[Tư vấn]: Chọn HD box nào?

hcmc_2004

Member
Ðề: Chọn HD box nào?

Nếu bạn đã có HDD gắn trong thì mua K200 khá ổn rồi.
Nếu đang có HDD gắn ngoài thì nên mua K100, tính năng như nhau mà giảm được 40$ chi phí.

Sử dụng HDD gắn ngoài qua USB với K200 có ổn không bạn? và nên sử dụng HDD gắn ngoài bao nhiêu GB? Tks.

hcmc_2004

Member

Em chỉ là người dùng nhưng may mắn đã qua nhiều loại HD-Box có 1 số nhận sét như sau :
1/TVIX 7000/7010 giá mắc nhất chất lượng tốt nhưng sử dụng chưa nhất, cái hình thù Ông Thọ hết sức khó bày vào bộ dàn.
2/TVIX 6600N giá tương đối cao, sử dụng tốt có wifi chuẩn N, file manager nhưng tháo lắp HDD vẫn phải dùng 1 vits, tỉ lệ giá trên tính năng sử dụng rất cao. Cái này do cách làm giá của EA Việt nam. Con này các bác search thử giá bên Tây hay Tầu thì rõ, hiện nay AE ta đang lãi rất cao.
3/HDX-1000 Hình thức chất lượng và giá đều OK. Nhược điểm là không có wifi tháo lắp HDD khá khó khăn (8 vít), khởi động chậm hơn các loại trên. Nhưng với giá dưới 4T downmix DTS, phụ đề SRT và đặc biệt chất lượng phát Video và Audio đều rất tốt thì đây là lựa chọn rất thông minh.
4/K-200 gần giống HDX-1000 tháo lắp HDD không cần Vít (cái này đáng giá vì AE chơi HD không ai có 1 HDD cả) thiếu ổ đọc thẻ nhớ chất lượng hình và tiếng đều không bằng HDX giá lại có phần nhỉnh hơn. Remote nhìn không nuột như HDX.
5/K-100 giá rẻ sử dụng HDD sata cắm ngoài tiện lợi thíc hợp với AE không nhiều xiền mà muốn chơi HD.
6/Xtrêmr nhìn không bắt mắt vì quá bé, lắp HDD 2.5"!!! quá nhiều điều tiếng vì tản nhiệt, quạt kêu và những lỗi khác... bù lại giá rẻ hình tiếng chấp nhận được và có wifi chuẩn N
7/ WD-TV đã xếp xó ngay khi mới mua vì không downmix DTS, K0 đọc phụ đề SRT và lỗi với 1 số phim 1080. Có ai cần em bán rẻ cho (gần như mới)

bạn cho mình hỏi thêm: HDX1000 có sử dụng tốt với HDD gắn ngoài qua cổng USB? (Tương thích tốt với loại HDD gắn ngoài nào?). Có xem được phụ đề tiếng Việt? Nghe được audio với loa vi tính 2.0? Cám ơn bạn.

hoangtuan_neu

Active Member

bạn cho mình hỏi thêm: HDX-1000 có sử dụng tốt với HDD gắn ngoài qua cổng USB? (Tương thích tốt với loại HDD gắn ngoài nào?). Có xem được phụ đề tiếng Việt? Nghe được audio với loa vi tính 2.0? Cám ơn bạn.
HDX1000 sử dụng tốt với HDD gắn ngoài qua cổng USB bác nhé ! Nó tương thích tốt với tất cả các loại HDD gắn ngoài có trên thị trường hiện nay. Xem được tiếng Việt ầm ầm. Nghe được Audio với loa vi tính 2.0 luôn :x

tmn

Member

cụ thích mỹ nhân đang dùng đầu nào thế tư vấn em 2 cái ngon bổ rẻ nhá he he

Em dùng HDX-1000 hơn năm rồi ạ. Ngon, bổ, rẻ!
Hoặc xài con EG-M34A, cấu hình same, RAM, ROM kém tý, body cá sấu, HDD cắm ngoài...Rẻ 2/3 so với HDX

hcmc_2004

Member

HDX1000 sử dụng tốt với HDD gắn ngoài qua cổng USB bác nhé ! Nó tương thích tốt với tất cả các loại HDD gắn ngoài có trên thị trường hiện nay. Xem được tiếng Việt ầm ầm. Nghe được Audio với loa vi tính 2.0 luôn :x

Dùng HDD gắn ngoài tốc độ truyền dữ liệu chậm hơn HDD gắn trong, vậy có ảnh hưởng đến chất lượng phim xem không bạn? HDX1000 có xem được các phim DVD (.vob) từ nguồn HDD gắn ngoài không? Sử dụng HDX1000 có dễ dàng theo kiểu plug & play không bạn vì mình mù tịt mấy các đồ hi-tech này? Tks.

digital123

các bác cho hỏi là có loại HD Player nào có thể xuất âm thanh qua jack 3.5mm (headphone) ko ạ?

tmn

Member

Dùng HDD gắn ngoài tốc độ truyền dữ liệu chậm hơn HDD gắn trong, vậy có ảnh hưởng đến chất lượng phim xem không bạn? HDX1000 có xem được các phim DVD (.vob) từ nguồn HDD gắn ngoài không? Sử dụng HDX1000 có dễ dàng theo kiểu plug & play không bạn vì mình mù tịt mấy các đồ hi-tech này? Tks.

Con HDX này xài HDD ngoài tốc độ ok, play phim 1080 trên 10Mb/s ổn, xem định dạng vob của DVD ok (nếu convert về ISO thì ổn hơn), cắm ra rút vô usb ầm ầm.

các bác cho hỏi là có loại HD Player nào có thể xuất âm thanh qua jack 3.5mm (headphone) ko ạ?

Bác mua cái dây chuyển 3,5, đầu kia cắm vô 2 đầu R - L

hcmc_2004

Member

Con HDX này xài HDD ngoài tốc độ ok, play phim 1080 trên 10Mb/s ổn, xem định dạng vob của DVD ok (nếu convert về ISO thì ổn hơn), cắm ra rút vô usb ầm ầm.

Bạn hướng dẫn mình cách convert vob thành ISO nhé. Cam on ban.

Bác mua cái dây chuyển 3,5, đầu kia cắm vô 2 đầu R - L
Mua cai dây chuyển ở đâu thế bạn? (mình ở Tp. HCM). Tks.

latanh

Member

Các bác cho em hỏi chút.

Hiện tại em đang hơi phân vân chút giữa Kaiboer K200 và Xtreamer.

Bạn K200 thì có ưu điểm là giải mã được 5.1 analog. Sau này em cũng định mua một bộ loa vi tính 5.1 về, có gì thì đem sang em này vẫn bật được.

Bạn Xtreamer thì có cái là giá rẻ hơn, với cả bây giờ lại đang có nhiều bác khuyến mãi khi mua kèm ổ di động Seagate 1TB nữa.

Thực ra vấn đề ổ cứng thì em không quan tâm lắm, vì em thích thì mua được ổ cứng giá tốt hơn nhiều :p Mua thêm cái box nữa có eSata là ngon lành, có thể nói là vẫn sướng hơn dùng ổ gắn ngoài chỉ có USB 2.0

Cái hiện tại băn khoăn nhất là khả năng xuất DTS qua HDMI ra TV, và khả năng chơi phụ đề tiếng Việt.

Vì hiện tại em đang xem qua TV nên nếu có thể xuất DTS ra TV là tốt nhất.

Vấn đề tiếng Việt thì cần có vì đây là cho người già xem nữa :D Em đang băn khoăn không biết các máy này hiển thị phụ đề Việt có ổn không. Thêm nữa là một phim mà có 1 đống phụ đề ở bên ngoài thì chỉ có thể chọn 1 ngôn ngữ hay có thể lựa chọn được nhiều ngôn ngữ? Hay như Planet Earth có phụ đề Eng mux sẵn vào phim, giờ em có file srt Việt ở ngoài nữa thì nó sẽ hiển thị như thế nào?

Thanks các bác trước :D

//Sau khi đọc một số topic thì em thấy hình như những phiên bản k200 hiện tại không thể xuất DTS qua đường RCA nữa đúng không? Nếu vậy thì còn HD Player nào có chức năng tương tự không các bác?

