Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

Số phim hay trong top 20 IMDB

• Không thích phim nào, hoặc từ 4 phim trở xuống

Số phiếu: 18 32.1%
  • Có từ 5 đến 8 phim hay

Số phiếu: 10 17.9%
  • Có từ 9 đến 12 phim xứng đáng nằm trong list này

Số phiếu: 14 25.0%
  • Đa số, từ 13 dến 16 phim đều rất hay

Số phiếu: 7 12.5%
  • Nhất trí với bảng xếp hạng, từ 17 phim trở lên

Số phiếu: 7 12.5%

• Số lượng người bầu chọn
    56
  • Poll closed .

Lioncoeur

Ðề: Top 20 của IMDB, bạn có đồng ý?

Nói rằng "bọn mẽo cũng nửa mùa bỏ bu" (ý muốn nói ai thích TDK cũng là nửa mùa bỏ bu đấy mà) rồi lại nói "tôi luôn tôn trọng lý tưởng và tư duy của các bạn". Tôn trọng gì mà chửi người ta là đồ nửa mùa.

Chỉnh sửa lần cuối:

Có người thích dòng phim có tính nghệ thuật cao, mang tính giáo dục, triết lý, xem xong phải suy ngẫm nhiều...vvv. Có người lại thích cái gọi là dòng "phim thương mại" đánh đấm ỳ xèo, nội dung đơn giản vì coi phim là để giải trí chứ không phải để nhức đầu...

Theo mình thì nên tôn trọng sở thích của mỗi người, sở thích này không phản ảnh trình độ cũng như tính cách của con người, không nên công kích nhau làm gì, thích thế nào cứ nói ra thế ấy thôi.

Trong top 20 thì mình thấy có khoảng 4-5 phim hay, toàn là phim hành động :D

Cheers

skywalker

The Shawshank Redemption hoàn toàn xứng đáng là no1 trong phim mình ấn tượng nhất là câu của Andy Dufresne nói lúc trối chăn :"một cuộc sống ồn ã hay 1 cái chết ồn ã"

Nghe nói bác nào xem Pulp Fiction phụ đề tiếng Việt mà nuốt nổi thì thiên hạ cũng vái cả nón ^:)^

Tớ chưa xem phim này với phụ đề tiếng Việt bao giờ. Phim này dùng nhiều từ lóng, xem đi xem lại càng thấy thú vị. Đoạn thằng xếp bị thằng cảnh sát hiếp dâm, thằng đệ hỏi có làm sao không, nó đáp "fucking far from good" :))

Lioncoeur

Có người thích dòng phim có tính nghệ thuật cao, mang tính giáo dục, triết lý, xem xong phải suy ngẫm nhiều...vvv. Có người lại thích cái gọi là dòng "phim thương mại" đánh đấm ỳ xèo, nội dung đơn giản vì coi phim là để giải trí chứ không phải để nhức đầu...

Theo mình thì nên tôn trọng sở thích của mỗi người, sở thích này không phản ảnh trình độ cũng như tính cách của con người, không nên công kích nhau làm gì, thích thế nào cứ nói ra thế ấy thôi.

Yeah, ý thích mỗi người mỗi khác, chúng ta nên tôn trọng điều đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

country_pumpkin

Phim hay hay ko là do cảm nhận của mỗi người, điểm trên IMDB thì chẳng qua chỉ là do users chấm thôi, vì vậy mà nó mang tính tương đối ^
Em thì ko bận tâm mấy về việc 20 film trên có xứng đáng trong Top 20 hay ko ^^

hoangche

Member

Đã xem hết chỉ trừ UP là chưa xem.
Phim nào cũng thấy cái hay riêng của nó, trừ mỗi star wars là thấy chán kinh.
Hay nhất vẫn là The good the bad and the ugly.
Tuy nhiên đây chỉ là ranking do bạn đọc bình chọn, không phải do các chuyên gia thẩm định, nên còn nhiều ý kiến trái chiều là đương nhiên.
'Loại star wars" chán kinh.

