Tổng quan về 40"LED7000 từ ngày dùng thử theo chương trình SAMSUNG HYPEREAL

leds7

Member
1. Giới thiệu
Cái này chắc không phải nói nhiều, có nhiều bác cũng đã từng xem qua trên web hay ở các siêu thị điện máy rồi.
Do tên SAMSUNG LED 40”B7000 hơi dài nên từ đây xin gọi tắt là 40LED7

2. Một vài hình ảnh bên ngoài 40B7000 LED

3. Cảm nhận hình ảnh của 40B7000 LED

màn hình 4:3

màn hình 16:9

4. Cảm nhận âm thanh của 40B7000 LED
Tiếc là ở mục này không thể post lên cho các bác thưởng thức được. Nhưng theo em, âm thanh của 40LED7 không thật sự mạnh mẽ lắm.
- Đối với âm thanh trên cable TV, chỉ cần trên 25% là nghe đủ
- Đối với phim HD phải để volume trên 50% mới cảm nhận được âm thanh của phim. Hic, không biết có phải em tai trâu không nhưng phải to nghe mới đã.

5. Về phần MEDIA PLAYER:
Đây có lẽ là nơi nóng bỏng nhất của mà em quan tâm khi để mắt tới 40LED7. trước khi tham gia chương trình Hypereal em đã ngắm SS 40” B650, LG 42” LH70.
Phải công nhận dòng LH70 của LG cho chất lượng hình ảnh rất ấn tượng mặc dù không phải là LED hay có tấm nền ultra như ở SS B650 series. Độ sâu màu đen của LH70 cũng rất tốt. Tiếp sau đến là SL80 và SL90 của LG vừa được công bố, hai dòng này em chưa kịp có thời gian tìm hiểu thì đã trở thành khách hàng may mắn tại Hyperreal của SS. Thế là đành chia tay LG, em xin quay lại với 40LED7.

Một trong những đặc điểm nổi bật của SS so với các dòng khác là khả năng đọc được các file HD như avi, mkv, ts…. Em đã test một số file HD trên 40LED7 và thấy như sau:
- Có nhiều file mkv không đọc được,
- Có nhiều file mkv đọc được song lại không có tiếng, tivi thông báo là không có audio code.
- Phụ đề cũng chưa chuẩn. Mặc dù file phụ đề đã được mã hóa tại UTF-8 và hiển thị rất tốt trên laptop của em. Các ký tự như “ê, ô, …..” hay bị biến thành “ô vuông”, đôi lúc phụ đề còn bị hiện tượng cách quãng (tức là các ký tự không đứng liền nhau,) Ví dụ: thay vì hiển thị là “SAMSUNG” thì lại là “S AMSU NG”. Xem hình bên dưới
- Nói chung về phần hiển thị phụ đề thì thua xa chạy trên máy vi tính. Phải chăng máy vi tính do được cài bộ code K-lite nên khả năng làm việc tốt hơn? Theo em nếu SS update firmware lên và xử lý được vấn đề này thì quá tốt.
- Hình như tính năng motion 100Hz chẳng có tác dụng gì cả. em không thấy có gì khác biệt ở đây.

6. Liên kết DNLA media 2.0

Nếu sử dụng liên kết wifi, theo nhân viên SamsungVietnam, tại thời điểm này chưa có phụ kiện wifi card nên ko sử dụng được.

Còn LAN network, Em sử dụng modem zoom x5 làm router, dây mạng nối từ modem vào laptop khoảng 2 mét, dây lan nối từ 40LED7 vào modem cũng khoảng 2 mét. Dây LAN ngắn như vậy để tránh mất tín hiệu. Tiếp tục cài PC MANAGER vào laptop và làm theo hướng dẫn. kết quả:

- Đối với file pictures thì không vấn đề gì vì có thể đây là dạng tĩnh
- Còn dạng động như movie chẳng hạn: xin thưa không nuốt nổi. Cứ xem phim được 1 phút lại buffering, cứ như vậy thì xem cái gì chứ. Chán ! Hơn nữa, file movie được truyền từ laptop vào 40LED7 sau đó được giải mã tại TV chứ không phải giải mã trên laptop song rồi truyền tín hiệu đến 40LED7. Thế cho nên bộ
K- lite code cài trên laptop cũng chẳng có tác dụng gì.

7. Một cài chức năng khác:
Trên thùng máy ghi là lắp ráp tại VN nhưng phần language chỉ có tiếng Anh, Trung, Thái thôi, không có Vietnamese đâu.

Trong máy tích hợp sắn một số chương trình như dạy nấu ăn, pha đồ uống, dạy tiếng anh, nhạc không lời thư giãn cũng khá thú vị

Tổng kết sơ bộ:
- Nếu như chỉ xem TV qua cable (không HD), anten thông thường thì không cần mua LCD làm gì, cứ CRT mà phang.
- Nếu như có nguồn HD thì SS (Seri 6,7,8), LG ,SONY, PANA hay các hãng khác em thấy cũng na ná, một 9 một 10.
- Xem HD bằng 40LED7 thì hình ảnh cực kỳ ấn tượng, nhất là để picture ở chế độ dynamic.
- Tuy 40LED7 có tính năng chạy file HD như mkv…..song để cho đủ độ phê có lẽ nên mua thêm Kaiboer hay HDX, EAGET M880……, tính năng HD player của 40LED7 chưa được như mong đợi nếu không muốn nói là rất buồn.

