Topic cùng nhau thảo luận về LG 42 LM6200

Ðề: Re: Ðề: Re: Topic cùng nhau thảo luận về LG 42 LM6200

Đồng chí mua dàn LG DH3120 là vứt đi rồi vì nó không giải mã DTS, nó không có cổng optical in thì không kết nối được với tivi lg 6410 rồi!

Mình mới tra lại trên trang web của LG thì thấy nó ghi là có Optical In, có giải mã DTS mà :(, Không lẽ hãng cũng viết sai sao :-s
Mà mình cũng ko thấy chỗ Optical in trên cái dàn này ở chỗ nào cả :(

Hai Scm

Active Member
Em vừa có 55 LM6200, em hỏi mấy cái sau đây:

- Em mua bàn phím Logitech K400: Dùng chả ngon lắm, không gõ được text trong các phần tìm kiếm của các Apps có sẵn (Trừ duyệt web). Em update phần mềm mới nhất rồi (4.10.xxx gì ấy em ko nhớ hết ở trang 1)

- Dùng magic remote có hay ko ạ? Mua giá bao tiền ở đâu ạ?

- Muốn chuyển âm thanh HDMI từ tivi xuống rêciver dùng dây HDMI nào ạ? Em đọc ở đâu đấy bảo là 1.4 hay 1.14 gì đấy? Em dùng Denon 390Xp có hỗ trợ không?

Các bác bảo là dùng smart phone android hay IOS thì ngon hơn magic remote bác ạ.

Ðề: Re: Topic cùng nhau thảo luận về LG 42 LM6200

Em vừa có 55 LM6200, em hỏi mấy cái sau đây:
- Dùng magic remote có hay ko ạ? Mua giá bao tiền ở đâu ạ?

Mình mới dùng Magic Remote thấy cũng thú vị, tiện lợi hơn dùng điều khiển thường cũng giống như việc bạn dùng bán phím giờ có thêm chuột vậy, chọn cái gì cũng nhanh hơn :D. Giá của giá thì mình ko rõ lắm, hôm trước hỏi chỗ Việt Long hay Mediamart gì đó nghe đâu giá tận 1,5tr @@. Còn search gg thì thấy có nơi bán có 750k. Bạn thử gg coi.

manhhuy8x

Active Member

Chào bác echop
Bên em có bán điều khiển luôn bác nhé , giá 900k chính hãng :D , bác có nhu cầu cứ call em . Thân!

kforhai

Member

- Muốn chuyển âm thanh HDMI từ tivi xuống rêciver dùng dây HDMI nào ạ? Em đọc ở đâu đấy bảo là 1.4 hay 1.14 gì đấy? Em dùng Denon 390Xp có hỗ trợ không?
cùng câu hỏi với pác này, 3 cái vụ âm thanh này mình pó tay với nó thiệt, mình mua denon 1912 được vài hôm nay được nghỉ tết mới ngồi rảnh kết nối với tivi LM6200 này, mình làm theo chỉ dẫn của các pác trên này: là kết nối HDMI(ARC) của tivi----->HDMI(ARC) của REC. rồi trong phần cài đặt âm thanh của tivi mình chỉnh ARC---->bật, xuất âm thanh kỹ thuật số ----> tự động, mình coi phim qua HDD nha các pác chứ không có HDP, nhưng cuối cùng vẫn không thấy âm thanh qua được cái REC. vậy mong các pác chỉ giáo dùm mình với vì mình không rành cái REC này cho lắm từ lúc mua về chỉ biết có kết nối nó với máy tính nghe nhạc thôi. cách cài đặt lại tivi và REC cho nó qua âm thanh ạ.

