nghiệm khẳng định lại giúp mình phần optical trên onboard và optical trên soundcard rời có khác nhau hay không khi xuất cùng một tín hiệu từ nguồn phim HD hoặc từ cùng một file nhạc lossless chẳng hạn. Lý do nêu ra ở đây là vì mình đã có một Receiver DENON dùng để giải mã tín hiệu từ Optical rồi, mình cho rằng xuất ra analog 5.1 rồi đưa vào Receiver thì nghe không hay bằng xuất thẳng bằng optical, đúng không các bác? Thanks for sharing

Khác nhau bạn ah,do các card sử dụng các chip DSP khác nhau lên chất lượng đầu ra khác nhau,thường thì các chip DSP trên main không tốt bằng trên card rời đâu

dtungcp

Active Member
Nhờ anh em tư vấn về đường âm thanh hdmi của cạc màn hình 4850có ra 5.1 được ko?

Vấn đề là tôi cắm đường hdmi của cạc màn hình a sờ sút 4850top nhưng nó chỉ cho ra âm thanh 2.0 - tôi muốn cho ra 5.1 có được ko ? anh em nào biết chỉ tôi với 8-> ( am ly 2310 +bộ loa w9.5)

Chỉnh sửa lần cuối:

tethien

Active Member
Ðề: Nhờ anh em tư vấn về đường âm thanh hdmi của cạc màn hình 4850có ra 5.1 được ko?

Ra thì được chứ. Có điều you có muốn cho nó ra không hay là you đem giải mã nó downmix thành 2.0 rồi mới cho ra thì còn đâu ra 5.1 để mà ra nữa.

Ðề: Nhờ anh em tư vấn về đường âm thanh hdmi của cạc màn hình 4850có ra 5.1 được ko?

Có HDMI thì TrueHD còn ra đc huống chi 5.1. Bro Confing lai xem

dtungcp

Active Member

Ra thì được chứ. Có điều you có muốn cho nó ra không hay là you đem giải mã nó downmix thành 2.0 rồi mới cho ra thì còn đâu ra 5.1 để mà ra nữa.

-làm như nào hà bạn mình chỉnh đường âm thanh (Advan audio propenrties ) của đường hdmi nó chỉ cho tối đa 2.0 còn chỉnh đường âm thanh của main thì nó cho ra các loại đường âm thanh từ 2.1-5.1-7.1
-có gì bạn hướng dẫn cụ thể nhé máy tính mình hơi gà ( mình muốn cho nó đi chung 1 đường HDMI cuả cạc màn hình chứ ko muốn cắm đường tiếng của main )

calcifer

Active Member

vấn đề này bạn có thể tham khảo bên vnav

nếu để xem phim, mình nghĩ quan trọng là hiệu ứng, so sánh optical out của onboard và card rời có lẽ khác nhau không đáng kể

nếu để nghe nhạc hi-fi thì lại là cả 1 vấn đề khác (rất rộng, trừu tượng, hehe)

đọc trên các diễn đàn audio thì đại khái mình hiểu thế này:
- optical của card sound rẻ tiền không bằng card sound đắt tiền
- dù là số, nhưng đại để là cũng có méo, nhiễu, lỗi bit...
- card sound chuyên dùng để nghe nhạc thì có thêm mấy cái như ASIO, bit perfect... (nêu ra thôi, chứ mình cũng không hiểu mấy)

tuy nhiên, kết luận của mình là optical mà ra receiver (không phải dac nhá) để xem phim, thì không nên đầu tư card nhiều xiền, nếu có onboard thì chơi onboard

nếu muốn hay hơn, khỏe hơn, dùng tiền mua card sound mà nâng cấp receiver, dây loa, loa... sẽ ok hơn

Singum

Khi xem phim AC3 và DTS thì có thể config passthrough.

Đã config pass-through thì tín hiệu từ file được đẩy thẳng qua cổng optical sang amply, ko có qua xử lý DSP hay gì cả. Nên soundcard nào cũng hoàn toàn giống hệt nhau, chứ ko chỉ ko khác nhau nhiều.

