Tư vấn dựng HTPC

nhatronghemcut

Ðề: Tư vấn dựng HTPC

Nhân tiện đọc topic e nhờ các anh tư vấn chút.
Em mới mua con lap mới nên dư ra cái máy bàn. Cấu hình em nó như sau: Petium Dual_ Core E5500, Ram DDR2 2G, Main G31(ko có cổng HDMI),hdd 250G, bây giờ e muốn lắp case vào cái TV LG 42 inch( tivi chỉ có cổng HDMI và USB). Nhu cầu của e chỉ là xem phim HD, lướt wed, youtube... Nay nhờ các anh tư vấn cho nên nâng cấp thế nào để kinh tế nhất, xài ổn định.
Ngoài lề 1 tý: e có dàn karaoke đầy đủ, e muốn nối dàn loa vào PC để xem phim. Lúc tụ tập có thể hát karaoke có được ko ạ.
Xin lỗi mod nếu post trùng, vì topic kia ko ai tư vấn giúp cả.

Tôi nghĩ bạn nên mua Main B85, CPU celeron Haswesl, RAM 4gb chi phí dưới 3 triệu là hợp lý nhất.
Có thể mua Card đồ họa cũ gắn vào máy đang dùng nhưng tôi không ủng hộ phương án này.

nhatronghemcut

Tôi nghĩ bạn nên mua Main B85, CPU celeron Haswesl, RAM 4gb chi phí dưới 3 triệu là hợp lý nhất.
Có thể mua Card đồ họa cũ gắn vào máy đang dùng nhưng tôi không ủng hộ phương án này.
A có thể cho e xin cái link main 85 ko, search gg ra nhiều quá. Tại sao k nên mua card cũ gắn vào.

haibt

Member

"Nguyên văn bởi daovanxiem "
Tất cả CPU Intel haswell for destop đều chạy mượt với DVD14. Chúng ta không dùng CPU để giải mã video[/QUOTE]

Nếu để VGA card xử lý thì bác cứ giữ cấu hình cũ rồi thêm card rời vẫn ok mà

Chỉnh sửa lần cuối:

Tôi cho rằng nó là cách đầu tư kém hiệu quả, khó nâng cấp sau này. Cùng chipset B85, bạn chọn cái nào rẻ nhất, hãng nào bảo hành tốt, thuận tiện đường đi.

babyblue

Well-Known Member

bác daovanxiem ơi,em thấy trong DVD14 chọn chế độ use software decodeing TRUEtheater enhancements sẽ cho hình ảnh đẹp hơn chế độ use hardware.....mà chọn chế độ software thì nó rút CPU chứ VGA không nhúc nhich gì hết ạ
Vậy có lẽ em chọn core i3 4150 + main H87 + 4GB ram ạ
sau này nếu load không nổi mới mua thêm VGA ....vậy có ổn không bác?

......
Vậy có lẽ em chọn core i3 4150 + main H87 + 4GB ram ạ
sau này nếu load không nổi mới mua thêm VGA ....vậy có ổn không bác?

Tôi nghĩ là rất ổn, chúc Bác sớm có máy mới.

Kingston SSDNow cũng không chậm đâu. Nó rất đáng mua trong thời điểm này

em thấy trong DVD14 chọn chế độ use software decodeing TRUEtheater enhancements sẽ cho hình ảnh đẹp hơn chế độ use hardware.....mà chọn chế độ software thì nó rút CPU chứ VGA không nhúc nhich gì hết ạ

Hiếm thấy ai nhìn thấy vấn đề này. Mà nếu có thấy được nó cũng không biết là tại sao.

Hiếm thấy ai nhìn thấy vấn đề này. Mà nếu có thấy được nó cũng không biết là tại sao.

"use software decodeing TRUEtheater enhancements" là sử dụng phần mềm giải mã bác ah. Khi đó CPU sẽ giải mã video, VGA có nhiệm vụ như cổng kết nối vật lý. Nhận xét cá nhân của em là với độ phân giải thấp hơn 1080, chức năng này có vẻ làm hình ảnh mịn, nét và rực rỡ hơn. Với video 1080, tính năng này làm màu sắc hơi ảo (không thật màu).

Nhân tiện đọc topic e nhờ các anh tư vấn chút.
Em mới mua con lap mới nên dư ra cái máy bàn. Cấu hình em nó như sau: Petium Dual_ Core E5500, Ram DDR2 2G, Main G31(ko có cổng HDMI),hdd 250G, bây giờ e muốn lắp case vào cái TV LG 42 inch( tivi chỉ có cổng HDMI và USB). Nhu cầu của e chỉ là xem phim HD, lướt wed, youtube... Nay nhờ các anh tư vấn cho nên nâng cấp thế nào để kinh tế nhất, xài ổn định.
Ngoài lề 1 tý: e có dàn karaoke đầy đủ, e muốn nối dàn loa vào PC để xem phim. Lúc tụ tập có thể hát karaoke có được ko ạ.
Xin lỗi mod nếu post trùng, vì topic kia ko ai tư vấn giúp cả.

