[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nmt1978

Member
Ðề: Thế nào là cấu hình một HTPC tiêu biểu?

Cấu hình của mình

CPU E7300
Mainboard GA EG45 DS2H (VGA onboard X4500, Audio onboard Realtek)
PSU Cooler Master 460w

Nhờ các bác tư vấn xem có cần phải mua VGA và audio card rời đẻ nâng cấp chất lượng âm thanh và hình ảnh ko ạ, và nếu cần thì mua loại nào là phù hợp trong tầm giá $200 cho VGA và $150 cho card âm thanh.

manhthang

Huyền Thoại

Quan điểm của tôi là không chơi thì thôi, đã chơi thì phải chơi hết yêu cầu. 1 PC giải trí phải là PC có thể chơi game, xem phim, nghe nhạc, chỉnh sửa biên tập, render video, đủ mạnh để chạy các ứng dụng 3D vẽ vời thiết kế. Tôi cũng không chọn mua thiết bị quá đắt tiền, nhưng phải đáp ứng đủ tiêu chí trên.
CPU Q9550
Main Gigabyte EP43 DS3L
Video HIS Radeon 4670
2x2GB@1066Hz Kingmax
PSU CM extreme power plus 550W

Quan điểm của tôi là không chơi thì thôi, đã chơi thì phải chơi hết yêu cầu. 1 PC giải trí phải là PC có thể chơi game, xem phim, nghe nhạc, chỉnh sửa biên tập, render video, đủ mạnh để chạy các ứng dụng 3D vẽ vời thiết kế. Tôi cũng không chọn mua thiết bị quá đắt tiền, nhưng phải đáp ứng đủ tiêu chí trên.
CPU Q9550
Main Gigabyte EP43 DS3L
Video HIS Radeon 4670
2x2GB@1066Hz Kingmax
PSU CM extreme power plus 550W

anh này đồng quan điểm với mình >:D<

HD-World

Ðề: tầm 1000$ mua laptop nào chạy HDPC

Xin lỗi, các bạn cho mình hỏi con laptop HP Compaq 6530S - T5870 coi film HD được không? Cần đầu tư thêm gì nữa? Công ty trang bị cho mình nên không đổi được con khác, chỉ có thể mua thêm linh kiện để tận dụng nó thôi :) Tại đang chờ duyệt mua nên mình không có máy để test.

Thông số:
Hãng sản xuất: HP-Compaq / Motherboard Chipset: Mobile Intel GS965 Express Chipset / Độ lớn màn hình: 14.1inch / Độ phân giải: SXGA (1280 x 1024) / Dung lượng HDD: 160GB / Số vòng quay của HDD: 5400rpm / Loại CPU: Intel Core 2 Duo T5870 / Tốc độ máy: 2.0GHz ( 2MB cache ) / Video Chipset: Intel GMA 4500MHD / Graphic Memory: 224MB share / Memory Type: DDRII 667Mhz / Dung lượng Memory: 1GB / LAN: Ethernet 10/100 / Wifi: IEEE 802.11

Mình đã có receiver Pioneer D8EX, loa Polk Audio 5.1, plasma Panny 42PV80H.

Cảm ơn.

HD-World

Ðề: tầm 1000$ mua laptop nào chạy HDPC

Deleted.
15 ký tự này

Chỉnh sửa lần cuối:

vinagoh

Well-Known Member

Bác cuongnt210 cho em hỏi tí.

VGA "ASUS EAH4870/HTDI/1G - Radeon HD4870 1GB DDR5 HDMI 1.3 Output" của bác xuất tín hiệu qua LCD bằng ngõ nào vậy??? Nếu bằng ngõ HDMI thì cho hình ảnh có đẹp không?
Em dự định mua VGA loại này để xuất qua LCD bằng cổng HDMI nhưng trong diễn đàn có nhiều bác chê cổng này lắm (hình ảnh nhợt nhạt.....).
Bác cho em ý kiến nhé!

Thanks bác.

anh này đồng quan điểm với mình >:D<

Chung quy cũng là theo nhu cầu của mỗi người, như mình không chơi game, không đồ họa, chỉ nghe nhạc, xem phim, xài office thì cấu hình mạnh là quá lãng phí (và thường là tốn điện hơn).