Còn nghe nhạc Mp3, Flac, CD, Stereo thì đã qua xử lý của soundcard rồi mới output optical

calcifer

Active Member

Khi xem phim AC3 và DTS thì có thể config passthrough.

Đã config pass-through thì tín hiệu từ file được đẩy thẳng qua cổng optical sang amply, ko có qua xử lý DSP hay gì cả. Nên soundcard nào cũng hoàn toàn giống hệt nhau, chứ ko chỉ ko khác nhau nhiều.

Còn nghe nhạc Mp3, Flac, CD, Stereo thì đã qua xử lý của soundcard rồi mới output optical

hờ, bạn nên tìm hiểu thêm chút nữa
trước mình cũng nghĩ là đều là số cả, bit to bit... nhưng đọc thấy bảo cũng có méo mó, bit to bat ;))

không nên tuyên bố dữ dội như thế

buonnguqua

Active Member

Mấy cụ hô sound onboard passthrough optical lởm hơn sound rời thích test thì hô hào tổ chức 1 buổi test offline luôn đi,
nhất là mấy ông đang dùng Xotinar

Gọi thêm 1 ông vác case sound onboard đến cắm là biết,
test thì test phim ca nhạc như Augush Rush , Mama Mia đi

tethien

Active Member

hờ, bạn nên tìm hiểu thêm chút nữa
trước mình cũng nghĩ là đều là số cả, bit to bit... nhưng đọc thấy bảo cũng có méo mó, bit to bat ;))

không nên tuyên bố dữ dội như thế

Chẳng qua là trò PR của những Cty sản xuất những cái đồ nhiều tiền + trò tự an ủi của những người mua đồ đó.

Đã là digital thì chỉ có lỗi mất bit chứ làm quái gì có méo.
Mất bit thì do cự ly xa hay do dây kém chất lượng chứ đây là cáp quang, cự ly thì có mấy mét, băng thông SPDIF lại chỉ có 1,5Mbps thì lỗi liếc cái gì ?
Tất cả đều là muỗi so với khả năng của cáp quang có thể truyền dữ liệu đến 40Gbps đi xa đến 70-80 km !!!!! Đây là thông số của những thiết bị đã thương mại hóa chứ trong phòng thí nghiệm thì tốc độ đạt được còn cao hơn nhiều.

Cái vụ này cũng chả khác gì vụ cáp HDMI mắc với cáp HDMI rẻ hết.

Trên này còn có người ngợi ca kết nối D-SUB cho chất lượng hình ảnh cao hơn DVI/HDMI kia mà.

Chưa hết có người còn phát biểu kết nối Dsub analog là kết nối không gây suy hao, không ảnh hưởng đến chất lượng tín hiệu nữa kìa. !!!!!

Tất cả những điều trên đều là "sự thật" hết đó. You cứ lãnh hội đi nha.

quanghaiphong

Well-Known Member

-Hơ,thằng em calci hiểu linh tình phèng ròi,Tín hiệu digital thì hầu như không méo,nhiễu hay suy hao trong một khoảng cách nhất định.Với đường cáp quang xịn nối qua mấy cái châu lục thì suy hao hay méo nhiễu là điều không tưởng
-Còn cái đường digital từ card on và card rời thì chúng đều như nhau cả,không có cái thằng nào hay hơn-thích thì test thử coi.Ông nào dùng tai mà bảo nó hay hơn chắc chả lên đây chém gió

ar15

Member

đã gọi là tín hiệu số thì hoàn toàn như nhau bạn à (đơn giản nó chỉ đưa tín hiệu nhị phân 1 và 0 ra mà thôi còn hay hay ko là do cái giải mã và khuyếch đại âm thanh của bạn)
chỉ có analog thì có khác biệt onboad và sound rời

calcifer

Active Member

bạn nói đúng

đơn giản là chọn giải pháp nào ok nhất : rẻ, tốt, làm mình cảm thấy hài lòng

người dùng bình thường, tranh cãi nhiều về kỹ thuật mà mình chưa hiểu rõ, cuối cùng cũng giống như chuyện thầy bói xem voi

kết luận ở đây là nếu dùng để xem phim, digital bắn qua receiver thì quang onboard, đắt rẻ cơ bản là như nhau

