[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: CẤU HÌNH TỐI THIỂU CHO HTPC ???

Chào bác,

HDD thì em rõ rồi ạ.

Vậy theo bác tối thiểu CPU là bao nhiêu để chơi 720p? và 1080p? Bác cho em xin ít ý kiến.

Thanks bác nhiều nhiều.
Intel thì duo core hay core2duo .Xung nhân> 2.5g nếu chạy default, dòng xung thấp OC (tốn thêm tiền quạt)chạy cho cả 720p hay1080 setting cao nhất cho kết quả tốt nhất$-)
Riêng dòng DualCore 720p chơi được rùi(setting software theo Nham18 trên diễn đàn >> đương nhiên cho hình ảnh phải kém hơn)8-x .
Nếu lắp mới AMD cũng là lựa chọn nữa (5200+ trở lên).Ưu điểm về giá ,tận dụng luôn VGA tích hợp, khoản này thì AMD ăn đứt intel=D>

sukanice

Member

2 core thì quá ngon rồi. Nhưng t cũng có máy 2.8 (Dell GX280) 2 core giả cầy (công nghệ HT) chả biết có phải là chip Pentium D820 2,8Ghz nhưng chạy CoreAVC thấy 720P cũng nuột nà , 1080P hơi khẽ giật. ffdshow-codec cho hình đẹp nhưng nặng quá 720P thì được, 1080P chịu không nổi.

Cheap

Member

Mình dùng chíp E 2180, 2.0Ghz. 1G ram. VGA asus 7300 GT (128MB), config cái MPL theo bác Thế anh hướng dẫn, chạy thử 1 số film 1080P mượt (chưa thử với sát thủ phần cứng là bản ca nhạc của celedion)

duyngadocton

Chào bác,

HDD thì em rõ rồi ạ.

Vậy theo bác tối thiểu CPU là bao nhiêu để chơi 720p? và 1080p? Bác cho em xin ít ý kiến.

Thanks bác nhiều nhiều.

Bạn cứ yên tâm chơi 720p đi, máy mình 2.66 còn chơi được nè trừ 1 số phim như Enemy.at.the.Gates.2001.720p.HDDVD.x264-ESiR

Máy này đừng nâng cấp làm gì, tiền nâng cấp cũng gần bằng tiền mua máy mới rồi.

letuanzzz

Member

nếu cấu hình tối thiểu có thể play đc HD thì P4 3.0 cũng coi dc 720p thôi àh . Bây giờ thì mua Core 2 Duo là coi ngon luôn 1080p

qhuyqn

Member

Dear all,

Chân thành cảm ơn các bác, có ý kiến gì nữa xin các bác cứ chỉ bảo thêm ạ.

Thanks

superman

máy các bác ngon vậy sao ko OC á,máy em nè P4 631(ht) 3.0Ghz Oc lên được 4,05ghz (PSU cùi ko dám kéo lên tiếp) + CoreAvc coi 720p ngon lành,1080 thì hơi hơi giật nhẹ à nhưng ko sao ít ra nó ko bị hình đi trước tiếng đi sau hehe

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Hình ảnh dàn 1 bác thành viên HDVietnam Hải Phòng <:p
Đồng đội Pioneer S-X33V với mình :cool:
(Là bác nào thì vào tự khen đi nhể :D )

game_matter

máy các bác ngon vậy sao ko OC á,máy em nè P4 631(ht) 3.0Ghz Oc lên được 4,05ghz (PSU cùi ko dám kéo lên tiếp) + CoreAvc coi 720p ngon lành,1080 thì hơi hơi giật nhẹ à nhưng ko sao ít ra nó ko bị hình đi trước tiếng đi sau hehe

em cũng dùng P4 3.0GHz, chơi 720p với ffdshow ngon lành mà, cần gì phải OC :cool:

vietrung

Active Member

mà bác coi 720p thể loại j`,em coi film bắn ình ình => cái hình nó giật ình ình vì vậy phải OC và xài coreAVC:D:D

Mình cũng xài P4 3.0 nè, config ffdshow chạy smooth & perfect!!! Bạn xem lại các bài hướng dẫn và cấu hình lại là ổn thôi!!!

