Tư Vấn Chon Mua Dac

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: Tư Vấn Chon Mua Dac

Nếu đã có xuất âm được qua usb, theo em hiểu là xuất tín hiệu số thì hoàn toàn dùng được với dac có cổng usb input.

binna

Well-Known Member
Ðề: Re: Tư Vấn Chon Mua Dac

Các bác đa nghi quá. Con Qdac là đồ hãng của Audiolab đấy. Vào homepage của nó có manual của qDac kìa. Ngoài ra review của khoai Tây cũng có mà. Còn nếu mà nghi ngờ nữa thì cứ email trực tiếp cho hãng.

em cũng thấy lạ, là qDAC có manual trên trang web của hãng, nhưng vào phần Product, lại không thấy 1 dòng nào về qDAC này, chỉ thấy có M-DAC thui....
hay là hãng chưa cập nhật ....????

welldone

Well-Known Member

em cũng thấy lạ, là qDAC có manual trên trang web của hãng, nhưng vào phần Product, lại không thấy 1 dòng nào về qDAC này, chỉ thấy có M-DAC thui....
hay là hãng chưa cập nhật ....????

Em cũng thấy điều này....hehe.. Nhưng search google thấy mấy bài review, và hình ảnh match với nhau. Bác nào quan tâm thì cứ email cái là xong!!!

Em là người đầu tiên mua Q-DAC của bác Minh Trương lê đây, hiện tại đang phê với em nó đây, phải nói là rất là đáng đồng tiền bát gạo.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Em là người đầu tiên mua Q-DAC của bác Minh Trương lê đây, hiện tại đang phê với em nó đây, phải nói là rất là đáng đồng tiền bát gạo.

bác cho em xin vài hình ảnh cận cảnh mặt trước và sau của em nó ,em mới Call cho một bác ở đà nẵng bác ấy đánh giá rất cao về Q dac ạ
thực ra em cũng rất quan tâm Q dac .giá thì người bán họ PM cho em rồi giá rất tốt .đang còn lăn tăn mặt sau sản phẩm ko rõ nơi xuất xứ .

do_long_khach

Well-Known Member

xuất xứ tq chắc chắn rồi, mà với bộ của bác cũng như của đại đa số anh em ta thì cứ nghe hay là được, qua trọng gì xuất xứ

bác cho em xin vài hình ảnh cận cảnh mặt trước và sau của em nó ,em mới Call cho một bác ở đà nẵng bác ấy đánh giá rất cao về Q dac ạ
thực ra em cũng rất quan tâm Q dac .giá thì người bán họ PM cho em rồi giá rất tốt .đang còn lăn tăn mặt sau sản phẩm ko rõ nơi xuất xứ .
Ng mà bác gọi chính là e ạ. Con này sx ở Tung Của bác nhé. Nhưng mà e thấy cũng là chuyện bình thường mà vì các hãng lớn bây giờ hầu hết cũng đều sx ở TQ rồi. Với tiêu chuẩn của audiolab thì điều đó cũng ko đáng lo lắm.
Con này thiết kế nhỏ gọn cực đẹp ngoài âm thanh như đã miêu tả cho bác qua đt.
Chúc bác sớm tìm đc vợ ưng ý

Bác kêu gọi thêm mấy ae mua Q-DAC nưax đi. Em định lập topic về em nó mà thấy vẫn ít ae chơi quá hiiii

do_long_khach

Well-Known Member

Em mà là bác chủ thì sẽ thêm tiền mua con NAD M51, hoành tráng hơn khá nhiều.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Em mà là bác chủ thì sẽ thêm tiền mua con NAD M51, hoành tráng hơn khá nhiều.
Nad M51 em nhìn mẫu mã quá kết nhưng giá cao quá bác ơi em dac đó tiền bằng cả bộ loa máy của em,hu hu gấu nhà em múc em tèo luôn

Bác kêu gọi thêm mấy ae mua Q-DAC nưax đi. Em định lập topic về em nó mà thấy vẫn ít ae chơi quá hiiii
80% em sẽ cưới em nó ,chắc chắn là sẽ ghé truơng lê nghe thử rồi cưới em nó .có 3>4 bác cũng đang tính cưới em Q DAC,các bác ấy cũng rất Quan Tâm khi đó nhiều người dùng rồi sẽ có Topic bình luận đánh giá chất âm

e đang dùng Musical Fidelity a3.24 DAC. Chả biết so với mấy e các bác nói thế nào vì chưa được nghe. Giải pháp đầu hd -> DAC e thấy ko ổn lắm (Tây nó toàn dùng máy tính) nên vẫn chơi CD -> DAC.

cocsku

Re: Ðề: Tư Vấn Chon Mua Dac

Oái cái AUDIOLAB Q- DAC không ghi sản xuất ở đâu là sao ta!!!? Vậy ngoài thùng carton nó chắc có ghi chứ? :-O

Ps: Bác chủ cho thêm dòng nhạc sở trường để AE góp ý sát thêm về DA.