nhưng khăng khăng bảo là optical lởm với đắt tiền y chang nhau, là PR thì chắc chắn là ko đúng

mình cũng chưa có điều kiện để nghe thử với các thiết bị so sánh, với loa đủ độ chi tiết để có thể oang oang khẳng định "sự thật" này kia để anh em lãnh hội

có điều đọc, biết thì tham gia thảo luận thôi, hehe

http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=7&t=7203

quanghaiphong

Well-Known Member

nhưng khăng khăng bảo là optical lởm với đắt tiền y chang nhau, là PR thì chắc chắn là ko đúng

-Không thể giống nhau được vì bản thân chất lượng sợi quang nó khác nhau,các phụ kiện đi kèm ..v..v >> giá thành khác.Nhưng lưu ý với dây 3m thì 500 ngàn và 25 ngàn thì cũng lọ lái thôi

calcifer

Active Member

-Hơ,thằng em calci hiểu linh tình phèng ròi,Tín hiệu digital thì hầu như không méo,nhiễu hay suy hao trong một khoảng cách nhất định.Với đường cáp quang xịn nối qua mấy cái châu lục thì suy hao hay méo nhiễu là điều không tưởng
-Còn cái đường digital từ card on và card rời thì chúng đều như nhau cả,không có cái thằng nào hay hơn-thích thì test thử coi.Ông nào dùng tai mà bảo nó hay hơn chắc chả lên đây chém gió

em chỉ bảo là đọc thấy tây nó bảo có sai lệch trong việc xuất digital, và truyền digital

còn nghe bằng tai để so sánh mấy cái sai lệch đấy, và so sánh digital card on và rời thì em chịu, chắc chắn là không nghe ra được. mà em nghĩ tai mấy anh chiến nhiều bên vnav cũng không nghe nổi đâu

hehe

quanghaiphong

Well-Known Member

em chỉ bảo là đọc thấy tây nó bảo có sai lệch trong việc xuất digital, và truyền digital

còn nghe bằng tai để so sánh mấy cái sai lệch đấy, và so sánh digital card on và rời thì em chịu, chắc chắn là không nghe ra được. mà em nghĩ tai mấy anh chiến nhiều bên vnav cũng không nghe nổi đâu

hehe

-Hơ..hơ..bọn Tây nó thông minh hơn ng VN đâu em..ke..ke.Sai lệch thì thiếu bit có thể chấp nhận được thôi

tethien

Active Member

Digital đương nhiên là phải không suy hao, không ảnh hưởng chất lượng rồi.
Nếu mà nó suy hao, nó làm gây ra ảnh hưởng đến tín hiệu thì ngành CNTT này không thể nào tồn tại được. Không thể coa máy tính, mạng Internet ... cho chúng ta vô đây mà tám được.
Ai bảo là nói thế là lý thuyết thì cứ bỏ ra 01 chút time để ngẫm nghĩ xem nó có đúng không.

Nếu nó tuyền chút tín hiệu DTS 1,5Mbps đi có mấy mét mà lỗi thì làm sao mà mạng Internet truyền được hàng tỷ tỷ bit thông tin đi khắp thế giới được ?
You làm sao mà down file phim hàng GB về máy mà xem được ?

quanghaiphong

Well-Known Member

Digital đương nhiên là phải không suy hao, không ảnh hưởng chất lượng rồi.
Nếu mà nó suy hao, nó làm gây ra ảnh hưởng đến tín hiệu thì ngành CNTT này không thể nào tồn tại được. Không thể coa máy tính, mạng Internet ... cho chúng ta vô đây mà tám được.
Ai bảo là nói thế là lý thuyết thì cứ bỏ ra 01 chút time để ngẫm nghĩ xem nó có đúng không.

Nếu nó tuyền chút tín hiệu DTS 1,5Mbps đi có mấy mét mà lỗi thì làm sao mà mạng Internet truyền được hàng tỷ tỷ bit thông tin đi khắp thế giới được ?
You làm sao mà down file phim hàng GB về máy mà xem được ?
hờ hờ....được.....được@};-@};-

Bên trên