tư vấn dùm mình âm thanh HTPC có TRUE HD và HD Master

dungoc

Member
Ðề: tư vấn dùm mình âm thanh HTPC có TRUE HD và HD Master

mình chỉ biết core i3 có tích hợp GPU bên trong thôi còn xuất DTS-HDMA là do chíp set hay cpu gì đó thì mình cũng không rõ lắm.mình không phải dân it mà chi là đam mê phim ảnh thôi.từ ngày có hd thì mình mới biết đến vi tính mới được 3 năm,bây giờ tự mua linh kiện lắp lấy vọc lấy khó thì đọc trên diễn đàn.thấy anh em trên này có HTPC cùng cấu hình tương tự mà không xuất được cái chữ đấy nên cũng muốn giúp anh em vừa được xem được nghe thôi mà.còn mình dùng từ sai thì các bác đừng chấp nhé.à mình ở hn có một số phim bluray rip chứ không phải bluray gốc có DTS-HDMA đầy đủ bác nào có nhu cầu thì qua mình giao lưu và đánh giá thử xem.

HungNga

Member

1- Bác muốn dùng true HD hay HD master thì bác phải dùng Passthough qua HDMI ra ARV decode. Âm thanh cổng SPDIF chỉ được DTS vì SPDIF không đủ băng thông.
2- card âm thanh creative music 1040 xuất âm thanh cổng SPDIF qua dàn 5.1 rời,nhưng chỉ xuất được tín hiệu PLII.=====> Bác xem lại card này có decode DTS k? Em nghĩ card này không decode được DTS. Bác check lại nhé. Còn DTS-HD hay DTS-Master... bác đừng nghĩ chuyện dùng sound card.

hehe cam ơn bác. Em dùng cái sound Onkyo SE 200, và cái card GTX 460, em vẫn băn khoăn tại sao khi xem phim lấy tiếng qua sound bằng cổng SPDIF chỉ có DTS, qua card màn hình thì có DTS-HD. Bây giờ em đã hiểu, nghe nhạc em dùng soud xem phim em dùng card để lấy âm thanh

bác có thể dùng vga ati hd5xxx là ok

ThanhtrangHTKT

Active Member

Nhân tiện có box này em xin hỏi các bác tý!
để xuất âm thanh TRUE HD và HD Master thì pass bằng VGA HD5xxx qua cổng HDMI -> Rev, vậy có thể xuất theo cách từ cổng quang trên main -> Rev được không các bác nhỉ? cùng là cổng số! nếu được thì 2 cách trên cách nào tốt hơn! cám ơn các bác!
Cấu hình sẵn có của em: core i7 980x, main Asus Rampage II gene, RAM3 Gskill PI 3x2Gb, SSD Crucial M4 64Gb + WD black 2Tb, Epsilon 600, VGA HIS IceQ turbo HD5770

anbinhdo

Well-Known Member

Cấu hình main , Chip , ram tùy các anh em thêm ý kiến nhưng để thêm True HD và HD Mas thì có em ATI 5450 ngon bổ rẻ . Giá em này khá mền 1T .Hiện ở nhà em đang xài và chạy trên trình MPC và TMT 5 thấy tốt rõ ít bị lỗi cấu hình đơn giản khi truy xuất True-Mas HD

linhth

Member

linhth

Member

Cấu hình main , Chip , ram tùy các anh em thêm ý kiến nhưng để thêm True HD và HD Mas thì có em ATI 5450 ngon bổ rẻ . Giá em này khá mền 1T .Hiện ở nhà em đang xài và chạy trên trình MPC và TMT 5 thấy tốt rõ ít bị lỗi cấu hình đơn giản khi truy xuất True-Mas HD

Em cũng từng dùng 5450 nhưng mà nóng quá win blue liên tục dù em sài chip AMD 4x, cú quá bán cả lũ mua con lap còi ASUS X42F, chip dual core 2,0 bèo dùng card ôm bô (mát rượi) pass DTS-HDMA,... ầm ầm chả thấy win blue j hết :D các bác ạ.

khanhkun84

Active Member

bác xuất kiểu gì giỏi thế? chỉ em với

thực tế

Active Member

Trả cần đến I3 chip của mình Dual core P6100 2x2Ghz card ôm bô cháy splash PRO xuất đủ DTS-HD mà nhẹ hều :D.

Em cũng từng dùng 5450 nhưng mà nóng quá win blue liên tục dù em sài chip AMD 4x, cú quá bán cả lũ mua con lap còi ASUS X42F, chip dual core 2,0 bèo dùng card ôm bô (mát rượi) pass DTS-HDMA,... ầm ầm chả thấy win blue j hết :D các bác ạ.
bác xuất dc kiểu gì thế nhỉ chắc là analog downmix chứ giề =))

linhth

Member

bác xuất dc kiểu gì thế nhỉ chắc là analog downmix chứ giề =))

Digital đàng hoàng, thì để chế độ pass Audion HDMI (RW) thì âm thanh được chuyển nguyên gói sang Re giải mã (mình dùng em Yamaha RX-V567), trên Re mình để chế độ "straight". Giờ chỉ việc play BLray, âm thanh True-HD, DTS-HDMA hiện đủ .ầm ầm trên loa liền :D

dungoc

Member

mình thấy ASUS X42F tra trên mạng toàn dùng core i mà.

thực tế

Active Member

Digital đàng hoàng, thì để chế độ pass Audion HDMI (RW) thì âm thanh được chuyển nguyên gói sang Re giải mã (mình dùng em Yamaha RX-V567), trên Re mình để chế độ "straight". Giờ chỉ việc play BLray, âm thanh True-HD, DTS-HDMA hiện đủ .ầm ầm trên loa liền :D

Loa nhà bác có LCD hiện thông tin DTS HD à.. =))

Bên trên