MrBo682

Well-Known Member
Ðề: Xây dựng dàn HDHT tiêu chí Ngon - Bổ - Rẻ

Hình ảnh dàn 1 bác thành viên HDVietnam Hải Phòng <:p
Đồng đội Pioneer S-X33V với mình :cool:
(Là bác nào thì vào tự khen đi nhể :D )

HiHi chắc đại lý dây điện đây!!! nhiều dây quá:cool:.Đùa chút cho vui hhihi:D

game_matter

mà bác coi 720p thể loại j`,em coi film bắn ình ình => cái hình nó giật ình ình vì vậy phải OC và xài coreAVC:D:D

Bác config làm sao rồi ấy, chú em dùng K-lite + MPC bản mới nhất, không config gì cả, cứ thế chạy thôi mà 720p không bị giật bao giờ :rolleyes:
Transformer 720p nhé, loại này là bắn kinh nhất rồi còn gì :cool:
Cấu hình em: P4 631 3.0GHz, 512MB RAM DDR bus 400, VGA, Sound Onboard tất
Dàn này xem 720p tốt nhưng mấy món khác thì tệ lắm, chậm rì, ra tết định làm con mới chơi game cho sướng :D

Chỉnh sửa lần cuối:

qhuyqn

Member

Bác config làm sao rồi ấy, chú em dùng K-lite + MPC bản mới nhất, không config gì cả, cứ thế chạy thôi mà 720p không bị giật bao giờ :rolleyes:
Transformer 720p nhé, loại này là bắn kinh nhất rồi còn gì :cool:
Cấu hình em: P4 631 3.0GHz, 512MB RAM DDR bus 400, VGA, Sound Onboard tất
Dàn này xem 720p tốt nhưng mấy món khác thì tệ lắm, chậm rì, ra tết định làm con mới chơi game cho sướng :D

Bác sử dụng mainboard loại nào nữa chứ ạ ?

Thanks

ptwop

Member
Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Đã nhậu 1 bộ gồm:
- C2D E7300
- GIGABYTE™ GA-P31-ES3G
- ASUS EAH4350 SILENT/DI/512MB
- 2G RAM

Sau khi hì hục cắm, cài, config, chỉnh các kiểu thì chơi 1080p mất cỡ 40 - 60% CPU, được cái hình ảnh sắc nét, màu mè đẹp hẳn so với play default. Nhưng mà config ffdshow kiểu enhanced thì tính năng giải mã phần cứng của con VGA ném vào sọt rác mất rồi nên CPU load mới cao thế.
Lúc đầu xem 1080p cứ thắc mắc tại sao vẫn có vẻ hơi giật, kiểm tra mới biết frame đạt 24,0.. /s, không drop phát nào. Như vậy lỗi chỉ có thể từ file nguồn.
Thanks các bác đã tư vấn.

vipmb

Ðề: Đang băn khoăn và nhờ tư vấn 1 con PC chơi HD

Đã nhậu 1 bộ gồm:
- C2D E7300
- GIGABYTE™ GA-P31-ES3G
- ASUS EAH4350 SILENT/DI/512MB
- 2G RAM

Sau khi hì hục cắm, cài, config, chỉnh các kiểu thì chơi 1080p mất cỡ 40 - 60% CPU, được cái hình ảnh sắc nét, màu mè đẹp hẳn so với play default. Nhưng mà config ffdshow kiểu enhanced thì tính năng giải mã phần cứng của con VGA ném vào sọt rác mất rồi nên CPU load mới cao thế.
Lúc đầu xem 1080p cứ thắc mắc tại sao vẫn có vẻ hơi giật, kiểm tra mới biết frame đạt 24,0.. /s, không drop phát nào. Như vậy lỗi chỉ có thể từ file nguồn.
Thanks các bác đã tư vấn.

Nếu CPU từ 40-60% chắc bác chưa decode = VGA rồi. HD4350 thì dư sức chạy DXVA, bác config lại trong MPC đi.

Bên trên