[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

kemdau

Member
Ðề: Vấn đề cổng SPDIF OUT trên main

Main của bạn chỉ có chữ trên main thôi chứ chưa chắc đã có thật. Như trong hình thì nó đã thiết kế trước nhưng ko đưa vào, bình thường SPDIF out của main có 3 chân 1 chân nguồn, 1 chân tín hiệu và một chân GND. Bạn có thể thấy 3 cái chân ở bên phải chữ SPDIF OUT nhưng ko có đầu cắm được hàn vào.

Cảm ơn bro kemdau. Nếu thế thì chán nhỉ. Có cách nào để chuyển âm thanh từ pc qua receiver để nghe âm thanh dts, dd5 không bro nhỉ? Tất nhiên mình ko hỏi phương án thay main hoặc sound card có cổng optical rùi.

Hi, thank bro le_hung214 nhiều. Nhưng ở em thì không hiểu lắm về lĩnh vực này, ở Thanh Hoá thợ cũng chán nữa, chắc chả ai làm đâu. Em đi mua main mới đây.

hvcong

Member

Sao không mua sound card mà gắn vào là có ngay thôi bạn. Chi phí rẻ hơn mua main mới nhiều mà sound nghe lại còn hay hơn.

Mình định nối PC với receiver qua cổng quang để receiver giải mã nên cũng không quan tâm đến card soud lắm. Với lại ở Thanh Hoá đồ chán lắm, hôm trước đi lượn khắp thành phố tìm con sound card có cổng quang mà không được. Đem con main này qua chỗ quen bù thêm ít tiền rồi lấy con khác có khe SPDIF OUT thôi, về cắm SPDIF bracket vào. Tiếc công kiếm mãi mới ra con SPDIF bracket nên đành tìm con main có cổng SPDIF OUT vậy. Cảm ơn bạn nhiều nhé.

do_long_khach

Well-Known Member

Kiếm được SPDIF bracket là may rồi bác ạ. Em ở HN còn kiếm mãi chả ra, đành mua con main có sẵn cổng optical.

trong này cũng có bài viết về vấn đề này rồi mà, bạn tìm hiểu lại đi không lại tốn xiền oan.

Kiếm được SPDIF bracket là may rồi bác ạ. Em ở HN còn kiếm mãi chả ra, đành mua con main có sẵn cổng optical.
em mua ở hà nội mà. Hwa trên mua rẻ có bác rao bán, thế là bảo cu em ngoài đó đi gần 20 cây số đến lấy ngay kẻo bác ấy bán mất. Bác chịu khó search trên mạng, hình như cũng có một số bác bán đấy.
to huythanh26: em không hiểu ý bác lắm. Bác có phương án nào ngon, bổ, rẻ thì tư vấn giúp em. Cũng không muốn tốn thêm xiền nhưng ngồi nghĩ mãi mà chả ra cách nào cả. hi

conlulu

Xin cho hỏi có cách nào chuyển từ coaxial ra optical không?

Hiện tại máy tính của mình có output là coaxial nhưng cái receiver củ chuối của mình chỉ có input optical. Vậy mình có cách nào hoặc thiết bị nào để chuyển từ coaxial sang optical không? Nếu có thì cho mình xin địa chỉ nơi bán luôn nha.

Xin cám ơn các bác lắm lắm

Cafe_pede

Banned

Éc G31 không OC được đâu nhé , mua về là bó tay luôn đấy

Vâng, em làm con G31 rùi, mua luôn con chip E6750 thay cho con Pen IV 3.0. Về lắp chạy HD 1080 ngon lành (dùng card 8400 GS). Chỉ tiếc là chiều nay đang sung sướng xem film thì nguồn nổ cái bụp, khét lẹt. Mai lại phải đi mua nguồn mới vậy. Khổ thân em :-S

Kết nối âm thanh của HTPC với amply Cambridge Azuz 550A

Help, help........Nhờ các bác giúp đỡ khẩn cấp

Em mới Build 1 case HTPC với Chip I3 540, main Giga H55 UD2H.
Hiện tại em có 1 amply Cambridge Azuz 550A (amply 2 kênh), tuy nhiên e ko biết cách nào để xuất âm thanh từ HTPC ra amply này cả.
Các cao thủ chỉ giúp e cách kết nối nếu ko phải mua thêm card âm thanh
Tuy nhiên với thiết bị như trên, e dự là phải mua thêm card âm thanh...
Vậy nếu phải mua thì nên mua loại card nào ạ

namnam97

Ðề: Kết nối âm thanh của HTPC với amply Cambridge Azuz 550A

hình như main của bác có cổng sound quang rồi mà ,bạn thử xem Amply có cổng đó không rồi cắm dây vào thôi . Đấu loa vào nữa là chạy .
nếu ko có cổng quang thì bác mua cái giắc 3.5mm -> 2 giắc hoa sen mà cắm .
Nếu bạn đang nối với LCD bằng cổng HDMI thì bạn vào phần sound ,chọn âm thanh ra là Digital (nếu cắm cổng quang) ,chọn Analog (nếu cắm cổng 3.5mm) thường cái này có tên của Chip sound trên main của bạn .
Còn cái HDMI Audio chính là xuất tiếng theo HDMI từ PC đến TV của bạn .
Nếu bạn cho biết cụ thể đang dùng win gì ? kết nối bằng cable nào thì các HD bro sẽ tư vấn cho bác kĩ hơn :)

Hik, khổ quá chừng. Hì hục đổi con main, chip, kiếm mãi mới ra cái spdif bracket, thay cái nguồn bị chết hôm qua. Hnay vọc mãi mà chả xuất âm thanh qua cổng spdif out được. Thấy cái thẻ spdif trên master volume bị mờ. Bro nào giúp em với. Em dùng main intel g31pr. Em xin cảm ơn và hậu tạ một chầu cafe khi qua Thanh Hóa :)

đây nữa ạ:

Chỉnh sửa lần cuối:

em dùng win xp bác ạ. Tối nay chắc buồn chả ngủ được mất.

Cảm ơn bác nhìu. Mai em cài win 7 vậy. Khi nào bác có dịp vào Thanh Hoá thì alo cho em nhé. Em mời bác chầu cafe :). Em tên Trung, phone: 090.6116.234

chỉnh trong phần audio output của codec bạn đang xài. 2 audio codec chính mọi người hay dùng là ffdshow và ac3filter.

Cảm ơn sự giúp đỡ của các bro. Trưa nay được nghỉ có 1 tiếng, ngồi hì hục cài win vista. Xong xuôi hồi hộp bật thử, thấy chữ DTS to đùng hiện trên receiver, cảm giác sung sướng không thể tả. :(:)(:)(:)(:)(:)(:)((
Thằng nhóc (chính là thằng trong avatar của em) lon ton chạy lại, tự dưng bị bố đá một phát ngơ ngác chả hiểu vì sao. Con ơi tha lỗi cho bố, tại bố đang quá khích mà.

Bên trên