yinyang

số lượng người vote cũng đáng quan tâm nữa.
Có film có số người vote ít, có film nhiều, mà càng nhiều nó mới càng chính xác, với lại list này nhiều film đủ thể lọai, đủ giai đọan khác nhau, coi chơi chứ em thấy cũng ko chính xác lắm đâu

Hisashi Mitsui

Cái này chỉ mang tính tương đối thôi chả nói lên điều gì, xem cái top 100 phim của những tạp chí uy tín như Entertainment Weekly thì có lý hơn. Mình rất ghét cái tư duy của một số đồng chí lấy điểm rating của imdb làm đánh giá của chính mình về một bộ phim.

Chẳng hạn mình chả hiểu tại sao phim TDK lại có thể đứng cao đến thế, có thể đây là phim sát với nguyên mẫu Batman của comic nhất nhưng cao hơn cả những Star Wars và gần ngang hàng Godfather thì thật đúng là không chấp nhận được.

Tiếp theo, Pulp Fiction của đạo diễn Quentin Tarantino, điểm cao chót vót nhưng chả mấy ai hiểu được đạo diễn muốn truyền tải điều gì qua cái phim này, và nói thẳng ra là không hiểu văn hóa Mỹ thì không cách nào hiểu được cái phim này, nếu mà nhận xét về Tarantino thì mình cho rằng phim debut Reservoir Dogs có giá trị hơn Pulp Fiction rất nhiều.

Cuối cùng là top 20 mà chỉ có một phim của Alfred Hitchcock và ghê hơn là không có một phim nào của Stanley Kubrick thì thật không hiểu nổi :)) .

subin

Active Member

Mình chỉ coi có 9 phim trong đó, chỉ có 3 phim là thấy hay (Shawshank, Dark Knight, LOTR)
Sắp tới đi coi Up nữa là 10, hy vọng nó cũng hay

Ông này xem The GodFather chưa đấy, tôi thấy chưa phim nào xứng đáng = phim này cả, phim hay nhất mọi thời đại theo đánh giá của tôi.

Tôi đã xem hết list này rồi, thậm chí top 250 imdb chỉ có 4 5 phim chưa xem thôi.

Ghét nhất phim One Flew Over the Cuckoo's Nest (1975)

Cái này chỉ mang tính tương đối thôi chả nói lên điều gì, xem cái top 100 phim của những tạp chí uy tín như Entertainment Weekly thì có lý hơn. Mình rất ghét cái tư duy của một số đồng chí lấy điểm rating của imdb làm đánh giá của chính mình về một bộ phim.

Chẳng hạn mình chả hiểu tại sao phim TDK lại có thể đứng cao đến thế, có thể đây là phim sát với nguyên mẫu Batman của comic nhất nhưng cao hơn cả những Star Wars và gần ngang hàng Godfather thì thật đúng là không chấp nhận được.

Tiếp theo, Pulp Fiction của đạo diễn Quentin Tarantino, điểm cao chót vót nhưng chả mấy ai hiểu được đạo diễn muốn truyền tải điều gì qua cái phim này, và nói thẳng ra là không hiểu văn hóa Mỹ thì không cách nào hiểu được cái phim này, nếu mà nhận xét về Tarantino thì mình cho rằng phim debut Reservoir Dogs có giá trị hơn Pulp Fiction rất nhiều.

Cuối cùng là top 20 mà chỉ có một phim của Alfred Hitchcock và ghê hơn là không có một phim nào của Stanley Kubrick thì thật không hiểu nổi :)) .

