[Tư vấn]Cấu hình tổng thể cho các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

nguyen667668

Ðề: Cần giúp đỡ về Máy tính dùng chơi game, xem hd

Cảm ơn bạn namnam97.
Xin anh em cho cái đơn giá và địa điểm mua hàng, cài đặt phần mềm tốt nhất ở hà nội/ nghệ an.
Xin cảm ơn

huyhoangs

Mem mới xin dc các anh em tận tình chỉ bảo.

tình hình e mới tham gia vào dd thấy anh em chơi HD sanh điệu quá,do nhu cầu thực tế và hoàn cảnh hiện tại ( ít tiền ) nên xin anh em tận tình chỉ bảo xem HD ntn để đở tốn kém nhất.em xin liệt kê 1 số đồ như thế này có coi HD trên pc mình dc không?
thiếu gì xin anh em chém dùm em
màn hình LCD 32'
MÁY TÍNH MAIN INTER G31
CPU CORE 2 DUO 7400
RAM 2GB
Ổ CỨNG WD 1TB.
XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN,MONG ANH EM TƯ VẤN GIÚP EM.

Ðề: Mem mới xin dc các anh em tận tình chỉ bảo.

Máy của bạn chạy tốt HD 720p lẫn 1080p nhé, chẳng cần nâng cấp gì hết.

huyhoangs

Máy của bạn chạy tốt HD 720p lẫn 1080p nhé, chẳng cần nâng cấp gì hết.
XIN ANH CHỈ BẢO THÊM GIỜ CẦN NHỮNG GÌ VÀ CHƯƠNG TRÌNH GÌ ĐỂ XEM ĐƯỢC FILM HD.VÀO ĐÂY NHƯ MÊ HỒN TRẬN EM KHÔNG BIẾT BẮT ĐẦU TỪ ĐÂU CẢ.

vietdung_790

Active Member
Ðề: [Tư vấn] Dựng cấu hình HTPC phù hợp với các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

Tớ đang muốn nâng cấp chip của PC lên để xem mượt mấy phim HD nhờ các bạn tư vẫn giùm

cấu hình máy của tớ :

CPU: Intel Celeron 347 D 3.06 GHZ
HDD: Hitachi 320G
Ram: 1G DDR2

Tình hình là do con chip Celeron kia quá ghẻ nên xem phim m-720p mà cũng bị giật nên tớ quyết định thay con chip dưới đây cho máy :

Intel Celeron D430 - 1.8 GHz - 512K - bus 800MHz - 64 bit - SK 775 - Box

Theo các bạn thì con chip này có thể xử lý tốt mấy phim HD 720p-180p với máy tớ không, định mua con pen-dual,nhưng hiện tại chỉ đủ tiền mua con này !!!

Chào bạn
Máy bạn như thế tình xem dc Hd 1080 luôn nhé...
Soft xem HD thì nhìu lắm..nhưng kì cựu là Media Player Classic nằm trong bộ K-lite Codec Pack ( đây là bộ codec chuyên giải mã audio và video trong đó có kèm theo 1 trình chơi play video và music)
Hoặc KMPlayer mình thì xài cái này..vì giao diện đẹp và sễ sử dụng...Tuy nhiên bạn cần phải config (tinh chỉnh) những soft này trc khi xem phim để cải thiện về âm thanh lẫn hình ảnh...
Bạn có thể xem cách config ở đây http://www.vn-zoom.com/f229/xem-phi...p-va-khac-phuc-loi-phim-bi-vo-hat-713661.html
Chúc bạn vui

huyhoangs

thanks anh em trên dd đả hướng dẫn và chỉ bảo.

dualshock

Member

Bạn hướng dẫn thì tốt rồi. Nhưng đây là diễn đàn HD thiếu gì bài hướng dẫn mà phải link sang diễn đàn khác vậy? Hơi bị thiếu tôn trọng HDVN ! (và hình như là phạm quy nữa thì phải)

edc

Active Member
Ðề: [Tư vấn] Dựng cấu hình HTPC phù hợp với các nhu cầu: Xem phim, Nghe nhạc, Chơi Game

E5200 2nd 950k bro.

