[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

phidiepdan

Ðề: Hướng dẫn setup âm thanh PC Optical của Main Giga41MFT

Chiều hôm qua mày mò thì đã xem được film âm thanh DTS rồi ah, nhưng chỉ mới được trên soft Splash PRO, VLC thôi ah, còn MPC thì nghe xoẹt xoẹt...
Các bác cho em hỏi luôn là với main này làm sao xuất được 2 màn hình độc lập ah?1 màn hình làm việc qua D-Sub đến LCD Monitor 18" và 1 qua HDMI đến LCD Tivi 32". trong manual có ghi dual display: HDMI-Dsub
Chân thành cám ơn các bác

Nếu chỉ nghe thấy tiếng xoẹt xoẹt thì nhiều khả năng là dàn AIO samsung của bác không giải mã được DTS! em chỉ thấy là khi nào dùng loa không giải mã được DTS thì nó kệu xẹt xẹt vậy thôi chứ chưa thấy MPC không xuất âm thanh DTS cả!
model dàn của bác là gì vậy!

highland

Member

Dàn AIO của em giải mã được DTS, em dùng soft Splash Pro thì DTS hiện lên mà...không biết em có cấu hình j sai không..em làm đi, làm lại mấy lần rồi mà ko được.

xuxu09

Member
Ðề: Main MSI 785-P45 xuất âm thanh DTS qua cổng HDMI

có ra đc DTS và Dobly không bạn ơi. Mình dùng win 7 codec config mãi mà không đc. Dùng loa 2.1) T__T

bác muốn DTS thì phải có AVR giải mã DTS cộng với loa 5.1 chứ loa 2.1 chơi sao đc

highland

Member

Em ở Huế bác ơi..mời bác 30-04 ra dự Festival làng nghề rồi ghé xem giúp em luôn...Thanks các bác

vyhuynh

Member

Nếu chỉ nghe thấy tiếng xoẹt xoẹt thì nhiều khả năng là dàn AIO samsung của bác không giải mã được DTS! em chỉ thấy là khi nào dùng loa không giải mã được DTS thì nó kệu xẹt xẹt vậy thôi chứ chưa thấy MPC không xuất âm thanh DTS cả!
model dàn của bác là gì vậy!

Rất đơn giản, chỉ là bác coi bằng MPC mà bác chưa chỉnh đúng thôi. Cách làm như vầy : khi mở 1 film bằng MPC lên bác bật các biểu tượng chỗ khay đồng hồ lên, thấy biểu tượng màu xanh ghi chữ FFA thì click phải vào nó chọn ffdshow audio decoder -->hiện ra một cửa sổ, khung bên trái chọn output--> bác check vào DTS, Dolby Digital Plus, Dolby Digital (không cần DTS-HD và Dolby True HD vì dàn bác chắc không hỗ trợ rùi), bên dưới nhớ check vào AC3(S/PDIF encode mode) và Encode 5.1 streams only --->OK
Vậy là xong, bác coi phim tín hiệu âm thanh thế nào sẽ xuất ra bộ sàn y như thế đấy.:)>-

xuxu09

Member

bác có canon 40D mà lười chụp ảnh nhỉ :D
nếu bác dùng win 7 thì thì chuột phải vào cái loa ở task bar chọn playback device sau đó set cái SPDIF default.
bác config ở FFAshow audio > output > pass-thought (tick vào AC3 với DTS)
bác mở film rồi chỉnh trên dàn âm thanh thử xem sao.

phidiepdan

bác có canon 40D mà lười chụp ảnh nhỉ :D
nếu bác dùng win 7 thì thì chuột phải vào cái loa ở task bar chọn playback device sau đó set cái SPDIF default.
bác config ở FFAshow audio > output > pass-thought (tick vào AC3 với DTS)
bác mở film rồi chỉnh trên dàn âm thanh thử xem sao.

dàn AIO samsung không cần phải chỉnh tự nó nhận thôi, đúng có lẽ tại vì bác chủ chưa mở cái decoder audio của MPC để tích vào phần AC3 và DTS rồi!

longnd_hd

Em có con hp dv6 các bác tư vấn cho em choi dòng này với, em thấy các bác bàn luận về các dùng cũng như chi phí cho HTPC hấp đã quá. bác nào chia sẻ cho em com dv6 của em xem sử dụng ra sao cho hợp lý. em cảm ơn.

gau3107

Ðề: HDMI trên VGA Card có cho ra âm thanh không?

Chà mình cũng dùng con Gt9500, trước không quan tâm đến vụ sound của nó, giờ thấy cái này để về nghiên cứu xem sao :D

gau3107

Ðề: Vấn đề cổng SPDIF OUT trên main

Đánh dấu bài này để nghiên cứu tiếp, các bác có cao kiến gì cứ thảo luận để em vọc thêm!

edc

Active Member

Sao không mua sound card mà gắn vào là có ngay thôi bạn. Chi phí rẻ hơn mua main mới nhiều mà sound nghe lại còn hay hơn.

