Tư vấn cách lắp đặt và tinh chỉnh loa 5.1

Ðề: Tư vấn cách lắp đặt và tinh chỉnh loa 5.1

em định lắp lại 2 loa sur như thế này được không(những ô khoanh đỏ). 2 loa front sau e mua chân sau truoc1.jpg phai 1.jpg trai1.jpg

garu2803

Để sau rèm hiệu ứng âm thanh giảm đi ngay, rèm chứ có phải không khí đâu, kiểu gì cũng cản âm :D

khanhkun84

Active Member

nếu ko chuyển đc thì trước mắt bác tạm hài lòng với phòng này vậy. sau này có đk thì chuyển sau

Vtau

Surround có vẻ tạm ổn rồi bác, front nên xa center thêm một chút sẽ có hiệu ứng về không gian rõ ràng hơn - giá như có chân thì tốt nhẩy...!

cảm ơn tất cả các anh em. em vừa lắp xong. sau e sẽ chụp ảnh post lên và nhờ anh em tư vấn chỉnh nữa :)

danhthangvn

Member

2 cái sur mà để xa thế thì âm thanh nó biến mất tiêu, chẳng nghe được gì. 2 front nên để các xe nhau ra một chút nữa, ~2m bạn nhé. Với phòng như thế này thì cho 4 cái chân cho front và surrond là hợp lý nhất, 2 cái surround có thể đặt gần chỗ ngồi (~1,5m) khi bạn xem phim và cất sát tường khi không xem phim, rất cơ động.

khanhkun84

Active Member

cảm ơn tất cả các anh em. em vừa lắp xong. sau e sẽ chụp ảnh post lên và nhờ anh em tư vấn chỉnh nữa :)

tư vấn thì đã tư vấn từ đầu rồi nhé. cái chính là bạn nghe cảm thấy hay và nhìn cảm thấy đẹp là đc, vì mọi người chỉ nhìn qua ảnh nên chỉ tư vấn tổng quát đc thôi, khi bạn thấy ổn rồi thì là ok. nếu ko mấy ae trên này mối người 1 ý là bạn mệt đấy hihi.

tư vấn thì đã tư vấn từ đầu rồi nhé. cái chính là bạn nghe cảm thấy hay và nhìn cảm thấy đẹp là đc, vì mọi người chỉ nhìn qua ảnh nên chỉ tư vấn tổng quát đc thôi, khi bạn thấy ổn rồi thì là ok. nếu ko mấy ae trên này mối người 1 ý là bạn mệt đấy hihi.
vâng. cảm ơn bác khanhkun rất nhiệt tình.nếu có dịp nào qua bắc ninh mời các bác vào nhà em chơi giao lưu. số điện thoại của em là 0947265936 :D. tiện bác nào dùng polk 1600 cho em hỏi tí. sau cái sub nó có 2 nút:1 nút chỉnh volume với 1 nút chỉnh low pass(Hz) từ 80 đến 100 rồi 160 thì nên để ở mức nào ạ

do_long_khach

Well-Known Member

Nhiều bác trên này, gồm các bác thợ luôn, hay tư vấn để lao surround ngang tầm tai??? Em xem thử User Manual của mấy con AVR Denon tháy nó khuyên để cao cách tai 60 - 90 cm. Vậy ai đúng nhỉ??? Ủa đọc lên trên mới thấy có bác nhắc vụ này rồi.

danhthangvn

Member

Nhiều bác trên này, gồm các bác thợ luôn, hay tư vấn để lao surround ngang tầm tai??? Em xem thử User Manual của mấy con AVR Denon tháy nó khuyên để cao cách tai 60 - 90 cm. Vậy ai đúng nhỉ??? Ủa đọc lên trên mới thấy có bác nhắc vụ này rồi.

Để loa sur cao hơn tai mình thì hiệu ứng âm thanh vòm sẽ tốt hơn, nghe có cảm giác âm thanh "rộng" và "đầy" hơn. Bố trí loa sur cao hơn tai người ngồi ghế (~1,5m) thì thường phải treo trên tường và phải dùng bát treo có thể xoay để hướng loa về phía người nghe, còn chân đế đặt loa thì thường ~1,2m hoặc thấp hơn nên loa chỉ ở độ cao NGANG TẦM TAI thôi.

dh201hy

Well-Known Member

Để loa sur cao hơn tai mình thì hiệu ứng âm thanh vòm sẽ tốt hơn, nghe có cảm giác âm thanh "rộng" và "đầy" hơn. Bố trí loa sur cao hơn tai người ngồi ghế (~1,5m) thì thường phải treo trên tường và phải dùng bát treo có thể xoay để hướng loa về phía người nghe, còn chân đế đặt loa thì thường ~1,2m hoặc thấp hơn nên loa chỉ ở độ cao NGANG TẦM TAI thôi.

Ngày trước khi bắt đầu setup mặc dù đã đọc rất kỹ Manual của Denon 4310 (yêu cầu cao hơn tai từ 60-90cm, tạo với đường thẳng nối từ người xem đến màn ảnh một góc 120 độ), nhưng em lại ko làm theo. Đạt ngang tai theo tư vấn.

