[Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

pttoan265

Member
Ðề: [Tư vấn] [Hướng dẫn] Linh kiện rời cho HTPC (CPU, Main,RAM, Nguồn...vv)

Mình muốn lắp bộ HTPC để đọc báo và xem phim với yêu cầu như sau:
- Chạy song song cùng một lúc cả DVI và HDMI
- Ít trục trặc, hỏng hóc.
- Tổng tiền dành cho Main + Chip < 2tr.
Sau khi nghiên cứu thì mình chọn được một số đại diện sau:
1) Biostar J1900NH2 Ver. 6.0
2) Biostar A68N-5000 Ver. 6.x
3) Biostar NM70I-1037U Ver. 6.x
4) ECS KAM1-I (V1.0)
Mình đang phân vân mà không biết nên chọn cái nào và có loại nào khác hay hơn những cái trên kia không? Cám ơn các bác đã tư vấn giúp!:

sircuong1303

Well-Known Member

Nhờ Bác Cường tư vấn giúp em 1 tí: Nhà em có 2 bộ tính để bàn dòng Z77 và H61 đều Sk1155, VGA onboard, em định lấy 1 bộ ra làm htpc.
Nhờ Bác giúp em chọn mẫu Case và chọn VGA nào giá hợp lý, ít tốn kém nhất để xem mượt mà trên tivi
Sony NX720 40 inch.
Thanks Bác Cường nhiều!

2 bộ đó thì mỗi bộ đang chạy những cpu nào vậy bác. Bác có nhu cầu xem BD iso 3D ko hay chỉ là xem BD iso 2D đơn thuần với màn hình Sony kia thui ạ.

sircuong1303

Well-Known Member

Mình muốn lắp bộ HTPC để đọc báo và xem phim với yêu cầu như sau:
- Chạy song song cùng một lúc cả DVI và HDMI
- Ít trục trặc, hỏng hóc.
- Tổng tiền dành cho Main + Chip < 2tr.
Sau khi nghiên cứu thì mình chọn được một số đại diện sau:
1) Biostar J1900NH2 Ver. 6.0
2) Biostar A68N-5000 Ver. 6.x
3) Biostar NM70I-1037U Ver. 6.x
4) ECS KAM1-I (V1.0)
Mình đang phân vân mà không biết nên chọn cái nào và có loại nào khác hay hơn những cái trên kia không? Cám ơn các bác đã tư vấn giúp!:

Bro đang dùng những màn hình gì và tv nào, bro có nhu cầu xem 3D ko ạ.

pttoan265

Member

Bro đang dùng những màn hình gì và tv nào, bro có nhu cầu xem 3D ko ạ.

Mình dùng màn 40 inch full hd bạn à. 3D thì mình không quá quan trọng. Bạn có bán cái main nào trong 4 cái kia và có cái nào hay hơn không. Nếu thấy được thì qua chỗ bạn mua.

hai905

Member

Link bác so sánh có vấn đề:
1. Click vô không thấy gì :) phải sửa lại chút.
2. Con i3 của bác là Ivy chứ không phải Sandy.
3. Xung nhịp không tương ứng, bác lấy con 3.0Ghz so với con 3.3Ghz.

Bác nên so sánh 2 con đỉnh nhất của từng dòng là Xeon X5492 với Core i3-2130 cùng chạy ở xung nhịp 3.4Ghz:
PassMark - CPU Performance Comparison

sircuong1303

Well-Known Member

Link bác so sánh có vấn đề:
1. Click vô không thấy gì :) phải sửa lại chút.
2. Con i3 của bác là Ivy chứ không phải Sandy.
3. Xung nhịp không tương ứng, bác lấy con 3.0Ghz so với con 3.3Ghz.

Bác nên so sánh 2 con đỉnh nhất của từng dòng là Xeon X5492 với Core i3-2130 cùng chạy ở xung nhịp 3.4Ghz:
PassMark - CPU Performance Comparison

Mình so sánh nhanh để thấy khác nền tảng thì hiệu suất nó khác nhau chứ ko nhất thiết 4 nhân phải hơn 2 nhân.

DuongJ

Member

Các bác cho em hỏi đợt trước em gà về PC nên đóng 1 cái case như này
Main Giga B75M-D3H-Core i5 3470-Ram 8G 1333-VGA GTX 660 ti
hiện tại em bê nguyên xi cả bộ làm HTPC nhưng mà dạo này thấy có vẻ chạy hơi bị ì ạch.Các bác cho em hỏi có nên nâng cấp cái main không,tại vì em thấy cái main này đi với bộ này có vẻ không ổn

sircuong1303

Well-Known Member

Mình dùng màn 40 inch full hd bạn à. 3D thì mình không quá quan trọng. Bạn có bán cái main nào trong 4 cái kia và có cái nào hay hơn không. Nếu thấy được thì qua chỗ bạn mua.