cùng câu hỏi với pác này, 3 cái vụ âm thanh này mình pó tay với nó thiệt, mình mua denon 1912 được vài hôm nay được nghỉ tết mới ngồi rảnh kết nối với tivi LM6200 này, mình làm theo chỉ dẫn của các pác trên này: là kết nối HDMI(ARC) của tivi----->HDMI(ARC) của REC. rồi trong phần cài đặt âm thanh của tivi mình chỉnh ARC---->bật, xuất âm thanh kỹ thuật số ----> tự động, mình coi phim qua HDD nha các pác chứ không có HDP, nhưng cuối cùng vẫn không thấy âm thanh qua được cái REC. vậy mong các pác chỉ giáo dùm mình với vì mình không rành cái REC này cho lắm từ lúc mua về chỉ biết có kết nối nó với máy tính nghe nhạc thôi. cách cài đặt lại tivi và REC cho nó qua âm thanh ạ.
pác kiểm tra lại xem trên tv cắm đúng cổng HDMI (ARC) chưa. Trên AVR pác Setting nhận tín hiệu HDMI (ARC) chưa, dây pác là HDMI 1.3 hay 1.4. ARC này hỗ trợ dây HDMI 1.4. Nhớ Setting TV pác chỉnh loa tv sang loa ngoài nhé.

Mình mới tra lại trên trang web của LG thì thấy nó ghi là có Optical In, có giải mã DTS mà :(, Không lẽ hãng cũng viết sai sao :-s
Mà mình cũng ko thấy chỗ Optical in trên cái dàn này ở chỗ nào cả :(

Bạn vào ô Hỗ Trợ Sản Phẩm tải tập tin hướng dẫn sử dụng sẽ thấy khác nội dung đang hiển thị ở đây .Tức là không có cổng Optical vào và cổng HDMI-ra nào cả .Không biết các bác ở LG VN làm ăn thế nào mà "Râu ông nọ cắm cằm bà kia "!
Cái dàn âm thanh này xưa lắm rồi bác ạ (dùng để phát dĩa lên TV CRT) vì thế nên giờ dùng làm hàng khuyến mãi.

Bạn vào ô Hỗ Trợ Sản Phẩm tải tập tin hướng dẫn sử dụng sẽ thấy khác nội dung đang hiển thị ở đây .Tức là không có cổng Optical vào và cổng HDMI-ra nào cả .Không biết các bác ở LG VN làm ăn thế nào mà "Râu ông nọ cắm cằm bà kia "!
Cái dàn âm thanh này xưa lắm rồi bác ạ (dùng để phát dĩa lên TV CRT) vì thế nên giờ dùng làm hàng khuyến mãi.

Hic, buồn thúi ruột thế nhỉ. Bác có biết cách nào để xuất được âm thanh từ Optical Out của TV sang những bộ dàn ko có optical in không ạ (convert hay dùng adapter gì gì đó, cái này em không rành :( )?

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Topic cùng nhau thảo luận về LG 42 LM6200

Bác vào phần input (ngõ vào hình/tiếng) rồi chạy lên cái biểu tượng 2 loa phía trên chọn "xuất ra loa ngoài" chưa ?

---------- Post added 06-02-2013 at 05:33:39 PM ----------

Hic, buồn thúi ruột thế nhỉ. Bác có biết cách nào để xuất được âm thanh từ Optical Out của TV sang những bộ dàn ko có optical in không ạ (convert hay dùng adapter gì gì đó, cái này em không rành :( )?

căng nhỉ.... chắc phải dùng ngõ RCA hay 2 đường tiếng L/R Audio ?

kforhai

Member

pác kiểm tra lại xem trên tv cắm đúng cổng HDMI (ARC) chưa. Trên AVR pác Setting nhận tín hiệu HDMI (ARC) chưa, dây pác là HDMI 1.3 hay 1.4. ARC này hỗ trợ dây HDMI 1.4. Nhớ Setting TV pác chỉnh loa tv sang loa ngoài nhé.

mình cắm đúng cổng ARC trên tv rồi pác ạ. theo mình nghĩ chắc do AVR vì mình không biết setting nó vậy các pác có thể chỉ cách setting cái AVR denon 1912 dùm mình nha mình thì gà mấy vụ này lắm.