Chỉnh sửa lần cuối:

TRAN VAN HIEP

Cám ơn bác CHIP rất nhiều, nhờ đọc bài này mà mình đã hết nhức đầu , phân vân nữa. Quyết cho em K200 thôi. Ngon bổ rẻ. THANKS AGAIN.Hỏi nhỏ nghe , hình như bác CHIP là VIỆT ANH phải không? Bác viết những bài rất thực tế và hữu ích, như bài HTPC từ A - Z đó. Trên cả tuyệt vời.Thân mến.

tdhvn

Active Member

Cám ơn bác CHIP rất nhiều, nhờ đọc bài này mà mình đã hết nhức đầu , phân vân nữa. Quyết cho em K200 thôi. Ngon bổ rẻ. THANKS AGAIN.Hỏi nhỏ nghe , hình như bác CHIP là VIỆT ANH phải không? Bác viết những bài rất thực tế và hữu ích, như bài HTPC từ A - Z đó. Trên cả tuyệt vời.Thân mến.
Bac CHIP viết bài về em K200 từ khi chưa xuất hiện các em đời sau này, do vậy hiện tại thì bác nên tham khảo lại thông tin. Cho đến nay thì Kaiboer cũng dừng sx K200 rồi bác ạ.

hangbinhdan

Member

Bác nào đọc thì chú ý ngày tạo ra bài viết. Giá mà có bài viết nào được tạo ra từ tưương lai thì tốt biết mấy :))

Chào bạn

Tôi mới biết diễn đàn này , đọc nội dung thấy thích quá .Bạn có thể chỉ giúp tôi 1 HD player nào với giá tiền vừa phải , dễ sử dụng ( tôi không rành như các bạn khác ) .Địa chỉ bán hàng ( Tôi ở TP.HCM ) , tôi đã có LCD 40 Full HD SamSung , và dàn 5.1 Sony . Cám ơn

Hôm 25/12/2009 tôi có ghé Lưu Linh mua 1 HD100 , nhưng HD 100 không có hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt hoặc Anh , tiếng Hoa thì tui chịu thua .Có bác nào rành HD100 hướng dẫn dùm được không ? Vì không có hướng dẫn nên phần sử dụng hoặc sử dụng các tính năng của máy không được mạnh dạn cho lắm . Cám ơn nhiều

Hiện nay trên thị trường đã tràn ngập HD box (thiết bị phát phim HD), tuy nhiên mỗi loại có ưu và khuyết riêng. Bằng những kinh nghiệm sử dụng thực tế, Chip muốn cung cấp cho bà con vài thông tin về các sản phẩm này, hy vọng chúng sẽ có ích và giúp bà con có sự đầu tư đúng đắn, phù hợp.

Các loại HDbox phổ biến tại thị trường VN (xếp theo thứ tự thời gian xuất hiện từ trước đến nay)

I. TViX:
Đây là HDbox xuất hiện sớm nhất trên thị trường, có nhiều model nhưng thời điểm hiện nay phổ biến 3 loại: TViX 6500A, 7000A và 7010A.

- Ưu điểm chung của TViX là có ngoại hình bắt mắt, có màn hình LCD thể hiện thông tin khi hoạt động. Được thiết kế trên nền điều hành dựa trên NTFS nên truy xuất file rất nhanh, menu hoạt động nhanh và ổn định, firmware ít lỗi.

- Nhược điểm chung của TViX là giá cao, cần convert phụ đề VN trước khi sử dụng.

1. TViX 6500A:

images

nhược điểm lớn nhất của dòng này là giải nhiệt không tốt nên có thể gặp vấn đề treo máy, hoạt động không ổn định khi chiếu phim HD liên tục hay chạy trong môi trường có nhiệt độ cao.

2. TViX 7000A:

images

giá cao nhất trong tất cả các HD box trên thị trường tính đến thời điểm hiện nay. TViX 7000A có thể nâng cấp thêm bộ thu sóng TV để xem truyền hình thông thường và cả truyền hình HD nếu đài phát hỗ trợ.

3. TViX 7010A:

images

tính năng và hình dáng y hệt như 7000A, nhưng sản phẩm này được tích hợp bộ phu sóng TV kỹ thuật số (ko hoạt động được tại VN trong thời điểm hiện nay vì ko cùng hệ). Tuy nhiên mặt hàng này được sản xuất cho thị trường Hàn Quốc chứ ko để xuất khẩu nên việc bảo hành phải gởi về HQ. Giá sản phẩm này thấp hơn model 7000A tương đối.

Tham khảo thêm: http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=5632

Bác Chip ơi

Giúp cho tui 1 số ý kiến về HD100 nhé .
Cám ơn bác Chip nhiều

hugononglam

Well-Known Member

Đã gần 1 năm kể từ ngày bác Chip viết bài đầu tiên rồi.
Có bác nào có thông tin mới về hd-box thì share cho anh em với, và nhờ bác CHip cập nhật vào các bài đầu tiên để anh em tham khảo lựa mua.
Cám ơn các bác.

Bên trên