Trong 4 main trên thì Biostar A68N-5000ECS KAM1-I (V1.0) xem dc cả 3D ạ. Bên e hiện chỉ có 2 mẫu đó thui ạ, nếu bác ok e sẽ pm giá fix vào inbox cho bác luôn.

ttlinhha

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi đợt trước em gà về PC nên đóng 1 cái case như này
Main Giga B75M-D3H-Core i5 3470-Ram 8G 1333-VGA GTX 660 ti
hiện tại em bê nguyên xi cả bộ làm HTPC nhưng mà dạo này thấy có vẻ chạy hơi bị ì ạch.Các bác cho em hỏi có nên nâng cấp cái main không,tại vì em thấy cái main này đi với bộ này có vẻ không ổn

Bộ của em cũng gần tương đươg bác và cũng dùng main như bác, sao lại ỳ ạch nhỉ? Bác có dùng SSD ko đấy?

DuongJ

Member

Em không dùng SSD bác ạ, win em cài trên ổ WD Green 1t. Em nghĩ cấu hình này cũng tưởng đối chỉ trừ cái main, không biết có nên nâng cấp main không?

ttlinhha

Well-Known Member

Em không dùng SSD bác ạ, win em cài trên ổ WD Green 1t. Em nghĩ cấu hình này cũng tưởng đối chỉ trừ cái main, không biết có nên nâng cấp main không?

Vậy bác nên dùng SSD đi cho xứng tầm với bộ của bác, ngoài ra bác lưu ý là dùng ổ play phim thì ko dùng chung ổ download nhé vì khi xem phim nó sẽ giật tung lên khi đang nối file. Với bộ của bác em dự là bác vừa tải phim vừa xem nên nó giật là đúng rồi. Cái main này vừa đủ với htpc đấy ko cần nâng đâu.
Em có cái laptop cổ dùng chíp Core2duo mà khi thay SSD vào chạy lại thấy ngon hẳn

nsnhd

Well-Known Member

Trong 4 main trên thì Biostar A68N-5000ECS KAM1-I (V1.0) xem dc cả 3D ạ. Bên e hiện chỉ có 2 mẫu đó thui ạ, nếu bác ok e sẽ pm giá fix vào inbox cho bác luôn.

ECS KAM1-I có ưu điểm là có thể nâng cấp CPU

sircuong1303

Well-Known Member

Với cấu hình của bro chỉ cần thêm 1 ổ SSD 120GB cài win, chạy các chương trình nữa là ngon lành, máy chạy mượt mà, và ko cần phải nâng cấp main.

pttoan265

Member

ECS KAM1-I có ưu điểm là có thể nâng cấp CPU

Đến lúc cần nần cấp CPU thì mình sợ lại không tìm thấy đâu bán nữa. Giờ tìm cũng đã hiếm hoi lắm rồi bạn à

sivchuynh

Well-Known Member

2 bộ đó thì mỗi bộ đang chạy những cpu nào vậy bác. Bác có nhu cầu xem BD iso 3D ko hay chỉ là xem BD iso 2D đơn thuần với màn hình Sony kia thui ạ.

Em đang chạy CPU G2130, Ram 2x4Gb, SSD120Gb ,
Còn màn hình xem film 3D với đầu DUNE BASE 3D vi vu luôn Bác

Nhu cầu của em là xem BD iso 3D. Nhờ Bác tư vấn thêm
Nhờ bác giúp em chọn mẫu Case và chọn VGA nào giá hợp lý, ít tốn kém nhất để xem mượt
Thanks!

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member

Đến lúc cần nần cấp CPU thì mình sợ lại không tìm thấy đâu bán nữa. Giờ tìm cũng đã hiếm hoi lắm rồi bạn à

Xem film BD iso 3D thì đâu cần nâng cấp cpu bro ơi, chỉ cần cpu 2 nhân với gpu tích hợp ngon lành là ok rùi. Seri APU Kabini AM1 của AMD chỉ có 4 mẫu cpu thui à, và cũng chỉ thích hợp cho văn phòng, xem film hd, chơi game nhẹ. Nếu bro có nhu cầu cao hơn vd như chơi game nặng thì nên đổi sang intel core i nhé.

sircuong1303

Well-Known Member

Em đang chạy CPU G2130, Ram 2x4Gb, SSD120Gb ,
Còn màn hình xem film 3D với đầu DUNE BASE 3D vi vu luôn Bác

Nhu cầu của em là xem BD iso 3D. Nhờ Bác tư vấn thêm
Nhờ bác giúp em chọn mẫu Case và chọn VGA nào giá hợp lý, ít tốn kém nhất để xem mượt
Thanks!

Với cấu hình của bro như vậy, nếu chỉ cần xem BD iso 3D thì mua vga amd hd5450 là thoải mái. Nếu cần xem 4K thì hiện tại cả phần cứng cũng như phần mềm đều chưa tối ưu nhé.

Bro đang dùng main nào để mình tư vấn vỏ case cho phù hợp.

Bên trên