bạn này có suy nghĩ khá giống tớ về vụ The Dark Knight và Star Wars, nếu ai đó hỏi là 2 phim này hay ko thì tớ xin trả lời ngay là rất hay. Nhưng ngoài ra thế nó còn cái gì nữa? Ko gì cả? Giá trị nhân văn ít? Ý nghĩa của phim cũng ít. Mấy phim kiểu này như The Matrix, Jaws, Alien hoàn toàn chỉ mang tính giải trí. Ở bên Gamevn đã có 1 ông nick RongLuaHN đứng lên tuyên bố là The Dark Knight, The Matrix, Star Wars chỉ mang tính giải trí bị fans của các phim này lao vào chửi bới om xòm=)), thực ra mình thấy bạn ấy nói chả có gì sai. Chả qua dân VN chỉ thích xem mấy phim hành động đấu đá vớ vẩn mà quên đi cái giá trị nhân văn cái làm cho bộ phim mang tính nghệ thuật. Chả thế mà Pulp Fiction 8.9 IMDB vẫn thua 1 Forrest Gump 8.6 IMDB ở hạng mục phim hay nhất năm 1994. Hay The Dark Knight 8.9 IMDB vẫn thua 1 Slumdog Millionare 8.5 IMDB.

List IMDB là list do USERS đánh giá vì thế phim nào càng nhiều fan, thể loại nào càng nhiều người hiểu được thì càng dễ được điểm cao.

Nhưng list IMDB dùng để lọc phim hơi bị tốt đấy, ví dụ mấy phim <6 điểm tớ chả bao giờ thèm xem, hay mấy phim >8 thì thường là hay, hấp dẫn.

Còn Alfred Hitchcock ngoài Rear Window ra còn Pyscho 8.7 và Vertigo 8.6 nữa cũng là những phim được IMDB xếp hạng khá cao mà.

van_nguyen

@ subin : list IMDB dùng để lọc phim hơi bị tốt đấy, ví dụ mấy phim <6 điểm tớ chả bao giờ thèm xem, hay mấy phim >8 thì thường là hay, hấp dẫn =>> câu này đúng 100% luôn.^:)^

MrWish

Mình chưa coi đc nhiều phim trên đó, lạc hậu thật :)

Hisashi Mitsui

@subin: có nhiều phim đánh giá cao quá mức đấy. Chẳng hạn Superbad dở ko tả nổi mà được 7.5. Ghê gớm nhất là cái phim vớ vẩn như Juno cũng được trên 8 :| , Juno là phim đầu tiên mình thấy điểm cao mà đa phần review tòan 1-2/10 :)) .

poly

Banned

@subin: có nhiều phim đánh giá cao quá mức đấy. Chẳng hạn Superbad dở ko tả nổi mà được 7.5. Ghê gớm nhất là cái phim vớ vẩn như Juno cũng được trên 8 :| , Juno là phim đầu tiên mình thấy điểm cao mà đa phần review tòan 1-2/10 :)) .

ax ax
thôi rồi
định bàn luận với bác nhiều mà thấy trái gu rồi

subin

Active Member

Juno hay chứ, mình nhớ ko nhầm thì Juno là phim teen đầu tiên được đề cử giải OSCAR phim hay nhất năm 2007 đấy.

ax ax
thôi rồi
định bàn luận với bác nhiều mà thấy trái gu rồi

thui thì bàn luận với nick The Dark Knight đi...nghe nói bạn ấy ném đá dử lắm <):)
...chỉ có The Dark Knight mới hiểu được Poly và chỉ có Poly mới hiểu được The Dark Knight đi đâu về đâu... ;))

nói thiệt với bạn rằng trên cái list 20 phim đó thì chỉ có "phinh" "The Dark Knight" là vừa dở vừa nửa mùa thôi :-q

To everyone: nếu ai muốn ném đá sau khi đọc dòng trên thì ném đi..."đằng này" lâu òi chưa động thủ nên đá sỏi đầy vãi phòng đây này b-(

Pinetree

Member

The Dark Knight khoái mỗi Heath Leger còn lại thấy chán, hơi ngạc nhiên khi nó được nhiều người trầm trồ đến vậy

splendidriver

The Dark Knight hoàn toàn xứng đáng có trong list này theo đánh giá cá nhân của mình.

Các bác cứ thắc mắc tại sao TDK lại đựơc trong list này thì cũng sẽ có người thắc mắc với các bác là tại sao TDK lại không xứng trong list này thôi :)).