Vừa rồi em có mua đôi JBL control1x. Trong tài liệu của nó cũng nói y như thằng Denon. Thế là em setup lại. Cao hơn tai em 1m, hơi lùi về phía sau, hướng loa về người xem tạo thành góc 120 độ thì đúng là âm thành vòm tốt hơn rất nhiều. Ví dụ khi có máy bay trực thăng bay từ bay từ đằng sau thì nó phành phạch trên đầu (chứ ko chỉ ngang tai như trước)

khanhkun84

Active Member

em thấy cũng tùy từng bộ mà nó hướng dẫn cách DJ sao cho hợp lý nhất với loa của nó, còn với bộ khác chưa chắc đã hữu dụng, các bác nếu biết nhiều về bộ chủ thớt mua thì cứ tư vấn nhiệt tình và đúng theo manual là đc mà

Em đã lắp loa như hình (loa sub để trong tủ, loa center em để sau tivi). Bác nào dùng polk 1600 cho em hỏi tí. Sau cái sub nó có 2 nút: 1 nút chỉnh volume với 1 nút chỉnh low pass(Hz) từ 80 đến 100 rồi 160 thì nên để ở mức nào ạ? Và chỉnh avr denon 1312 như nào thì hợp lý ạ? Cái nút restorer và nút night ra cái D.comp trên remote để làm gì? Mong các cao thủ giúp đỡ em. Em cảm ơn nhiều
phai lap.jpg truoc lap.jpg truoc lap 2.jpg

Chỉnh sửa lần cuối:

khanhkun84

Active Member

Ngày trước khi bắt đầu setup mặc dù đã đọc rất kỹ Manual của Denon 4310 (yêu cầu cao hơn tai từ 60-90cm, tạo với đường thẳng nối từ người xem đến màn ảnh một góc 120 độ), nhưng em lại ko làm theo. Đạt ngang tai theo tư vấn.

Vừa rồi em có mua đôi JBL control1x. Trong tài liệu của nó cũng nói y như thằng Denon. Thế là em setup lại. Cao hơn tai em 1m, hơi lùi về phía sau, hướng loa về người xem tạo thành góc 120 độ thì đúng là âm thành vòm tốt hơn rất nhiều. Ví dụ khi có máy bay trực thăng bay từ bay từ đằng sau thì nó phành phạch trên đầu (chứ ko chỉ ngang tai như trước)

em cũng thích vụ này quá. mà em toàn để ngang tai với 4 cái chân đế thôi,
dàn của em là dàn này
http://www.vatgia.com/346/178094/sony-dav-is10.html
chả biết có để như bác đc ko nếu đc bác chỉ giáo em tí.

em cũng thích vụ này quá. mà em toàn để ngang tai với 4 cái chân đế thôi,
dàn của em là dàn này
http://www.vatgia.com/346/178094/sony-dav-is10.html
chả biết có để như bác đc ko nếu đc bác chỉ giáo em tí.

khi em nằm ở ghế xem phim. loa cao hơn tai tầm 30 cm. e cũng thấy âm thanh bay qua đầu :D. bác thử để loa cao hơn xem nào

khanhkun84

Active Member

em đọc manual mà ko thấy có mục nào là đặt 2 loa sur lên cao 60 hay 90 cm so với người ngồi nghe, chỉ thấy nói loa sur với vị trí ngồi nghe với loa center tạo thành góc từ 100 đến 120 độ thôi, chắc là mỗi bộ 1 manual khác nhau rồi, mình gà quá.

em đọc manual mà ko thấy có mục nào là đặt 2 loa sur lên cao 60 hay 90 cm so với người ngồi nghe, chỉ thấy nói loa sur với vị trí ngồi nghe với loa center tạo thành góc từ 100 đến 120 độ thôi, chắc là mỗi bộ 1 manual khác nhau rồi, mình gà quá.
trong cái manual của loa polk tl1600 thì cũng ko có nhưng cái manual của avr denon 1312 thì lại có bác à

trong cái manual của loa polk tl1600 thì cũng ko có nhưng cái manual của avr denon 1312 thì lại có bác à

khanhkun84

Active Member

manual của tớ ko có mục đấy bạn ạ thấy nó ghi 5 loa so với vị trí ngồi nghe cùng 1 khoảng cách, loa sur với vị trí nghe với loa center tạo thành 1 góc từ 100 - 120 độ.
loa front với vị trí nghe với loa center tạo thành 1 góc 30 độ. thôi của mình đời cũ từ năm 2007 thì chắc là ko có như mấy bộ đời mới rồi. đằng nào thì ngày mai cũng DJ lại phòng cho nó gọn lại vậy hihi

sau bác cứ thử để loa cao lên rồi nghe thử xem. nếu hay hơn thì bác lại làm cái chân cao hơn là ok ngay ấy mà :D

Bên trên