nguyen667668

Mình đã lọ mọ đi hỏi cái CASE nằm ngang lắp vừa các loại linh kiện mà vẫn chưa tìm ra, anh em Pro về buil máy tinh trong diễn đàn giúp mình với:
Một chiếc máy tính hoàn chỉnh ( giới hạn mức tiền max 50 triệu VND không cần màn hình): Case nằm ngang màu đen/vàng chanh có điều khiển, cấu hình cực mạnh và công nghệ mới nhất trên thị trường hiện nay. Phục vụ nhu cầu chơi game, chiếu phim hd, đầu bluray...vv ; Bao gồm những lĩnh kiện gì để lắp ghép thành, thông số kỷ thuật, đơn giá, địa điểm có thể đặt mua được hàng, cá nhân/tổ chức nào có thể trực tiếp cung cấp, cài đặt và hướng dẫn sử dụng (Mình không phải dân chuyên ngành, kiến thức công nghệ hạn chế lắm ) Mong ânh em hương dẫn giúp đỡ chi tiết cho mình với.
Xin cảm ơn

vietdung_790

Active Member

E5200 2nd 950k bro.

E5200 mà bạn bảo là Pen-Dual đúng không ,nhưng mà cái main của tớ chỉ hỗ trợ cái E2xxx trở xuống mà thôi!!!

Mà ở cái mấy đại lý bán PC chỗ tớ toàn là E5xxx trở lên thôi, cái con Celeron D430 là cái dòng cao nhất main của tớ có thể hỗ trợ mà ở đấy có bán.
Liệu nó có xử lý tốt phim HD 720p -1080p nếu ráp vào máy tớ không hở bạn ? cho tớ biết đi để mai tớ múc luôn :D con này có 900K thôi!!

phamhongson

Well-Known Member

E5200 mà bạn bảo là Pen-Dual đúng không ,nhưng mà cái main của tớ chỉ hỗ trợ cái E2xxx trở xuống mà thôi!!!

Mà ở cái mấy đại lý bán PC chỗ tớ toàn là E5xxx trở lên thôi, cái con Celeron D430 là cái dòng cao nhất main của tớ có thể hỗ trợ mà ở đấy có bán.
Liệu nó có xử lý tốt phim HD 720p -1080p nếu ráp vào máy tớ không hở bạn ? cho tớ biết đi để mai tớ múc luôn :D con này có 900K thôi!!
Nếu bạn chỉ có ngân sách là 900k thì không nên thay chip mà nên mua thên cạc VGA rời. Main của bạn 945 là có khe PCIex16 rồi. Tầm giá 900k bạn có thẻ chọn 8400/9400 hoặc ati 4550/5450.(main 945 thường hỗ trợ tối đa E4xxx hoặc D820 nhưng kể cả khi đó cũng chỉ chạy được 720p thôi, 1080p bản <10GB cũng có thể chạy dược nhưng CPU load ~100%. Còn với VGA rời thì vô tư kể cả Blueray rip)

phamhongson

Well-Known Member

XIN ANH CHỈ BẢO THÊM GIỜ CẦN NHỮNG GÌ VÀ CHƯƠNG TRÌNH GÌ ĐỂ XEM ĐƯỢC FILM HD.VÀO ĐÂY NHƯ MÊ HỒN TRẬN EM KHÔNG BIẾT BẮT ĐẦU TỪ ĐÂU CẢ.

Xem chừng bác chủ thớt không rành về IT lắm. Tốt nhất bác cài Win7 với phần mềm Splash pro 1.7.1 và/hoặc Power DVD11 mà xài, khỏi cần căn chỉnh gì vì KMP hoặc MPC tuy nhẹ và nhiều tùy biến hay hơn nhưng phải biết ít nhiều về IT thì mới config được.

vietdung_790

Active Member

Nếu bạn chỉ có ngân sách là 900k thì không nên thay chip mà nên mua thên cạc VGA rời. Main của bạn 945 là có khe PCIex16 rồi. Tầm giá 900k bạn có thẻ chọn 8400/9400 hoặc ati 4550/5450.(main 945 thường hỗ trợ tối đa E4xxx hoặc D820 nhưng kể cả khi đó cũng chỉ chạy được 720p thôi, 1080p bản <10GB cũng có thể chạy dược nhưng CPU load ~100%. Còn với VGA rời thì vô tư kể cả Blueray rip)

Cảm ơn bạn đã wan tâm!! thế nhưng mà liệu máy card đó có tương thích với cấu hình PC của tớ ? Bởi chip Ce kia của tớ yếu quá ,ram chỉ có 1 G.Kô rõ có hổ trợ được không ?

Đang nghía 2 con card này,bạn xem đứa có thể tuơng thích với máy tớ nhá :D?