Không ghi ở đâu thì chắc là China rồi. Nếu lắp ráp ở các nước phát triển thì nhà sản xuất không dại gì mà giấu đi thông tin này. Theo kinh nghiệm của em thì cứ nên chọn hàng ghi xuất xứ rõ ràng, cho dù là Made in China hay Vietnam thì vẫn yên tâm hơn là không ghi gì. Ghi ở thùng carton thì coi như không ghi

nukenuky

Member

Em cũng mới vác QDAC về. Nói chung là hài lòng, âm thanh rõ ràng, tách bách, sạch sẽ hơn hẳn mặc dù công suất vẫn qua AVR chứ chưa có ampli. Dải cao thì thấy phát huy thêm được phần thánh thót của loa RX8, đặc biệt dải trầm thì thì khắc phục rất nhiều không lùng bùng như trước đây. Mid thì em chưa cảm nhận được gì vì mới nghe chưa hơn 1h. Nói chung tầm tiền đó em thấy xứng đáng.

Vẫn còn thíu thíu gì đó, phải cố gắng thêm cái amp nữa...

vinagoh

Well-Known Member

e đang dùng Musical Fidelity a3.24 DAC. Chả biết so với mấy e các bác nói thế nào vì chưa được nghe. Giải pháp đầu hd -> DAC e thấy ko ổn lắm (Tây nó toàn dùng máy tính) nên vẫn chơi CD -> DAC.

Mình cũng đã test rất nhiều và cuối cùng vẩn dùng CD, DVD --> DA --> AMP --> Loa.
Lossless thì lấy laptop làm nguồn phát, xuất qua DA --> AMP --> Loa.
Dùng HDp để nghe 2 kênh vẩn quá xa vời......

Không ghi ở đâu thì chắc là China rồi. Nếu lắp ráp ở các nước phát triển thì nhà sản xuất không dại gì mà giấu đi thông tin này. Theo kinh nghiệm của em thì cứ nên chọn hàng ghi xuất xứ rõ ràng, cho dù là Made in China hay Vietnam thì vẫn yên tâm hơn là không ghi gì. Ghi ở thùng carton thì coi như không ghi

Thanks Bác! Ý của Bác rất giống ý mình. >:D<

Em cũng mới vác QDAC về. Nói chung là hài lòng, âm thanh rõ ràng, tách bách, sạch sẽ hơn hẳn mặc dù công suất vẫn qua AVR chứ chưa có ampli. Dải cao thì thấy phát huy thêm được phần thánh thót của loa RX8, đặc biệt dải trầm thì thì khắc phục rất nhiều không lùng bùng như trước đây. Mid thì em chưa cảm nhận được gì vì mới nghe chưa hơn 1h. Nói chung tầm tiền đó em thấy xứng đáng.

Vẫn còn thíu thíu gì đó, phải cố gắng thêm cái amp nữa...

Thế Bác định múc amp gì cho RX8 đây? :)

do_long_khach

Well-Known Member

Tại sao "Dùng HDp để nghe 2 kênh vẩn quá xa vời......" hả bác? Em dùng Dune thấy rất tốt, so với PC ko kém dù với CD thì vẫn kém hơn tẹo.

HD_HUNGYEN

Well-Known Member

Lap top dùng pin điện sẽ sạch hơn,phuơng châm của em là Lap 10> 12tr DAC 12TR=24tr, giá trị cỡ khoảng tầm em TEAC25X đẹp .nếu so sánh liệu cái nào hơn.tính kinh tế và sự tiện dụng cả chất âm .chưa kể là lap còn làm vô số CV khác

