Trịnh Công Sơn - Một Cõi Đi Về.....

phuc_1991

Well-Known Member
Có đôi khi bất chợt tôi được nghe lại từ một góc phố nào đó những âm thanh quen thuộc của một bài hát mà những ca từ mộc mạc của nó đã đi vào lòng người chắc là từ lâu lắm rồi: " Bao nhiêu năm rồi còn mãi ra đi. Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt....". Ta chợt giật mình nhớ về ông-người nhạc sĩ của một thời quá khứ, của cuộc đời, của con người và của tình yêu.
Trịnh Công Sơn! Tôi luôn nhắc đến tên ông với một sự kính trọng đặc biệt. Một con người có lẽ đã dành phần lớn cuộc đời mình cho nghệ thuật. Đôi khi chúng ta nghe nhạc Trịnh và nhận ra chính mình trong đó: sự nông nổi của tuổi trẻ, khát khao yêu thương cháy bỏng, một chút yêu đời, say mê, cái nhìn về quê hương tươi đẹp, về tình yêu giữa con người. Và đôi lúc giữa những khoảng lặng của cuộc sống ta nhận ra ta còn lại những gì sau những tháng ngày chạy theo những phù phiếm của cuộc đời. Có người nói nhạc Trịnh quá đau khổ. Vâng họ nhận xét không sai. Có người lại nói nhạc Trịnh quá ủy mị. Họ nói cũng không sai, nhưng mọi người đừng nhìn nhận một phía mà hãy cảm nhận âm nhạc của Trịnh Công Sơn bằng cả tâm hồn mình. Chính những trải nghiệm về lịch sử khốc liệt và việc chứng kiến cuộc đời nhỏ bé của con người đi vào hư vô mà ngày nay chúng ta mới có Cát Bụi, Một cõi đi về và những ca khúc phản chiến như Đại bác ru đêm, Gia tài của mẹ, hay Nối vòng tay lớn...Còn sự ủy mị và bế tắc của nhạc sĩ có lẽ là do một tình cảm rất lớn với cuộc đời và con người mà ông không nỡ vứt bỏ để rồi một mình ôm sự buốt giá đau khổ. Và đôi khi trong nhạc Trịnh ta như người khác bộ hành dừng chân trong một quán trọ, nhìn ngắm cuộc đời tươi đẹp sau một chuyến đi dài bám đầy bụi bặm cuộc đời "con sông là quán trọ và trăng-tên lãng du", thấy một thoáng tinh khôi trong tâm hồn: " tôi thu mình bé lại làm mưa tan giữa trời ". Nhạc Trịnh là thế đó nhẹ nhàng, day dứt mà cũng không thiếu sự hồn nhiên. Và chúng ta hãy cùng sống và cảm nhận, hãy sống thật bao dung và vị tha bởi vì:" sống trong đời sống cần có một tấm lòng-để gió cuốn đi".
Trên đây là một vài dòng cảm nhận của em về cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn. Mong các bác yêu nhạc Trịnh ghé qua đóng góp vài lời nhận xét để tên tuổi của ông không bị chìm vào quên lãng!

sct70

Well-Known Member
Ðề: Trịnh Công Sơn - Một Cõi Đi Về.....

- Ôi những tâm hồn đồng điệu. Mình cũng là người rất yêu thích nhạc của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn mặc dù không được may mắn diện kiến cùng Ông.

- Nhạc ông mang đầy tính nhân văn, tình yêu và thân phận con người. Sự khắc khoải, xót xa, bế tắc trong Ông là sự Sự khắc khoải, bế tắc của con người rất người trước nổi đau của đồng loại. Dù thế trong Ông vẫn thấy le lói đâu đó một lối thoát để "Tôi ơi đừng tuyệt vọng". Lòng bao dung, vị tha yêu thương con người trong Ông đã tạo nên một nhân cách lớn để giờ đây mọi chúng ta đều nhớ đến Ông.

- Còn tính uỷ mị thì không. Nhạc Ông dù có mang đầy nhữnng nổi đau như điên như dại không nói được thành lời nhưng không hề có sự yếu đuối, sợ hải, van xin, cầu cạnh hay dựa dẫm vào bất kỳ một ai.

Vài cảm nhận viết vội sẽ chia cùng các bạn.

phuc_1991

Well-Known Member

rất mong các bạn yêu nhạc Trịnh cùng chia sẻ những cảm nhận của mình

anhtuanngoc

Well-Known Member

Không phải là người thực sự yêu nhạc Trịnh khó có thể viết những dòng đầy xúc cảm như vậy

anhtuanngoc

Well-Known Member

Nếu đã thích nhạc Trịnh và yêu nó như thế em nghĩ bác cũng nên làm một bài viết thảo luận về những ca sỹ thể hiện tình khúc Trịnh Công Sơn hay nhất

phuc_1991

Well-Known Member

Nếu đã thích nhạc Trịnh và yêu nó như thế em nghĩ bác cũng nên làm một bài viết thảo luận về những ca sỹ thể hiện tình khúc Trịnh Công Sơn hay nhất

Theo e một ca sĩ cất lên tiếng hát với nhạc Trịnh thì họ đều đã có tình cảm đặc biệt với dòng nhạc này vì thế cho nên cũng ko nên xem ca sĩ nào thể hiện hay nhất ko khéo cãi nhau chết bác ah

thewall2010

Active Member

mình chỉ nghe nhạc trịnh về đêm khuya vầ nhất là khánh ly hát.