Các bác nói không bao giờ đi châm chích ý kiến của người khác, nhưng chính các bác đi châm chích người khác bằng cái câu "nửa mùa bỏ bu" em thấy các bác không có lý lắm đâu.

Chưa kể cái list này đâu phải có mỗi bọn "Mẽo" nó vote thôi đâu, Imdb là trang mạng quốc tế mà, mà kể cả là toàn bọn Mẽo vote mà các bác bảo nửa mùa bỏ bu thế thì có lẽ phải để bọn Việt Nam độc tôn độc tài vote mới đúng nhỉ? Ài nói đến đây thì hơi quá đà rồi, nhưng mình thấy một số bác hơi bị tự đề cao bản thân, những cái các bác nói như kiểu là phim các bác thấy hay thì mới đúng là hay, còn phim người khác thấy hay (cụ thể ở đây là TDK) thì đều là bọn dốt cả vậy. Các bác đả phá TDK rồi lại ko cho người ta phản biện lại (ngắn hơn thì gọi là ko thích nghe ý kiến trái chiều), thế giả dụ bây giờ em đá phim các bác thích và thấy xứng đáng trong list (ví dụ như em bảo God Father chả xứng tí nào chả hạn) thì các bác có muốn vặc lại không?

Số lượng vote nói lên việc nó đã đựơc số đông đánh giá cao, có cả người ko biết thưởng thức lẫn người biết thưởng thức, và như thế dù muốn dù không thì kết quả vote cũng có một phần nào đó xứng đáng với phim. Chưa kể TDK là phim đựơc các nhà phê bình đánh giá cao chứ không phải là chỉ toàn bọn nửa mùa lên Imdb và rottentomatoes vote thôi đâu.

Chưa kể, phim xem thì mỗi người một cảm nhận, các bác thấy TDK ko xứng vào đây thì có hơn 17000 người kia thấy. Các bác không thấy TDK ko có ý nghĩa nhân văn (hơi lạ vì phim này ý nghĩa nhân văn của nó khá sâu sắc và ko phải là loại phim "giải trí đánh đấm vớ vẩn", tất nhiên so với Slumdog thì rõ ràng là ko bằng), thì còn 17000 người kia thấy. Còn nếu các bác muốn phản đối thì phân tích ra lý do, cơ sở tại sao các bác thấy vậy, nếu hợp lý thì thôi mỗi người tôn trọng cảm quan cá nhân của nhau, chứ cứ đá xoáy nhau qua lại thế này khác gì trẻ con.

P/S: He, mà đây ko phải em "ném đá" ai đâu nhé, em chỉ muốn các bác nên ngừng trò ném đá lại mà nói chuyện với nhau như người lớn thôi :), diễn đàn public chứ không phải chỗ chợ búa, các bác nghĩ là ko phiền chứ với nhiều người thì thấy ngta nói chuyện kiểu này cũng phiền lắm đấy :)

Chỉnh sửa lần cuối:

RWO

Khi coi phim Watchmen, lời ca của Bob Dylan cứ vang vọng mãi trong đầu mình: "Don't criticize what you don't understand.".

Mình biết nhiều bạn ở VN không mê Watchmen nên mình giải thích luôn :D nếu bạn không hiểu về 1 cái gì đó, thì xin đừng bình luận :D TDK là một bộ phim như nhiều bộ phim khác, cũng có dư luận trái chiều thuận chiều, blah blah, nhưng chân lý vẫn thuộc về số đông, bạn hiền à, chứ không thuộc về những người cứ thấy cái gì hay là lại chê dở :) Và tôi thấy có bạn ở page trước đó nói TDK hổng có ý nghĩa gì nhiều, hì hì, những câu nói ngô nghê này làm mình phì cười, cười còn hơn cả bạn nói Juno với Superbad là dở =))

Nonsense, it's just a list. It's sense when people don't think that it's a right list :)

Bên trên