[Tư vấn][Hướng dẫn] Mọi vấn đề về âm thanh: Chọn Soundcard, xuất âm thanh cổng Opcial, Coaxial, HDMI

zxc123

Ðề: Vga passthrough trueHD dtsHD

Bác ZXC123 giải thích giúp vụ này với.
Các bác cho mình hỏi tí. Cái PC của mình con main có soundcard onboard ALC 889a , mình đang xài VGA Nvidia 9600GT có cổng HDMI xuất dc hình và tiếng ra AVR nhưng chỉ 2 kênh. Mình thắc mắc là VGA lấy âm thanh từ đâu , và mình muốn lấy âm thanh đa kênh từ ALC 889a thì phải làm sao ( ALC 889a có cổng optical ) , nếu lấy âm thanh từ ALC 889a thì cả 2 thằng HDMI và Optical đều có âm thanh hết --> AVR sẽ nhậm âm thanh từ cái nào ?
Bác nào rành vụ này giúp đỡ giùm mình với,. Thank.[/QUOTE

Bác vinagoh cũng đã trả lời bác rồi, mình bổ sung thêm tí.

Theo mình thấy thì onboard sound và của Nvidia 9600GT bạn chỉ hỗ trợ audio out là SPDIF (xài được DTS, AC3 đa kênh), mặc dù 9600GT có hdmi output.

Trên máy bạn cài bao nhiêu sound card thì các card này đều hoạt động riêng biệt. Bạn set cái nào default thì cái đọc được sử dụng hoặc bạn có thể chọn sound card trên phần mềm, như mpc, foobar2000, PowerDVD ...

Nếu AVR của bạn không hỗ trợ TrueHD thì bạn cứ để như vậy mà xài, nối digital output của ALC 889a (hình như là cổng RCA) vào AVR, set ALC 889a digital out (RCA) là default.

quan645

Ðề: Cách nối dàn loa 5.1 vào PC

bác mua một bộ đầu chuyển từ 3.5mm ra dân dụng, cứ ra mấy cửa hàng bán đồ điên tử hỏi không thiếu thứ gì đâu.

chếtđieyêu

bác mua một bộ đầu chuyển từ 3.5mm ra dân dụng, cứ ra mấy cửa hàng bán đồ điên tử hỏi không thiếu thứ gì đâu.

anh cho em xem ảnh cái dây đó để ra hàng e biết đường tả ko nói thế sợ người ta ko hiểu :">

Cái chỗ cổng Optical Out của bác bác nhấc cái nắp bịt ra xem thử bên trong có ánh sáng màu đỏ không,bác cứ mạnh dạn rút cái nắp bịt ra ko vấn đề gì đâu,nếu có đèn đỏ thì bác chỉ việc mua sợi dây optical cắm nối vào dàn là ổn thôi mà,chiều nay em cũng vừa mới lấy con denon390 và kết nối với PC thông qua cổng optical xong

e ko hiểu lắm. optical out của máy tính nó ở chỗ nào ạ. e mở main ra đọc mà ko thấy chỗ nào ghi nthế :-?

e up thêm ít ảnh ae chỉ giúp em với ạ. nản giải quá :(

Đính kèm

92.4 KB · Xem: 134
    92.9 KB · Xem: 45
    91.6 KB · Xem: 41
    94.6 KB · Xem: 123

ohyesssvn

Member

Bạn mua 3 cọng dây này
renderImage.image

về cắm vào ba cái lỗ này
attachment.php

6 đầu ra cắm vào 6 lỗ trên bộ loa
attachment.php

Vào Control Panel--> Sound Effect Management (hoặc tương tự) chỉnh qua 5.1 rồi nghe thử xem có cắm đúng chưa.

ngdhieu

Well-Known Member

Bạn xem coi bộ dàn Panasonic có còn jack cắm nào khác không. Jack phải có 6 đầu RCA hoặc 3 lỗ 2.5mm.

Chứ trong hình của bạn chỉ là 3 jack RCA cho cổng component và 3 Jack RCA cho Video/L&R Stereo Audio mà thôi.

Một cách khác là dùng cổng Optical In của bộ dàn, kiểm tra sách hướng dẫn của bộ dàn xem nó có giải mã DTS từ nguồn ngoài hay không? (nghe nhiều người nói là không)

Mainboard của bạn không có cổng Optical out sẵn. Nếu muốn dùng cổng này thì phải đi mua 1 cái SPDIF header về cắm vào mainboard và nối ra phía sau máy. SPDIF socket này chỉ có bán ở vài chỗ hoặc hàng ve chai điện tử thôi. Nếu ở TPHCM thì ra Tinvi trên đường NTMK hỏi thử, hôm trước mình hỏi ở đó họ nói giá 5$ nhưng đang hết hàng.

Sao cái chỗ này của e nó trống trơn vậy
Hình Ðính Kèm
anhso-163645_kythuatvien_Attachments_481815_20090317_023534_GF.jpg
http://up.anhso.net
Cái hình này của bác chẳng phải có Optical uot đó sao? có cả chữ optical uot to đùng còn gì, bên cạnh cái coxial
mấy cái hình đính kèm sau đó em thấy bác tháo cái card sound đi thì phải

calcio4k

Moderator

Bác chủ thớt cho mình biết model dàn Pana đi, vì cái hình bác post k rõ. Mình sẽ tư vấn giúp bác cụ thể hơn.

chếtđieyêu

Sao cái chỗ này của e nó trống trơn vậy
Hình Ðính Kèm
anhso-163645_kythuatvien_Attachments_481815_20090317_023534_GF.jpg
http://up.anhso.net
Cái hình này của bác chẳng phải có Optical uot đó sao? có cả chữ optical uot to đùng còn gì, bên cạnh cái coxial
mấy cái hình đính kèm sau đó em thấy bác tháo cái card sound đi thì phải
cái hình đó là e kiếm trên mạng về đó ạ. chứ giờ e đào đâu ra tiền mua cái sound card 5.1

Bác chủ thớt cho mình biết model dàn Pana đi, vì cái hình bác post k rõ. Mình sẽ tư vấn giúp bác cụ thể hơn.

chính xác là SC-PT570 ạ

ohyesssvn

Member

Coi catalogue thì phải dùng dây Optical rồi, không còn cách nào khác

calcio4k

Moderator

chính xác là SC-PT570 ạ[/QUOTE]

Bác phải xài cổng OPTICAL (nằm gần cổng HDMI). Nhưng bác phải kiếm cái bracket SPDIF OUT có cổng OPTICAL, gắn vào mainboard của computer.
Cái bracket như hình nè.

chếtđieyêu

à vậy các anh cho e hỏi cái main ASUS P5P41C có sound card onboard 8 Channel. Bây giờ e định lắp thêm cái sound card cho nó có luôn optical out. e thấy có Sound Card Blaster 4.1 ( 5.1 ) ”Box” có 95k. Card càng đắt thì càng cho ra chất lượng tốt đúng ko ạ :-? Tư vẫn cho e cái card nào hỗ trợ 5.1 mà "hạt dẻ" với ;). Cho e hỏi thêm là có loại cable HDMI To DVI nào mà dài khoảng 2m ko ạ :-?

chếtđieyêu

cái bracket SPDIF OUT mấy ngày nay e đi lùng rồi mà ko hàng nào có. Ở HN có chỗ nào bán ko nhỉ???

ayeforever

Hỏi về soundcard AUDIOTRAK Prodigy 192VE 5.1

Em là thành viên mới tham gia diễn đàn đang tính làm 1 bộ HTPC để xem phim mà dàn máy ở nhà kém quá tính mua con card sound này về cải thiện. các pro cho em hỏi em này có cho passthrouth tín hiệu DTS qua cổng quang không ạ (em newbie có gì anh em đừng chê nha :( )
*** Vài Sound AUDIOTRAK Prodigy 192VE 5.1, có port optical digital out oncard,
- Link tham khảo thông số KT : Click

- Hình thật của Sound :

vinagoh

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về soundcard AUDIOTRAK Prodigy 192VE 5.1

Con này giá bán bao nhiêu hả bác? Nếu giá chát quá thì kiếm con khác rẻ hơn tí vì passthought dts thì card thường cũng pass được.

ayeforever

Ðề: Hỏi về soundcard AUDIOTRAK Prodigy 192VE 5.1

Test lấy luôn 300k còn bao test 3 ngày 350k. nếu em nó có passthrougth chắc em múc luôn chứ giờ mua main có optical lại phải nâng cấp nguyên dàn mà mình sv nghèo hichic

dante_potter

nhờ tư vấn về sound card

các bác cho em hỏi con Creative Sound Blaster Live / Digital Entertainment 5.1 này có giải mả âm thanh DTS qua cổng coaxial không

rjshkkj

Ðề: nhờ tư vấn về sound card

Giải được nhưng hình như không cso cổng Coaxial. Chỉ có các giắc 3.5ly để đưa ra từng loa một.

osiric

Well-Known Member
Ðề: nhờ tư vấn về sound card

Card ko giải mã được DTS, nhưng có thể passthrough DTS qua cổng Coaxial 3.5mili cho receiver giải mã DTS
Ra tiệm điện mua đầu cấm 3.5mili + dây điện + 1 đầu rắc bông sen về nhà hàn với nhau là được
Nếu dùng cổng Coaxial pass through DTS thì card sound ko giải mã mà chỉ đưa tín hiệu cho receiver giả mã ra DTS thôi

Bên trên