Trường Vũ nên chia tay trung tâm Vân Sơn để gia nhập Asia vì khán giả hâm mộ?

songsongtt

Active Member
Ðề: Trường Vũ nên chia tay trung tâm Vân Sơn để gia nhập Asia vì khán giả hâm mộ?

Cuốn Asia 180 - Gặp Nhau Làm Chi là đỉnh của đỉnh của đỉnh rồi đó bác, nó kết hợp tuyệt vời giữa giọng hát Trường Vũ với Hòa âm cực kỳ điêu luyện đậm chất lính của Trung tâm Asia mà. CD hàng đầu rất đáng nghe đáng sưu tầm :-bd
Hồi đó TV luyến nghe còn hay, sau này luyến thấy khàn khàn hay bị mất tiếng hoặc nghe không rõ, phong cách của anh ấy thay đổi rồi. Nếu anh ấy cứ hát như vậy thì mình nghĩ Asia sẽ không mời nữa đâu.
Mình cũng chỉ có CD này của TV thôi (vì mình sưu tầm Asia nên có lưu vào ổ cứng), nghe mấy bác khen nên mới lấy ra nghe, nghe xong mới thấy đúng là Trường Vũ một thời mình cũng đã từng thích. Ai có thể chỉ cho mình CD nào của TV hay hơn cd AsiaCD180 Gặp Nhau Làm Chi mình xin cảm ơn.
Không bàn về hòa âm (vì Asia không có đối thủ), mỗi việc thu âm và mix thôi nghe của Asia thật là sướng lổ tai trâu của mình. Mix thật ra cũng là một nghệ thuật đi đôi với hòa âm, hòa âm hay mà mix dở thì cũng không đạt, bài hát không truyền cảm. Người Mix và người hòa âm họ giống nhau như là hai họa sỹ cùng vẽ một bức tranh vậy, thường người hòa âm hay thì Mix cũng sẽ hay. Tuyệt vời nhất là người hòa âm cũng là người mix nhạc có kỹ thuật vì như vậy sẽ làm cho bản hòa âm của mình khi ra thành bản nhạc sẽ ưng ý hơn. Trúc Hồ là ví dụ điển hình cho một họa sĩ âm thanh đa năng tài ba, vừa hòa âm vừa mix nhạc. Tóm lại mình thích nghe một bài hát theo thứ tự HÒA ÂM, MIX, THU ÂM (không bàn về ca sỹ).
Mình trước giờ ít khi để ý đến người Mix nhạc, nhưng sau này rất chú tâm vào cái này. Đối với người có chất giọng đẹp thường người ta mix nhạc rất nhẹ nhàng để nâng giọng ca sỹ lên, còn ai hát giọng yếu hoặc không đẹp thì mix nhạc mạnh lên sẽ che bớt yếu điểm của ca sỹ lại. Bên cạnh đó cộng với nếu biết cách hòa âm thì cũng sẽ nâng được giọng ca sỹ lên (chứ không thì bị nhạc che bớt đi). Các bạn đi hat karaoke ở tiệm cũng dễ thấy lối hòa âm của nó làm cho người hát dở cũng đỡ bị phô nhưng người hát hay thì lại bị nó làm mờ giọng. Ngoài ra còn phải biết phân kênh nhạc theo loa tùy theo thời điểm nữa.... Đôi khi coi video thấy họ kéo Violin nhưng nghe thì không rõ, tức là lúc đó họ mix giảm âm lượng của Violin lại để người nghe chú tâm hơn vào tiếng hát của ca sỹ hoặc nhạc cụ khác.
Lấy ví dụ 2 video sau đây:
[video=youtube;eClL4aM9V7Q]https://www.youtube.com/watch?v=eClL4aM9V7Q[/video]
[video=youtube;bPS_JSwT2v0]https://www.youtube.com/watch?v=bPS_JSwT2v0[/video]

Các bạn xem commnent bên dưới Video bài Hà Thanh Xuân hát song ca với Huỳnh Phi Tiễn mà xem, người ta khen là Asia sao mà hòa âm nghe nhẹ nhàng thế, nghe thật là "sầu lại thêm sầu". Không phải Hương Thủy hát không hay nhưng nếu hát cho Asia thì sẽ hay hơn đó (Hi hi thực ra mà nói thì HTX hát nghe cũng êm ái phê hơn Hương Thủy). Nghệ thuật mix nhạc là chỗ này ( cũng không bàn về hòa âm nữa).
Bên trong nước Việt Nam mình mix nhạc rất dở, hình như họ chưa nhận ra tại sao họ lại không thể làm nhạc hay bằng hải ngoại (không bàn về hòa âm). Hà Thanh Xuân qua Asia hát tự nhiên thấy hay hơn là vậy.

P/S: Tà áo đêm noel, ôi Bảo Tuấn đâu rồi. Nhạc lính là mình thấy anh Bảo Tuấn và Chế Linh là hát hay nhất. Trường Vũ hát bản này nghe chán không chịu được.

Chỉnh sửa lần cuối:
Trung tâm ASIA mình có xem,nhưng mình thích nghe nhất là ca sĩ băng tâm hát,người đẹp hát lại hay,nhìn mặt cũng hơi thấy dê dê nên mình khoái,còn ghét nhất là ca sĩ đan nguyên,hát đã không ra gì rồi,lại còn đi nhái giọng giống kiểu chế linh,riêng hát giọng đan nguyên nhé,đây không cần phải tập luyện thanh

shinrei

Ðề: Trường Vũ nên chia tay trung tâm Vân Sơn để gia nhập Asia vì khán giả hâm mộ?

bác Ngạn dẫn chương trình có châm biếm cũng rất thâm thúy, ko như Asia xuyên tạc chính trị khá nhiều, dù chương trình rất hay nhưng vì định hướng nội dung đó mà bị cấm chiếu trong nước, một lần muốn tìm xem cũng khó ơi là khó...

new_adm

Well-Known Member

một chủ đề của mình hay dù qua rất nhiều năm :x

Bên trên