ASUS EN9500GT /DI/1GD2 (128bits) GPU nVIDIA GeForce 9500GT:

Mã:
 Engine Clock 550 Mhz, Shader Clock 1375 MHz, Memory Clock 800hz( 400 Mhz DDR2 ), DVI-I/D-Sub/HDMI, VI Max Resolution 2560 x 1600,HDCP,Support Full Microsoft® DirectX® 10 and Shader Model 4.0, Built Window Vista, NVIDIA SLI multi GPU Support. Điểm nhấn: ASUS SmartDoctor+ASUS powerful Fansink+ Pure Video HD Technology.

ASUS 1GB DDR2 5450 (EAH5450 SILENT/DI/1GD2) (64bits) GPU ATI Radeon HD 5450

Mã:
Engine Clock 650 Mhz, Memory Clock 800 MHz ( 400 MHz DDR3 ), D-Sub, DVI-I /HDMI Output, DVI Max Resolution 2560 x 1600, HDCP, Support Full Microsoft DirectX11 and Shader Model 5.0, OpenGL®3.2, Full HD 1080P support , Điểm nhấn: DirectX® 11 Support, ASUS SmartDoctor, Unified Video Decoder2 (UVD2) for Blu-ray™ and HD DVD + Full HD 1080p
Hình cái main của tớ đây:

Chỉnh sửa lần cuối:

namnam97

Chào bạn
Máy bạn như thế tình xem dc Hd 1080 luôn nhé...
Soft xem HD thì nhìu lắm..nhưng kì cựu là Media Player Classic nằm trong bộ K-lite Codec Pack ( đây là bộ codec chuyên giải mã audio và video trong đó có kèm theo 1 trình chơi play video và music)
Hoặc KMPlayer mình thì xài cái này..vì giao diện đẹp và sễ sử dụng...Tuy nhiên bạn cần phải config (tinh chỉnh) những soft này trc khi xem phim để cải thiện về âm thanh lẫn hình ảnh...
Bạn có thể xem cách config ở đây http://www.vn-zoom.com/f229/xem-phi...p-va-khac-phuc-loi-phim-bi-vo-hat-713661.html
Chúc bạn vui
Vào diễn đàn HD hỏi rồi được tư vấn sang vn-zoom =)) bạn vui tính và thật thà hay nguy hiểm nhỉ :))

namnam97

Cảm ơn bạn đã wan tâm!! thế nhưng mà liệu máy card đó có tương thích với cấu hình PC của tớ ? Bởi chip Ce kia của tớ yếu quá ,ram chỉ có 1 G.Kô rõ có hổ trợ được không ?

Đang nghía 2 con card này,bạn xem đứa có thể tuơng thích với máy tớ nhá :D?

ASUS EN9500GT /DI/1GD2 (128bits) GPU nVIDIA GeForce 9500GT:

Mã:
 Engine Clock 550 Mhz, Shader Clock 1375 MHz, Memory Clock 800hz( 400 Mhz DDR2 ), DVI-I/D-Sub/HDMI, VI Max Resolution 2560 x 1600,HDCP,Support Full Microsoft® DirectX® 10 and Shader Model 4.0, Built Window Vista, NVIDIA SLI multi GPU Support. Điểm nhấn: ASUS SmartDoctor+ASUS powerful Fansink+ Pure Video HD Technology.

ASUS 1GB DDR2 5450 (EAH5450 SILENT/DI/1GD2) (64bits) GPU ATI Radeon HD 5450

Mã:
Engine Clock 650 Mhz, Memory Clock 800 MHz ( 400 MHz DDR3 ), D-Sub, DVI-I /HDMI Output, DVI Max Resolution 2560 x 1600, HDCP, Support Full Microsoft DirectX11 and Shader Model 5.0, OpenGL®3.2, Full HD 1080P support , Điểm nhấn: DirectX® 11 Support, ASUS SmartDoctor, Unified Video Decoder2 (UVD2) for Blu-ray™ and HD DVD + Full HD 1080p
Hình cái main của tớ đây:

Bạn kiếm HD 4650 dc thì ok nhé :) Nvidia xem HD ngon hơn ATI đấy ( theo mình là thế ) . Không kiếm dc Hd4650 thì ăn em 9500 đi :)

namnam97

Vỏ case này được không bác : Công ty cổ phần Thương mại và Công nghệ máy tính Hà Nội Mới - Linh Kiện Máy Tính :: Case - Vỏ máy tính :: Zalman :: HD503 . Bác chỉ cần giải trí ,không phải là pc chuyên dụng cho những lĩnh vực cần cấu hình cực cao nên em nghĩ CPU core i7 là quá ok ,VGA thì GTX 560 ,HD 6970 ,HD6850 em nào cũng dư sức chơi game rồi . Sợ yếu thì mua hẳn 2 em VGA ,4 em cắm vào là được . Nguồn thì người bán VGA sẽ cho bác chuẩn luôn cần nguồn bao nhiêu . Mua càng dư công suất càng tốt .
Nếu blueray và game thì bác mua PS3 nữa . Thêm vài phụ kiện như chuột bàn phìm ko dây cũng vài triệu ,vô lăng ,tay cầm chơi game .
Nói thật với bác là mua tiêu chí ngon bổ rẻ mới cần suy nghĩ ,chứ 50 triệu như bác thì bác ra Hà Nội 1 chuyến vào Mai Hoàng ,Nhật Thanh rồi các anh ý sẽ build cho bác 1 case tuyệt vời luôn . Cứ cái nào cao cấp và mạnh nhất mà chơi thôi .
VGA Công ty cổ phần Thương mại và Công nghệ máy tính Hà Nội Mới - Linh Kiện Máy Tính :: VGA Card - Cạc màn hình :: MSI :: MSI R6970-2PM2D2GD5 ,2 em này mất 20 triệu thì game ko bao h là vấn đề bác ạ :)

nguyen667668

Vỏ case này được không bác : Công ty cổ phần Thương mại và Công nghệ máy tính Hà Nội Mới - Linh Kiện Máy Tính :: Case - Vỏ máy tính :: Zalman :: HD503 . Bác chỉ cần giải trí ,không phải là pc chuyên dụng cho những lĩnh vực cần cấu hình cực cao nên em nghĩ CPU core i7 là quá ok ,VGA thì GTX 560 ,HD 6970 ,HD6850 em nào cũng dư sức chơi game rồi . Sợ yếu thì mua hẳn 2 em VGA ,4 em cắm vào là được . Nguồn thì người bán VGA sẽ cho bác chuẩn luôn cần nguồn bao nhiêu . Mua càng dư công suất càng tốt .
Nếu blueray và game thì bác mua PS3 nữa . Thêm vài phụ kiện như chuột bàn phìm ko dây cũng vài triệu ,vô lăng ,tay cầm chơi game .
Nói thật với bác là mua tiêu chí ngon bổ rẻ mới cần suy nghĩ ,chứ 50 triệu như bác thì bác ra Hà Nội 1 chuyến vào Mai Hoàng ,Nhật Thanh rồi các anh ý sẽ build cho bác 1 case tuyệt vời luôn . Cứ cái nào cao cấp và mạnh nhất mà chơi thôi .
VGA Công ty cổ phần Thương mại và Công nghệ máy tính Hà Nội Mới - Linh Kiện Máy Tính :: VGA Card - Cạc màn hình :: MSI :: MSI R6970-2PM2D2GD5 ,2 em này mất 20 triệu thì game ko bao h là vấn đề bác ạ :)

cảm ơn bạn, có nhiều lời khuyên tốt sẽ giúp cho những con gà như mình đi đúng đường, không rồi lại thức cả đêm, nghĩ cả ngày về 1 vấn đề mới mẻ, nhưng cực kỳ thích thú đới với bản thân

vietdung_790

Active Member

Bạn kiếm HD 4650 dc thì ok nhé :) Nvidia xem HD ngon hơn ATI đấy ( theo mình là thế ) . Không kiếm dc Hd4650 thì ăn em 9500 đi :)

Có có!! tớ phát hiện ở chỗ tớ có con HD4650 này:

Asus EAH4650 1GB - ATI Radeon HD 4650 GPU

Đây là Card ATI mà con 9500 là Nvidia.vậy chắc em 9500 tốt hơn phải ko bạn ?

Nhưng mà con nào có thể chạy êm nhất với máy tớ ?nó có yêu cầu về nguồn cao không ?Nhỡ đâu vác con VGA về nó lại làm máy quá tải thì toi!!