Bác này nói rất chuẩn, bạn dùng sound card có cổng opti hay coax Pass ra ARV giải mã DTS. Nghe nhạc hay và chi tiết hơn hơn onboard nhiều, xem phim có DTS và AC3 thì onboard và card rời như nhau. Cái này em đã tét trên bộ dân dụng của em rùi.

xuxu09

Member

Bác này nói rất chuẩn, bạn dùng sound card có cổng opti hay coax Pass ra ARV giải mã DTS. Nghe nhạc hay và chi tiết hơn hơn onboard nhiều, xem phim có DTS và AC3 thì onboard và card rời như nhau. Cái này em đã tét trên bộ dân dụng của em rùi.

main của các bác ý có sẵn cổng SPDIF cũng out coaxial hoặc optical rồi nên ko cần sound card nữa bác ah

ktypro

Active Member
tư vấn chỗ mua dây spdif bracket

spdif bracket optical .

xuxu09

Member
Ðề: tư vấn chỗ mua dây spdif bracket

cái này có nhiều topic rồi mà bác, đơn giản nhất là bác tự chế 1 cái vừa nhanh vừa rẻ :)

leenam

Ðề: Creative S750 7.1 nên đi cùng Sound Card nào là tốt nhất???

card-am-thanh-71-8-kenh-tieng-3d-giao-tiep-voi-thiet-bi-qua-cong-usb-20
bac co the dung em nay
Card âm thanh 7.1 - 8 kênh tiếng 3D giao tiếp với thiết bị qua cổng USB 2.0
[Xem ảnh lớn] Khuyến mại : Giao hàng miễn phí trong nội thành Hà Nội
Bảo hành : 12 tháng
Kho hàng : còn hàng
Giá : 600000 VND

Thông tin sơ lược :
Chất lượng âm thanh trong phim và nhạc tốt hơn, thật dễ dàng Tại sao chúng ta không thưởng thức âm thanh đã được cài đặt sẵn? Bạn sẽ được thưởng thức âm thanh và những bộ phim với độ trung thực tuyệt đối. Chỉ cần nối Cạc âm thanh 7.1 với máy tính cá nhân hoặc máy tính xách tay và chuyển nhạc mà bạn đã download và biến chúng thành một buổi biểu diễn hoà nhạc của bạn. Hãy xem những đoạn phim DVD hoặc những bộ phim bạn đã tải về với chất lượng âm thanh như trong rạp chiếu phim. Ngoài ra, bạn còn được thưởng thức những âm thanh 3D audio và EAX® những kỹ xảo trong các trò chơi.

Card âm thanh 7.1 - 8 kênh tiếng 3D giao tiếp với thiết bị qua cổng USB 2.0

hỗ trợ các hệ điều hành WinXP, Win7, Vista.
USB 2.0 3D 7.1 Audio 8 kênh âm thanh Box
USB 2.0, USB hỗ trợ âm thanh qua cổng USB2.0 và 1.0 và HID Class.
Dolby Digital Audio Streaming @ Qua S / PIF ra
Điều khiển bằng phần mềm qua USB
- 8 kênh DAC 16 bit đầu ra với độ phân giải điều khiển âm lượng và chức năng tắt âm
- Bộ đệm 2X lọc và phát lại kỹ thuật số trở lại dữ liệu để cải thiện chất lượng
2 kênh ADC có độ phân giải đầu vào với 16 bit
Bổ sung tai nghe ra với nguồn lựa chọn và jack cắm điện thoại
MIC hỗ trợ âm thanh stereo với khả năng tăng âm.
Các cổng âm thanh vào nghi âm S / PDIF, MIC, Line-In và tổng kết của Bộ TT & TT, line-in phía trước
Channel (tất cả các kênh tùy chọn)
MIC, Line-in màn hình từ kênh phía trước (tất cả các kênh tùy chọn) với khối lượng
Điều khiển và chức năng tắt âm
Chức năng điều khiển âm lượng mặc định; mỗi kênh điều khiển âm lượng bằng phần mềm của C-Media(Taiwan)
Phát lại có chức năng tắt âm mềm
Hỗ trợ 48/44.1 KHz tỷ lệ lấy mẫu cho cả hai phát và ghi âm
MCU hỗ trợ với hai dây nối tiếp giao diện

âm lượng lên / âm lượng xuống / phát lại bằng nút tắt tiếng HID
LED chỉ thị các chân: Vận Hành / ghi tắt / SCMS bảo vệ
phần mềm C-Media làm tăng chất lượng âm thanh(đa kênh âm thanh 3D định vị, AC-3 mã hóa, vv.)
giao tiếp USB thu phát âm thanh đơn giản dễ sử dụng.

em mua ben cong ty Công ty cổ phần công nghệ TopTek
duoc bh 1 nam.nghe am thanh cung rat on ma gia rat tot.

ktypro

Active Member

đang tìm mua dây đã.mình mua luôn dây chế mệt lắm chưa chắc đã được.main của tui đây

xuxu09

Member

1, bác rao trên diễn đàn xem a e nào còn thừa thì để lại cho.
2, nếu bác ở HN thì ra chợ giời hỏi xem e nghĩ là ở đấy có.
bác có vẻ ko thích "nghịch" chứ chế 1 cái cũng dễ thôi mà ;)

phidiepdan

đang tìm mua dây đã.mình mua luôn dây chế mệt lắm chưa chắc đã được.main của tui đây

Bác chụp thế này làm sao mà nhìn thấy chân SPDIF, chụp phải nhì thấy chân spdif mấy chân hoặc nếu không chỉ cần nói chính xác ký hiệu main thì anh em sẽ biết chân nó thế nào! mà nhiều khả năng bác mua được cái bracket đó về cắm không khớp với cái main đó, bác vẫn phải lọ mọ lần mò mới cắm được :)):)):))

Bác chụp thế này làm sao mà nhìn thấy chân SPDIF, chụp phải nhì thấy chân spdif mấy chân hoặc nếu không chỉ cần nói chính xác ký hiệu main thì anh em sẽ biết chân nó thế nào! mà nhiều khả năng bác mua được cái bracket đó về cắm không khớp với cái main đó, bác vẫn phải lọ mọ lần mò mới cắm được :)):)):))

2 cái chân pin kìa bác, nhìn rõ mà.

Bên trên