1 cảm giác khó nói quá.

ti2li119

Well-Known Member

Là một trong số rất ít nhạc sĩ sáng tác trên 1000 bài hát. Đáng tiếc phần lơn đã bị thất lạc, ng ta chỉ còn nghe những bản phổ biết :(

phuc_1991

Well-Known Member

"Bao nhiêu năm làm kiếp con người, chợt một chiều tóc trắng như vôi, lá úa trên cao rụng đầy, cho trăm năm vào chết một ngày". Các bác nghĩ sao về 2 chữ "VÔ THƯỜNG"

sct70

Well-Known Member

- Ôi ! "Một cõi đi về". Mình nghĩ Nhạc Trịnh đa số chỉ hợp gu với những người sống nội tâm, với những bác đã lớn tuổi trãi qua nhiều nỗi thăng trầm trong cuộc sống thường quay lại chiêm nghiệm về cuộc đời mới nhấm nháp được nỗi "đau" và cái hay trong ấy. Hình như xã hội đang tiến theo một chiều hướng khác...Do vậy topic này khá vắng bóng.

Up cho em ấy lên.

anhtuanngoc

Well-Known Member

- Ôi ! "Một cõi đi về". Mình nghĩ Nhạc Trịnh đa số chỉ hợp gu với những người sống nội tâm, với những bác đã lớn tuổi trãi qua nhiều nỗi thăng trầm trong cuộc sống thường quay lại chiêm nghiệm về cuộc đời mới nhấm nháp được nỗi "đau" và cái hay trong ấy. Hình như xã hội đang tiến theo một chiều hướng khác...Do vậy topic này khá vắng bóng.

Up cho em ấy lên.
Bác đừng nghĩ thế. Ngay cả chủ topic này em nghĩ hình như là sinh năm 1991 nên đâu phải người trẻ tuổi không nghe

phuc_1991

Well-Known Member

Bác đừng nghĩ thế. Ngay cả chủ topic này em nghĩ hình như là sinh năm 1991 nên đâu phải người trẻ tuổi không nghe

vâng e sinh năm 91, cũng có nhiều bạn trẻ thích nghe nhạc Trịnh nhưng ít quá bác ah, mong ae yêu nhạc Trịnh đi qua hãy để lại 1 vài dấu chân cho tên tuổi nhạc sĩ ko rơi vào quên lãng!

Tyna_Le

1 cây guitar, 1 ly đen đá để diễn tả những giai điệu của Trịnh Công Sơn

scorpio_9x

Well-Known Member

vâng e sinh năm 91, cũng có nhiều bạn trẻ thích nghe nhạc Trịnh nhưng ít quá bác ah, mong ae yêu nhạc Trịnh đi qua hãy để lại 1 vài dấu chân cho tên tuổi nhạc sĩ ko rơi vào quên lãng!

nhạc trịnh mình cũng thích nghe nhưng ko nghiện lắm, chỉ một số bài nổi tiếng thôi, hì, có lẽ chưa tới lúc :D

thewall2010

Active Member

hn trời đang mưa, 1 cõi đi về làm tâm trạng thêm sầu não :((

tusontay

Huyền Thoại

Up cho em ấy lên.
Không vắng đâu bác. Chẳng qua là em chỉ hay nghe & cảm nhận, chứ ít khi cmt ở đây! :D

sct70

Well-Known Member

Hiện nay với mình, bạn bè cũng như đồng nghiệp cũng khá nhiều thế mà mình biết chỉ có 02 người thích nghe nhạc Trịnh Công Sơn trong đó 01 người còn không thỗ lộ nếu mình không nói mình rất thích nghe nhạc Trịnh. Bác ấy bảo vì xung quanh không thấy ai thích nhạc Trịnh giống mình nên nói ra thấy mình chẳng giống ai lạc lỏng quá. Thế đấy các bác ạ.

anhtuanngoc

Well-Known Member

Hiện nay với mình, bạn bè cũng như đồng nghiệp cũng khá nhiều thế mà mình biết chỉ có 02 người thích nghe nhạc Trịnh Công Sơn trong đó 01 người còn không thỗ lộ nếu mình không nói mình rất thích nghe nhạc Trịnh. Bác ấy bảo vì xung quanh không thấy ai thích nhạc Trịnh giống mình nên nói ra thấy mình chẳng giống ai lạc lỏng quá. Thế đấy các bác ạ.
Lại mắc bệnh tâm lý đám đông rồi

Bên trên