Nếu bạn ở HN thì nhờ SirCuong tư vấn cho. Hình như bạn chỉ cần mua thêm 1 cái VGA card là được.

haibt

Member

Powerdvd14 là phần mêm xem phim chuyên nghiệp,nếu để nó xử lý sẽ hay hơn driver của VGA.Bởi vì nó còn ôm đồm cả game,đồ họa v.v.Cá nhân mình khi xem thi thấy (Use software decoding with TrueTheater enhancements)hình ảnh có chiều sâu,màu đen phân biệt rõ,hạn chế nhiễu(noise)

"use software decodeing TRUEtheater enhancements" là sử dụng phần mềm giải mã bác ah. Khi đó CPU sẽ giải mã video, VGA có nhiệm vụ như cổng kết nối vật lý. Nhận xét cá nhân của em là với độ phân giải thấp hơn 1080, chức năng này có vẻ làm hình ảnh mịn, nét và rực rỡ hơn. Với video 1080, tính năng này làm màu sắc hơi ảo (không thật màu).

Thanks. Bạn đã trả lời một phần của vấn đề và rất giống ý tôi.
Mở rộng vấn đề ra một chút. Theo bạn thì các đầu máy media player thì nó giải mã bằng gì (software hay hardware) để cho hình ảnh đẹp, mượt? Cụ thể hơn là đầu player Oppo 105D, ai cũng khen lấy khen để là nó cho hình đẹp?

Vấn đề này ngoài hiểu biết của tôi, hy vọng có người khác biết về nó chia sẻ với bác.

Tôi nghĩ software hay hardware là rất tương đối khi so hai thiết bị khác nhau. Để hoạt động thiết bị số cần cả 2 thứ phần mềm và phần cứng.

sircuong1303

Well-Known Member

A có thể cho e xin cái link main 85 ko, search gg ra nhiều quá. Tại sao k nên mua card cũ gắn vào.

Main B85 thì bên e còn bán nhiều lắm :D. Với cá nhân mình thì mua vga 2nd chưa hẳn là phương án tồi, nếu như vga đó vẫn còn bh dài. Hơn nữa, mua vga 2nd về chỉ để xem film mà ko chơi game thì thoải mái, khả năng hỏng trong quá trình sử dụng là rất thấp, chỉ cần nguồn cấp cho hệ thống HTPC của bác ổn định là dc.

http://www.hanoicomputer.vn/tim?scat_id=279&q=B85

sircuong1303

Well-Known Member

Tôi nghĩ là rất ổn, chúc Bác sớm có máy mới.

Kingston SSDNow cũng không chậm đâu. Nó rất đáng mua trong thời điểm này

Về SSD thì cá nhân e ko kết dòng SSDNow của Kingston lắm vì dòng này dùng chip nhớ ko rõ nguồn gốc, hiệu năng truy xuất dữ liệu bị giảm nhiều trong quá trình sử dụng.

Hiện nay, SSD thì cứ Lite-on, Crucial, Intel, PNY, Corsair, Plextor, Samsung... thui ạ.

haibt

Member

Thanks. Bạn đã trả lời một phần của vấn đề và rất giống ý tôi.
Mở rộng vấn đề ra một chút. Theo bạn thì các đầu máy media player thì nó giải mã bằng gì (software hay hardware) để cho hình ảnh đẹp, mượt? Cụ thể hơn là đầu player Oppo 105D, ai cũng khen lấy khen để là nó cho hình đẹp?
Mong bác Thanksforsharing giải thích cho anh em học hỏi thêm,thanks.

nhatronghemcut

Main B85 thì bên e còn bán nhiều lắm :D. Với cá nhân mình thì mua vga 2nd chưa hẳn là phương án tồi, nếu như vga đó vẫn còn bh dài. Hơn nữa, mua vga 2nd về chỉ để xem film mà ko chơi game thì thoải mái, khả năng hỏng trong quá trình sử dụng là rất thấp, chỉ cần nguồn cấp cho hệ thống HTPC của bác ổn định là dc.

http://www.hanoicomputer.vn/tim?scat_id=279&q=B85

Em đã nâng cấp xong, main b85, ram gskill 4g. Hiện giờ đang có nhu cầu mua thêmnguồn, VGA rời trong tầm giá dưới 2tr để xem phim và chơi PES.Có thể tư vấn giúp e ko ?

nhatronghemcut

Có 1 trục trặc nhờ các a 1 chút, lúc mà e xem phim thì lcd hay bị tắt đen thui( có tiếng), tắt tivi mở lại thì bình thường,xem 1 lúc lại bị, nguyên nhân là sao ạ, có phải do nguồn ko tốt ko. Nhân tiện e hỏi con gt 730 drr5 chiến pes dc k ạ.

langtu27

Well-Known Member

Mọi sự các bác ở trên đều đã truyền đạt hết rồi ạ, em chỉ vào để thêm 1 chút về SSD thôi. Hiện tại sau 1 thời gian sử dụng mấy dòng SSD của INtel, Consair... thì em đang dừng lại và rất hài lòng về thương hiệu SSD của Samsung.

Nhiều trang đánh giá tốc độ của SSD Samsung rất tốt và % trả bảo hành của dòng sản phẩn này thấp nhất trong các hãng SSD. Hiện tại thì em đang dùng cả 850 và 840 pro. Đấy là em còn phục vụ cả nhu cầu công việc, nếu bác chủ chỉ dùng giải trí, theo em bác lấy dòng EVO của Samsung cũng đc.

Thân.

Bên trên