Cục nguồn của tớ thuộc loại :JeTek Q350T (350W) - 24pin/Công suất thực

Ðề: [REQ]Xin tư vấn cấu hình Desktop

1. CPU và main thì ok . Về sau ổ sẽ có dung lượng lớn hơn nên 6 sata có lẽ là đủ dùng rồi bác ạ .
2. Ram quá good .
3.HDD thì Samsung có tỉ lệ mang đi bảo hành cao bác ạ ,bác mua WD em nghĩ là hợp lý :)
4.VGA quá tồi ....GT430 không đáng để mua đâu bác ạ .Vì em nó ko xứng đồng tiền bát gạo bỏ ra mà đầu tư vì hiệu năng kém mà giá thì cao và 1 dàn máy với CPU thế kia mà đi với GT430 thì ..em thà chơi VGA on còn hơn .
Nếu không quá chú trọng về game khủng ,bác hãy chọn HD6670 ( VGA mạnh nhất không cần nguồn phụ bây h ) hoặc HD 6850 ,GTX 560Ti .
5. Nguồn nếu có nhiều HDD + HSF ...thì chọn FSP EPSILON 600W - TruePower ,nếu chỉ 1-2 HDD thì bác làm em FSP blue storm 500W - TruePower là ok.
6. Ổ DVD thì em vote cho Asus :)

cảm ơn bác đã chia sẻ,tiện đây cho em hỏi luôn,giờ e muốn đổi sang cái main này ko biết chất lượng của main đó thế nào,em có nghe nói nó có lỗi gì đó nhưng chưa thấy ai post lên.
Main xem hình dưới:

REV 3.0 - New P67 B3 Revision
DIGI+ VRM - Digital Power Design: The New Standard on Intel P67 Platform

Dual Intelligent Processors 2 with DIGI+ VRM
BT GO! (Bluetooth) - Diverse BT Enjoyment, New Technology Lifestyle
EFI BIOS (EZ Mode) - Flexible & Easy BIOS Interface
Quad USB 3.0/SATA 6Gb/s Support - Double Access, Double Convenience
Intel® LAN Support - Faster Transfer Speed

Thông tin chi tiết của sản phẩm
CPU Intel® Socket 1155 for Intel® 2nd Generation Core™ i7 Processor/Core™ i5 Processor/Core™ i3 Processor/
Support Intel® 32nm CPU
Supports Intel® Turbo Boost Technology 2.0
* The Intel® Turbo Boost Technology 2.0 support depends on the CPU types.
* Refer to ASUSTeK Computer Inc. for Intel CPU support list

Chipset Intel® P67(B3) Express Chipset
Memory 4 x DIMM, Max. 32 GB, DDR3 2200(O.C.)*/2133(O.C.)/1866(O.C.)/1600/1333/1066 Non-ECC,Un-buffered Memory
Dual Channel memory architecture
Supports Intel® Extreme Memory Profile (XMP)
* According to Intel® SPEC, the Max. 32GB memory capacity can be supported with DIMMs of 8GB (or above). ASUS will update QVL once the DIMMs are available on the market.
* Hyper DIMM support is subject to the physical characteristics of individual CPUs. Some hyper DIMMs only support one DIMM per channel. Please refer to Memory QVL for details.
* Due to CPU behavior, DDR3 2200/2000/1800 MHz memory module will run at DDR3 2133/1866/1600 MHz frequency as default.
* Please refer to ASUSTeK Computer Inc. or user manual for Memory QVL.

Expansion Slots 2 x PCIe 2.0 x16 (single at x16 or dual at x8/x8 mode)
1 x PCIe 2.0 x16 * [Black] (max. at x4 mode, compatible with PCIe x1 and x4 devices)
2 x PCIe 2.0 x1
2 x PCI
*The PCIe x16_3 slot shares bandwidth with PCIe x1_1 slot, PCIe x1_2 slot, USB3_34 and ESATA12. The PCIe x16_3 runs at x1 mode by default for system resource optimization.(PCIe x1_2 will be disabled.)
Multi-GPU Support Supports NVIDIA® Quad-GPU SLI™ Technology
Supports ATI® Quad-GPU CrossFireX™ Technology
Storage Intel® P67(B3) Express Chipset
2 xSATA 6.0 Gb/s ports (gray)
4 xSATA 3.0 Gb/s ports (blue)
Intel® Rapid Storage Technology Support RAID 0,1,5,10
Marvell® 9120 controller
2 xSATA 6.0 Gb/s ports (navy blue)*
JMicron® JMB362 SATA controller
2 xExternal SATA 3.0 Gb/s ports*

P/S: nhu cầu của e là vừa game online vừa giải trí HD,bác nói cụ thể hơn về VGA (giữa nVidia và ATI nên chọn chip nào)

Bên trên