H 9999

Active Member

bác mua cái đầu CD có DAC hay là thớt DAC riêng ? e đang muốn nâng cấp mấy món....cá nhân em thì thấy MARANTz KI PEAR Lite làm CD phát và DAC của nó chuẩn đấy...néu là nhạc vàng nhạc chậm thì càng chuẩn nhé bác ! nhưng nó mơi chỉ 24 bit / 192 khz thôi...giờ e đang muốn nâng lên con 32 BIT / 192 KHZ và thớt DAC riêng ! nếu nghe nhạc từ USB với máy tính hay optic in thì nghe qua DAC ra analog e cảm nhận nó khác hẳn luôn bác à....có thể nói nghe hay hơn nhiều đĩa cd gọi là gốc bán ở vỉa hè ! e hay chơi nhạc từ điện thoại phát không dây airplay vào APPLE TV rồi lấy OPTIC ra DAC hoặc chơi thẳng vào USB in của nó nghe cũng tiện mà cũng chuẩn bác ! em quay bằng ipad nghe qua DAC bác nghe thử [video=youtube;nV-c7RLcDcY]http://www.youtube.com/watch?v=nV-c7RLcDcY[/video]

audio&video

Active Member

bác mua cái đầu CD có DAC hay là thớt DAC riêng ? e đang muốn nâng cấp mấy món....cá nhân em thì thấy MARANTz KI PEAR Lite làm CD phát và DAC của nó chuẩn đấy...néu là nhạc vàng nhạc chậm thì càng chuẩn nhé bác ! nhưng nó mơi chỉ 24 bit / 192 khz thôi...giờ e đang muốn nâng lên con 32 BIT / 192 KHZ và thớt DAC riêng ! nếu nghe nhạc từ USB với máy tính hay optic in thì nghe qua DAC ra analog e cảm nhận nó khác hẳn luôn bác à....có thể nói nghe hay hơn nhiều đĩa cd gọi là gốc bán ở vỉa hè ! e hay chơi nhạc từ điện thoại phát không dây airplay vào APPLE TV rồi lấy OPTIC ra DAC hoặc chơi thẳng vào USB in của nó nghe cũng tiện mà cũng chuẩn bác ! em quay bằng ipad nghe qua DAC bác nghe thử [video=youtube;nV-c7RLcDcY]http://www.youtube.com/watch?v=nV-c7RLcDcY[/video]
Bác nên chơi thêm DÃC rời bác nhé!

24 hay 32 bit đâu quá quan trọng bác, chủ yếu nghe thế nào. E thấy mấy cái cd cũ tầm bình thường của hãng như CD MF a3 vẫn thấy bán 300 bảng trên ebay uk

nukenuky

Member

Mình cũng đã test rất nhiều và cuối cùng vẩn dùng CD, DVD --> DA --> AMP --> Loa.
Lossless thì lấy laptop làm nguồn phát, xuất qua DA --> AMP --> Loa.
Dùng HDp để nghe 2 kênh vẩn quá xa vời......

Thanks Bác! Ý của Bác rất giống ý mình. >:D<

Thế Bác định múc amp gì cho RX8 đây? :)

Em định audiolab 8200A luôn cho nó lành, em nghe thử thì rất thích chất chi tiết của nó, thử với 8200P thì lực và mộc hơn nhưng không chi tiết bằng. Quan trọng là em đấu nói nhiều nguồn quá nên giữa 8200P và A bắt buộc phải chọn 8200A thôi.

Nói thêm về QDAC. Cài driver cẩn thận cho máy tính xong. thử Album Colour to the moon của Alan Taylor, 2 bài đầu, Kerouac's Dream và A House by the river thì giọng ca thật truyền cảm, âm trầm xuống sâu và ấm hơn nhiều, rõ ràng và không lùng nhùng như trước. Nói thêm là phần pow em chỉ có AVR onkyo 809 (chưa đấu bi-amp). Sang A road too long thì giai điệu vui và nhanh hơn, âm thanh nghe nhiều nhạc tính hơn khi chưa có QDAC.

Chuyển sang nhạc Việt, Áo hoa của Quang Lê và Như Quỳnh. Ngay từ đầu đoạn lên hò lên cao của Như Quỳnh lung linh hẳn lên, Quang Lê vào thì ngọt và ấm hơn hẳn.

Mấy chế độ filter của QDAC thì em chưa biết cái nào là tối ưu, thấy có vẻ Minimal Phase là phù hợp. AVR thì chế độ Direct là nghe hay nhất.

Nói chung là đủ để phiêu 1 tí, nhưng vẫn còn 1 chút gì thíu thíu.... chắc là thíu obama :)

Trình em nghe chỉ vậy, vài dòng cảm nhận xin chia sẻ cùng các bác.

Bên trên