Topic dành cho VTV|HD

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

VTV3 upscale kinh tởm hơn bác ơi =)) Chứ VTV1 upscale lên hình ảnh vẫn còn chấp nhận được, VTV3 upscale sang HD đã mờ lại còn giật, chuyển về VTV3 SD xem còn đẹp hơn =))
Hiện tại VTV chỉ còn cải thiện được 2 vấn đề là cố gắng cho VTV1,3 phát HD được các chương trình phát băng và hình ảnh đừng giật :(( cộng thêm với truyền dẫn đường tiếng trên DVB-T2 cho nó chuẩn 1 chút :(( Cái 1 có vẻ khó, nhưng cái thứ 2 không hiểu có vấn đề gì với VTV mà không khắc phục được :(( trong khi nhồi 5,6 kênh HD vào 1 kênh tần số thì lại làm được :((
Có lẽ VTV nên tách nhóm kênh SD phát riêng và nhóm HD phát riêng 1 tần số khác, trên tinh thần tần số phát các kênh SD cố gắng vùng phủ càng xa càng tốt để phục vụ việc số hóa, còn HD thì từ từ rồi mở rộng dần cũng được. Chứ để chung vào nhau như thế này hình cũng xuống dốc đều mà âm thanh thì càng ngày càng lởm. Thực tế không biết các bác cảm nhận thế nào, chứ em thấy các kênh VTV4,5,7 SD của VTV hình ảnh cũng bắt đầu thua các kênh SD của RTB và VTC.

ko hiểu nổi vtv phát hd đã mấy năm rồi mà v1,v3 hd mà vẫn xấu như vậy, thua xa htv7hd, htv7 hd người ta quảng cáo cũng hd đẹp lộng lẫy. còn vụ âm thanh bác nói rõ hơn đc ko.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

ko hiểu nổi vtv phát hd đã mấy năm rồi mà v1,v3 hd mà vẫn xấu như vậy, thua xa htv7hd, htv7 hd người ta quảng cáo cũng hd đẹp lộng lẫy. còn vụ âm thanh bác nói rõ hơn đc ko.

Vụ tiếng của VTV HD thì là vì bitrate âm thanh thấp quá, chỉ 128kbps nên là nghe không hay bác ạ.
Dạo này có 3 kênh VTV1, 3, 6 HD có âm thanh Dolby thì riêng kênh tiếng Dolby này bitrate nâng lên thành 192kbps, nghe khá ổn. Mỗi tội là hầu như đầu thu T2 giá rẻ đều không có bản quyền Dolby nên ít người được nghe tiếng chất lượng #-o

Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Nghe nói sang năm mới thì VTV Huế, VTV Đà Nẵng và VTV Phú Yên nhập lại thành VTV8; VTV9 cũ và VTV Cần Thơ 1 nhập lại thành VTV9 mới; VTV5 cũ và VTV Cần Thơ 2 nhập lại thành VTV5 mới, có đúng k các bác

Nghe nói sang năm mới thì VTV Huế, VTV Đà Nẵng và VTV Phú Yên nhập lại thành VTV8; VTV9 cũ và VTV Cần Thơ 1 nhập lại thành VTV9 mới; VTV5 cũ và VTV Cần Thơ 2 nhập lại thành VTV5 mới, có đúng k các bác

chuẩn rồi bác :)) đợi 1 ngày nữa thôi là bác sẽ biết :))

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Đã nói update kiến thức đi mà hỏng chịu, VTV nó nén quá để đủ băng thông thì cửa nào so với HTV.

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Đã nói update kiến thức đi mà hỏng chịu, VTV nó nén quá để đủ băng thông thì cửa nào so với HTV.

sai rồi nhé thím, v1,v3 xấu do vtv nó duy trì 2 hệ thống sd và hd song song mà bt nó chỉ bật sd rồi upscale lên hd, còn mấy kênh còn lại là hd downscale xuống sd nhé. nếu nó như thím thì xấu thì phải xấu toàn tập đây v2,v6,v4,v5 đẹp lồng lộng :))))))))))))

Ôi hoá ra là VTV CẦN THƠ 2 đổi tên thành VTV5 TÂY NAM BỘ để lách cái luật là VTV k được phát kênh khu vực mà phải phát kênh quốc gia, tức là từ 1/1/2016 trên VTVcab Digital sẽ có 10 kênh VTV gồm VTV1->9 đều có HD, và VTV5 TÂY NAM BỘ SD khác nội dung với VTV5 cũ

tqucbo

Member

Ôi hoá ra là VTV CẦN THƠ 2 đổi tên thành VTV5 TÂY NAM BỘ để lách cái luật là VTV k được phát kênh khu vực mà phải phát kênh quốc gia, tức là từ 1/1/2016 trên VTVcab Digital sẽ có 10 kênh VTV gồm VTV1->9 đều có HD, và VTV5 TÂY NAM BỘ SD khác nội dung với VTV5 cũ

Lấy đại cái tên VTV10 đi còn hơn, VTV5 TÂY NAM BỘ quá dài. Mà hình như em đã gặp VTV10 ở đâu đó mà em không nhớ.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

sai rồi nhé thím, v1,v3 xấu do vtv nó duy trì 2 hệ thống sd và hd song song mà bt nó chỉ bật sd rồi upscale lên hd, còn mấy kênh còn lại là hd downscale xuống sd nhé. nếu nó như thím thì xấu thì phải xấu toàn tập đây v2,v6,v4,v5 đẹp lồng lộng :))))))))))))
Thôi hỏng cãi bừa nữa, mệt quá, HD mà bật với tắt.