TV chỉ có 1 cổng xuất âm thanh là cổng Optical .
Dàn máy của bác chỉ có ngõ vào là 2 đầu Left-Right cho âm thanh 2.0 analog.
Mình đề nghị cách giải quyết là :
Bác mua 1 cái digital audio analog converter D03K ,cái này kích thước nhỏ bằng hộp quẹt diêm .
Nó có 1 đầu vào optical để nhận kết nối qua dây cáp optical từ TV ra.
Đầu ra của nó là 2 đầu Left-Right sẽ xuất âm thanh đến 2 cổng vào Left-Right của dàn máy .
Cục converter này do Trung quốc sản xuất , giá tầm 6 trăm ngàn đồng. Có adaptor nguồn đi kèm
Âm thanh 2.0 nghe khá khi đưa sang dàn máy .
Lưu ý dàn máy của bác là 5.1 chỉ nghe được 5.1 khi dùng dĩa DVD cho vào đầu DVD của dàn máy thôi .

kforhai

Member

các bác cho em hỏi ngõ cắm Headphone nằm ở đâu trên 42LM6200 ạ ?

pác haiscm ơi giúp mình vụ âm thanh này với chỉ mình cách setup trên cái denon 1912 này với mù tịt về nó rồi. mình đã vào setting setup---> HDMI setup ---> auto lip : on ----> HDMI audio out: TV ----> HDMI control : on ---> stanby source : last ---> P.off control : all. phải cài đặt HDMI trên AVR như vậy không pác. còn gì nữa cần setup không pác. trên TV mình đã bật xuất loa ngoài rồi, ARC bật luôn, xuất âm thanh kỹ thuật số: tự động luôn. mình coi phim bằng HDD nha pác. thanks pác

mình cắm đúng cổng ARC trên tv rồi pác ạ. theo mình nghĩ chắc do AVR vì mình không biết setting nó vậy các pác có thể chỉ cách setting cái AVR denon 1912 dùm mình nha mình thì gà mấy vụ này lắm.

Pác vào setting AVR trong máy làm như này nhé:

Auto lip sync = ON
HDMI Audio Out = AMP
HDMI Control = ON

Chỉnh sửa lần cuối:

duytranthanh85

Re: Ðề: Re: Topic cùng nhau thảo luận về LG 42 LM6200

Anh em giúp mình trường hợp này với.

Lúc trước mình chơi PES 13 trên cái tivi cũ là LG 47LS6400 thì đá bình thường không vấn đề gì hết. Nhưng khi chuyển sang chơi trên cái LG 55LM6200 thì xảy ra hiện tượng như sau : Mỗi lần đá phạt góc hoặc thủ môn phát bóng lên hoặc những pha xử lý nhanh có nhiều cầu thủ tham gia thì xảy ra hiện tượng giựt hình. Hình lúc đó bi giựt giựt 1 lúc khoảng 3 giây thì hết và hiện tượng lặp đi lặp lại mỗi khi rơi vào cá trường hợp trên. Mình có tham khảo trên diễn đàn thấy anh em bảo tắt cái TruMotion thì hết nhưng mình tắt rồi thì hiện tượng có giảm nhưng vẫn bị. Anh em nào giúp mình với. Cảm ơn anh em.

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

up lên fw mới xem sao

Mình đã up fw lên rồi mà vẫn bị. Anh em nào giúp mình với. Ngoài ra tivi của mình bị hở sáng như vậy là nhiều không vậy anh em ?

Ðề: Topic cùng nhau thảo luận về LG 42 LM6200

:-? sáng 2 gốc tý thôi , ko sao đâu bác, vẫn còn 2 gốc kia ko sáng mà :))

kronnyx

Mình đã up fw lên rồi mà vẫn bị. Anh em nào giúp mình với. Ngoài ra tivi của mình bị hở sáng như vậy là nhiều không vậy anh em ?
Vẫn bị thì chắc là do bản thân cái model này rồi, đành chịu thôi bạn.

vanson2406

Tình hình là hôm nay đi xem tivi mà phân vân giữa 2 em lg 42lm6200 (16,3 triệu) vs em sony 40hx750 (18,5 triệu) thì nên chọn em nào?. Nếu tầm tiền này thì có em nào ngon hơn không?

Bên trên