IZZ

Active Member

Cũng phải xác định lại nhu cầu, túi tiền và mục đích của bản thân thì mới chọn được bộ HTPC tiêu biểu thích hợp cho mình được.
Ví dụ như mình có laptop gọn nhẹ để làm việc (ghét cái tay để bị nóng), 1 PC tương đối mạnh để chơi game nghe nhạc thì HTPC của mình đơn giản đến tối đa và cực kỳ tiết kiệm điện. Tất nhiên điều kiện tiên quyết vẫn phải là chú HTPC dư sức kéo Full HD-Rip 1080p và có DTS cho chú em Z5500.
Nếu bạn nào muốn kết hợp nhiều thứ (Game, Music, HD, công việc...) thì 1 bộ máy mạnh và thừa thãi cho riêng HD cũng là điều dễ hiểu và thích hợp cho bạn ấy. Do vậy để đưa ra 1 tiêu chí chung cho 1 cấu hình HTPC tiêu biểu thì khó lắm vì chả ai giống ai cả.

lovemycountry

Cấu hình của mình cũng tiết kiệm:
Main: Asus P5QL-EM (chọn em có cổng eSATA nên hơi mắc)
CPU: E5200
Ram: 2 x 2Gb
Vga: onbo 4500 (đang gom tiền để bổ sung 1 e card rời)
HDD: 320Gb internal (chuẩn bị làm 1 e 1Tb)

Bác cuongnt210 cho em hỏi tí.

VGA "ASUS EAH4870/HTDI/1G - Radeon HD4870 1GB DDR5 HDMI 1.3 Output" của bác xuất tín hiệu qua LCD bằng ngõ nào vậy??? Nếu bằng ngõ HDMI thì cho hình ảnh có đẹp không?
Em dự định mua VGA loại này để xuất qua LCD bằng cổng HDMI nhưng trong diễn đàn có nhiều bác chê cổng này lắm (hình ảnh nhợt nhạt.....).
Bác cho em ý kiến nhé!

Thanks bác.

bạn đừng nghĩ rằng card VGA support HDMI là tốt hết đâu
nhiều card hình còn dở hơn DVI nữa, nên card có DVI là quá tốt rùi
có thể mua thêm đầu chuyển DVI <-> HDMI nếu nhà bạn có tivi LCD
Ngoài ra còn nhiều card support HDMI chỉ xuất hình trắng đen , nhất là của Gigabyte

bạn đừng nghĩ rằng card VGA support HDMI là tốt hết đâu
nhiều card hình còn dở hơn DVI nữa, nên card có DVI là quá tốt rùi
có thể mua thêm đầu chuyển DVI <-> HDMI nếu nhà bạn có tivi LCD
Ngoài ra còn nhiều card support HDMI chỉ xuất hình trắng đen , nhất là của Gigabyte

thì bác ấy cũng đâu có nghĩ card VGA support HDMI nào cũng tốt
bác ấy hỏi card của em mà ,bác nói card em xuất hình ko tốt thì em cũng thua:-&

Em xin trả lời bác vinagoh là:
Card em đang xài hỗ trợ hoàn toàn tốt và nhất là với Cổng xuất HDMI 1.3 có thể cho âm thanh 7.1

Cấu hình LAptop như này xem HD 1080 có bị giật ko?

Các bác cho em hỏi cấu hình con LAptop này xem HD 1080 có bị giật ko? Và nếu em định out ra màn hình lớn tầm 42inch. Tại em hỏi vậy vì em thấy cái Card màn hình 9300M GS em sợ hơi yếu.

Intel® Core™2 Duo Processor P9500 2 x 2.53Ghz ( 6M cache - buss 1066Mhz ) / 13"1 XBRITE-DuraView LED backlight ( 1366 x 768 ) / webcam / VGA NVIDIA® GeForce® 9300M GS up to 1700M & Intel GMA 4500MHD shared / Ram 3G ( DDR3 Buss 1066 ) / HDD 320G G-Sensor Shock Protection

Zray

Member
Ðề: Cấu hình LAptop như này xem HD 1080 có bị giật ko?

giật gì nữa, chạy veo veo.

HDnewboy

Anh em cho ý kiến về bộ HTPC này

--------------------------------------------------------------------------------

Chào tất cả các bác trong HD forum
Cho phép em chào riêng bác Chip và bác Dino
Em là dân newbie mới tập toẹ bước vào làng HD vừa mới sắm được bộ HTPC cỏ, nhờ các bác cho vài đường chỉ giáo, xin cảm ơn các bác trước.
Bộ HTPC lỏm của em cơ bản như sau:
Main: GYGABITE 945 S2L (tận dụng cái đang dùng vì theo em biết ,với HD thì main không quan trọng lắm)
Chip: 2,16 dual core (đã ép xung để xem được 1080), nguyên bản chỉ cỏ 1,8 thôi
Ram: 2x1GB
Video Card: Ndvia 9400OT 1GB
Sound Card: ONKYO 200PCI
Loa nghe nhạc: D950, amply Denon 1500R, dây tín hiệu: monster
Loa xem phim: Z5500
Cơ bản là vậy: Cho em kính hỏi các bác có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực HD vài điều:
- Bộ HTPC như trên đã tạm ổn chưa, có phải thêm bớt gì không
- Về phần nghe nhạc thì lấy hai đường analog của sound card ra amply thấy nghe cũng tạm ổn (mới tạm thôi)
- Về phần xem phim và game thì lấy đường optical của sound ra cho z5500 xử lý: Về phần này em có thắc mắc hỏi các bác như sau: Theo em biết thi card sound ONKYO thì chỉ hay phần music còn phần phim và game thì dở ẹc, nhưng nếu mình nối bằng đường optical thì nó sẽ bypass toàn bộ cho z5500 xử lý thì card sound nào cũng vậy thôi có đúng không hay là em phải mua thêm một cái card sound creative nữa để xem phim.
Kính mong các bác tiền bối cho ý kiến chỉ giáo.
Em xin cảm ơn

baochau

Member

Chắc bác định mua Sony Z series. Cấu hình này của bác thì không em nào sánh được rồi. Dòng Z này bác kiểm tra kỹ Pin nhé, hay bị rò pin đấy.

quanghaiphong

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi cấu hình con LAptop này xem HD 1080 có bị giật ko? Và nếu em định out ra màn hình lớn tầm 42inch. Tại em hỏi vậy vì em thấy cái Card màn hình 9300M GS em sợ hơi yếu.

Intel® Core™2 Duo Processor P9500 2 x 2.53Ghz ( 6M cache - buss 1066Mhz ) / 13"1 XBRITE-DuraView LED backlight ( 1366 x 768 ) / webcam / VGA NVIDIA® GeForce® 9300M GS up to 1700M & Intel GMA 4500MHD shared / Ram 3G ( DDR3 Buss 1066 ) / HDD 320G G-Sensor Shock Protection
Bán cardsound mua em này à?cấu hình này trong dong laptop là vô đối...nhớ mua luôn pin dự phòng nhé

trời đất lap xài ddr3
hàng khủng
kon này giật chít liền

buihung

Administrator
Ðề: Anh em cho ý kiến về bộ HTPC này

Không phải là bác Chip hay bác Dino nhưng em có mấy ý sau:
- Từ hồi có công nghệ CUDA thì bộ HTPC này cũng tạm ổn, đấy là về lý thuyết còn thực tế phải do sự cân chỉnh của bác, nếu thêm thì phải thay cả bộ main chip.
- Con sound đấy nghe nhạc quá ổn (mình đã nghe qua rồi), còn xem phim qua cổng optical của con này với Z5500 là được rồi, đẳng cấp của con Z5500 cũng chỉ mức độ thôi.

quanghaiphong

Well-Known Member
Ðề: Anh em cho ý kiến về bộ HTPC này

-ƯƠ...lấy phim ở túi ra mà xem à?
-Nếu lấy tín hiệu optical cho reciever thì mặc kệ nó xử lý thôi..lúc này card sound ko có ý nghĩa gì nữa cả
-cứ thế mà chày nhé...Thân

Bên trên