Khó hiểu thật !!!! Em thấy nó vẫn là VTV5 , làm gì có kênh mới nào đâu ạ ?

Chuẩn rồi bác e bật VTV Cần thơ 2 check thử thì thấy y hệt VTV5 phát bây giờ, chả khác gì @@

Bên VTV Đà Nẵng fanpage khẳng định từ mấy tháng trước là ko có VTV10 đâu nhé. VTV5 Tây Nam Bộ chắc là VTV sắp tới cũng giống như mấy đài của VOV. Tất cả các kênh mới đều đc bộ TT và TT phê duyệt.

tan_huy_93

Well-Known Member

Khó hiểu thật !!!! Em thấy nó vẫn là VTV5 , làm gì có kênh mới nào đâu ạ ?

Chuẩn rồi bác e bật VTV Cần thơ 2 check thử thì thấy y hệt VTV5 phát bây giờ, chả khác gì @@

Có gì đâu mà thắc mắc, mỗi ngày có 7h phát chương trình chuyên biệt, còn lại như VTV5 bình thường, như VOV4 đấy thôi

dhpaul

Well-Known Member

Chúc mừng năm mới các bác, chúc các bác sang năm nhiều sức khỏe thành công các loại :-"
Và cũng chúc cho VTV trên DVB-T2 và S2 sớm... bỏ âm thanh MP2 96 kbps và MP2 128 kbps đi :(( Có bác nào quen với các bác bên truyền dẫn lên DVB-T2 và S2 cho em bày tỏ nguyện vọng đầy tha thiết này của em và chắc cũng nhiều bác khác :(( Nếu không nâng được bitrate vì hạn chế băng thông thì chuyển sang AAC đi mà, giờ đầu DVB-T2 và TV nào chẳng thu được :((

Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

Chúc mừng năm mới các bác, chúc các bác sang năm nhiều sức khỏe thành công các loại :-"
Và cũng chúc cho VTV trên DVB-T2 và S2 sớm... bỏ âm thanh MP2 96 kbps và MP2 128 kbps đi :(( Có bác nào quen với các bác bên truyền dẫn lên DVB-T2 và S2 cho em bày tỏ nguyện vọng đầy tha thiết này của em và chắc cũng nhiều bác khác :(( Nếu không nâng được bitrate vì hạn chế băng thông thì chuyển sang AAC đi mà, giờ đầu DVB-T2 và TV nào chẳng thu được :((

ko phải chuyển qua aac rồi hả bác?

dhpaul

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Topic dành cho VTV|HD

ko phải chuyển qua aac rồi hả bác?

Đã có đâu mà chuyển hử bác, vẫn đang là mơ ước thôi :((
Thực tế phũ phàng vẫn là MP2 96 kbps này :((

dhpaul

Well-Known Member

Cho em chém gió thêm 1 tí về việc sát nhập các kênh mấy trung tâm VTV khu vực thành mấy kênh VTV8,9, em thấy thực ra các mô hình kiểu VTV Đà Nẵng, Cần Thơ trước đây mới thật sự là ổn với điều kiện của VN và lẽ ra cả nước không cần phải mỗi tỉnh ra 1 kênh như bây giờ mà để VTV hoặc VTC, VOV đứng ra làm cho mỗi khu vực 1 hoặc 2 kênh tùy khả năng và nhu cầu, các đài truyền hình truyền thanh địa phương chỉ cần làm tin gửi bài, gửi chương trình về là xong. Còn đài truyền hình tỉnh nào cảm thấy đủ mạnh để mở kênh thì xin Sở, xin Bộ mở riêng. Mỗi tỉnh 1 đài truyền hình, 1 kênh là cực kỳ lãng phí về nguồn lực, các tỉnh giàu hoặc năng động thì chương trình còn phong phú chứ các tỉnh nghèo quay đi quẩn lại toàn phim Tàu, Hàn Xẻng xào phải nói là quắt không còn tí xí quách nào vẫn phải cố. Sát nhập kiểu này thực tế là làm lãng phí mất nguồn lực các trung tâm VTV địa phương đã được VTV đầu tư nhiều năm qua (nặng nhất thấy ngay là mất VTV Cần Thơ) vốn ổn hơn chính các đài địa phương trong khi các đài địa phương thì chẳng biết có được thêm tí trợ lực nào không.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên