Toshiba chính thức rút khỏi thị trường TV Mỹ và cả những thị trường khác

caothudeche

Moderator
Ðề: Toshiba chính thức rút khỏi thị trường TV Mỹ và cả những thị trường khác

Còn em Sony, cũng đang có dấu hiệu thua lỗ.
Em Sharp thì vẫn cứ tà tà có khi lại sống lâu và mạnh hơn khi các anh em khác về ở ẩn.

phuongmit

Em đang lăn tăn giữa toshiba 55L545p và Sharp 60LE650. Đọc tin này chắc thôi toshiba nhưng 55L5450 ảnh có vẻ đẹp hơn Sharp @@ LG và SS thì e k thích. Mua gì đây

nsnhd

Well-Known Member

Xem giá của Toshiba so với SS, LG là biết rồi, chắc Sony là cái tên kế tiếp

Buồn quá , TOSHIBA là thương hiệu TV đẹp , bền , rẻ nhất mà mình tin dùng .

neohsan

Member

Thế giới bây giờ khác hoàn toàn thế giới các bạn biết về Jap-made trước kia.
- Ngày xưa các hãng tự làm bóng hình lấy. Mấy quả ti vi JVC / Sony / Mitsubishi hàng nội địa là một minh chứng. Đành rằng cũng có những trường hợp mua lại bóng hình CRT nhưng tựu chung mà nói, mỗi hãng có một thế mạnh và tạo ra thị trường riêng của mình. Càng về giai đoạn thoái trào, những công ty đi mua lại bóng hình CRT sẽ không còn có lãi nữa và họ tự rút ra khỏi thị trường TV CRT.
- Ngày nay thì sao? Xin thưa với các bạn, áp dụng quy luật ở trên, chúng ta có những ví dụ điển hình là Toshiba, Pioneer...v.v Các công ty này đi mua lại tấm nền LCD của các liên doanh/ nhà sản xuất LCD sau đó tự họ sẽ làm nốt phần còn lại. Các liên doanh/nhà sản xuất tấm LCD này là ai thì điểm mặt đếm tên cũng có vài thằng thôi, ko có nhiều. Mà cái thằng nào tự sản xuất tấm LCD lại vừa sản xuất TV nữa thì nó chắc chắn đạt được vài yếu tố tối ưu hóa, trong đó đáng nói nhất là giá cả sau rồi đến trải nghiệm người tiêu dùng. Điển hình Samsung, sharp, LG, sony (riêng bé Sony là trường hợp đặc biệt nên được cho vào đây).
- Vậy là khi thời điểm LCD TV còn ở dạng cash-cow, các bé (chúng nó to đấy) đổ xô vào để làm vì nhu cầu thị trường là lớn. Khi thoái trào: rút ra khỏi thị trường, bán đi nhà máy cho các thằng khác. Về cơ bản nếu có tính toán tốt thì chúng nó vẫn lãi to :D
Bài toán hàng Nhật ở thời kỳ globalization này là viển vông, không thực tế :D

rua bo

Well-Known Member

các hãng nhật bản quá bảo thủ nên sớm muộn gì cũng ra đi, bây giờ chỉ còn LG và Samsung tung hoành vào các siêu thị thấy rừng rừng lớp lớp TV LG và Samsung , sony, tổ sư bà, sharp, levono, TCL lát đát vài model ....... hy vọng sau này sẽ là các hãng china tung hoành........

Họ quá bảo thủ nên giờ phải trả giá giống như "tượng đài" Nokia sụp đổ cách đây ít lâu.

kudo1908

Active Member

Thế giới bây giờ khác hoàn toàn thế giới các bạn biết về Jap-made trước kia.
- Ngày xưa các hãng tự làm bóng hình lấy. Mấy quả ti vi JVC / Sony / Mitsubishi hàng nội địa là một minh chứng. Đành rằng cũng có những trường hợp mua lại bóng hình CRT nhưng tựu chung mà nói, mỗi hãng có một thế mạnh và tạo ra thị trường riêng của mình. Càng về giai đoạn thoái trào, những công ty đi mua lại bóng hình CRT sẽ không còn có lãi nữa và họ tự rút ra khỏi thị trường TV CRT.
- Ngày nay thì sao? Xin thưa với các bạn, áp dụng quy luật ở trên, chúng ta có những ví dụ điển hình là Toshiba, Pioneer...v.v Các công ty này đi mua lại tấm nền LCD của các liên doanh/ nhà sản xuất LCD sau đó tự họ sẽ làm nốt phần còn lại. Các liên doanh/nhà sản xuất tấm LCD này là ai thì điểm mặt đếm tên cũng có vài thằng thôi, ko có nhiều. Mà cái thằng nào tự sản xuất tấm LCD lại vừa sản xuất TV nữa thì nó chắc chắn đạt được vài yếu tố tối ưu hóa, trong đó đáng nói nhất là giá cả sau rồi đến trải nghiệm người tiêu dùng. Điển hình Samsung, sharp, LG, sony (riêng bé Sony là trường hợp đặc biệt nên được cho vào đây).
- Vậy là khi thời điểm LCD TV còn ở dạng cash-cow, các bé (chúng nó to đấy) đổ xô vào để làm vì nhu cầu thị trường là lớn. Khi thoái trào: rút ra khỏi thị trường, bán đi nhà máy cho các thằng khác. Về cơ bản nếu có tính toán tốt thì chúng nó vẫn lãi to :D
Bài toán hàng Nhật ở thời kỳ globalization này là viển vông, không thực tế :D
nói như bạn thì thằng apple nó đi đặt hàng các hãng khác lắp vào sp của mình để có một sp tốt nhất dành cho ng tiêu dùng,doanh thu hàng năm toàn lãi khủng đấy thôi :D

Chỉnh sửa lần cuối:

fbbk

Member

Những gã khổng lồ người Nhật ngày càng suy yếu. Nhìn mà thấy buồn!

binh99t1

Vừa mua cái 47 L2450 giá tốt mà nghe tin cũng hơi buồn.

Prescott

TV Toshiba kém mấy hãng kia khoản thời gian bảo hành nhỉ, có 18 tháng

tuyen_kientruc2010

Well-Known Member

Em cũng đang dùng Toshiba Led 32PS200v mua được 2 năm nghe tin này cũng buồn, ko biết sau này lỡ hỏng hãng có còn hỗ trợ bảo hành ko. Tivi Toshiba kiểu dáng, công nghệ cũng tân tiến ko kém các hãng tivi khác. mỗi tội quá ít model ko cạnh tranh được, nhớ những năm trước Tăng Thanh Hà quảng cáo Toshiba Power Led tv một thời. Một chiếc tivi Led cong 4K và tv 105 5K 21:9 triển lãm Ces 2014 cũng ko thương mại được, Toshiba, JVC, Sanyo, Hitachi, đã lần lượt bán mình, sau này tiếp theo sẽ là Panasonic, Sharp, Sony cũng sắp sửa bán mình, thương hiệu Nhật linh kiện Đài Loan:D:((

rua bo

Well-Known Member

Sau nhiều đêm lang thang trên mạng, nhiều ngày suy nghĩ, cuối cùng, em "nhắm mắt, đưa chân" rước 1 em Tổ Sư Bà android về ngày hôm nay. Lúc đầu , em cũng đắn đo, phân vân mãi có nên lấy ko khi nghe "hung tin" hãng chuẩn bị "bán mình" cho hãng khác. Khi mới nhận hàng, em check sơ qua điểm chết và giao xiềng. Vì bận quá (đang "lôi cổ" em cũ xuống, có chổ treo em mới lên) nên liếc qua thôi. Đâu đó xong xuôi, em mới check kỹ thì thì hỡi ôi, nó chậm như rùa, "đơ đơ" phát chán (có lẽ, em xài đầu quen rồi nên gặp cảnh này thất vọng vô cùng), Phải chi lấy SS hoặc TV loại thường + đầu android cho nó lành. Ngồi vọc một hồi, cài linh tinh mấy app xem phim, nghe nhạc vớ vẫn, em cài thử XBMC xem sao. "Ồ là la lá là la", em nó chạy tốt, hưng phấn, em cài tiếp mấy add-on thường xem, kết quả mỹ mãn. Từ chổ thất vọng tràn trề, em nó "thắp sáng" hy vọng mãnh liệt cho em có tinh thần vọc tiếp. Ke ke........

nsnhd

Well-Known Member

Sau nhiều đêm lang thang trên mạng, nhiều ngày suy nghĩ, cuối cùng, em "nhắm mắt, đưa chân" rước 1 em Tổ Sư Bà android về ngày hôm nay. Lúc đầu , em cũng đắn đo, phân vân mãi có nên lấy ko khi nghe "hung tin" hãng chuẩn bị "bán mình" cho hãng khác. Khi mới nhận hàng, em check sơ qua điểm chết và giao xiềng. Vì bận quá (đang "lôi cổ" em cũ xuống, có chổ treo em mới lên) nên liếc qua thôi. Đâu đó xong xuôi, em mới check kỹ thì thì hỡi ôi, nó chậm như rùa, "đơ đơ" phát chán (có lẽ, em xài đầu quen rồi nên gặp cảnh này thất vọng vô cùng), Phải chi lấy SS hoặc TV loại thường + đầu android cho nó lành. Ngồi vọc một hồi, cài linh tinh mấy app xem phim, nghe nhạc vớ vẫn, em cài thử XBMC xem sao. "Ồ là la lá là la", em nó chạy tốt, hưng phấn, em cài tiếp mấy add-on thường xem, kết quả mỹ mãn. Từ chổ thất vọng tràn trề, em nó "thắp sáng" hy vọng mãnh liệt cho em có tinh thần vọc tiếp. Ke ke........
Model nào vậy bác?

rua bo

Well-Known Member

Model 5450, bác ạ.

Prescott

XBMC là gì hả bác?

rua bo

Well-Known Member

XBMC là phần mềm chơi được tuốt luốt các loại âm thanh, hình ảnh. Muốn tìm hiểu, Bác gg sẽ ra đống thông tin để bác "ngâm kiếu".

chelseafanvn01

Bạn nào đang dùng toshiba 55L540 cho mình hỏi xem tivi có ok không, hình ảnh có bị tái không?

cocsku

Vậy bây giờ muốn chất lượng Nhật bản trên TV thì chọn thương hiệu nào đây?

Bên trên