Xin chia sẻ cùng các anh em sắp mua HD TV.
(em sẽ update khi có thời gian.)

Porsche 911

Ðề: Tổng quan về 40"LED7000 từ ngày dùng thử theo chương trình SAMSUNG HYPEREAL

Bác mua 50% giá niêm yết rồi bán lại cho em 20 triệu nhé! hê hê!

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nhận xét của bạn rất gần với cảm nhận của tớ từ hồi nó mới xuất hiện tại VN (cách đây 8 tháng thì phải), tuy nhiên hồi đó tớ cũng nói vậy nhưng bị nhiều người phản đối quá xá :))

nhinf giao diện có vẻ bắt mắt nhỉ bác nhỉ.Nhưng SS là em đã không thích rồi

ngoibet

Member

Pac này chắc là người cẩn thẩn, "vưỡn" để nguyên cả nilon. Pac tìm thêm cho "Em" nó cái kệ TV cho "Hoành tráng".
Phê VKL :D

Để thế nếu không thích thì còn bê ra đổi...

p4bus800

chắc gom tiền chơi LED cho nó hoành tráng :D

GENERALS

Ban Quản Trị

aChip cho cái cảm nhận thế nào là LCD TV LED Full Array của "hãng gì đó" khác với LED EDGE của Samsung thế nào cái nhẩy ??? kakakaka ^^

sungchun

Member

mình cũng tham gia cái này. nhưng mà nilon lúc khui thùng mấy em giao hàng bóc hết rồi. Con này xem HD từ cái HDX100 của mình ngon lắm.( trước mình toàn xem HD bằng CRT). xem cap truyền hình thì công nhận hơi chán.
Không biết cái internet tivi của VDC và FPT có bác nào dùng thử chưa. em đang tìm hiểu mà không thấy bài nào nhận xét về nó

nguyenhonglan

Đúng như bác đã nói "motion 100Hz chẳng có tác dụng gì cả", em ngồi nhìn nó chạy Demo, một nửa màn hình chạy 100hz, một nửa không (nó có chức năng này mà) kết quả chẳng thấy gì khác. Em chuyển sang kênh HBO vì kênh này ở nhà em vẫn xem mờ mờ, bật chế độ 100hz thấy cũng không hết nhoè, con plasma trước để phòng khách sau đưa vào phòng ngủ, ngồi 1 chỗ nhìn cả 2 con cùng chạy truyền hình cáp em thấy chẳng khác biệt gì.
Kết nối internet thì chỉ hỗ trợ 3 trang web là USA today, thời tiết, You tube; Em thử tìm kiếm bài hát trên youtube khá nhanh, tìm ca sỹ Lobo thế là được ngay, thời gian đáp ứng nhanh
Chế độ xem HD thì đẹp thật, tuy nhiên nếu xem qua HDD thì một số film mkv thành câm, em phải đổi từ DTS sang AC3 thì mới có tiếng, tuy nhiên lại không có phụ đề mặc dù phụ đề có rồi, cùng thư mục nhưng cũng không chạy.
firmware ở một số nước cũng như VN trừ Mỹ thì bộ cập nhật của nó cho phép hỗ trợ Codec, em có tải về upgrade vào máy nhưng không được, upgrade bản tải từ trong nước thấy chẳng thay đổi gì trừ mỗi nâng version lên thôi.
Tóm lại với em SS này nếu tín hiệu đầu vào tốt thì hiện thị rất đẹp, truyền hình cáp thì cũng như những cái khác thôi. Có ưu điểm xem được nhiều định dạng qua USB, tuy nhiên nếu hãng cập nhật sớm firmware khắc phục một số khuyết điểm thì tốt quá.

Chỉnh sửa lần cuối:

ngoibet

Member

ông bạn "ngoibet" lại soi tôi rui đấy nhé, định nhảy sang lĩnh vực này hả.

Đã bảo là tuổi xung mà...khà khà
Tui không thích TV<80" nữa, thích cái khác rồi, chỉ đợi trúng số thôi...

leds7

Member

chào mọi người.

Tivi của em để tạm đó thôi, đang định bắn lên tường nhưng chưa có thời gian. Vả lại để hết thời gian dùng thử đã, chưa đi đâu mà vội.

gửi bác pô-chê-nai-oăn-oăn, bác ra PICO ý, có chú LED của SHARP có 21 phát thôi. rất thích hợp với bác. Mà dân việt nam mình luôn nghĩ Nhật tốt hơn Hàn nên sharp ngon hơn SS . Ok ?

J4yJ4ckj3

Member

đang định tậu con này 46" nhưng thấy các bác chê như này chắc phải tính lại, mà con này ai lại để kệ mua cái treo tường rồi để picture thành tranh treo tường cho đẹp

Porsche 911

Thanks bác nhe!
Nói thật là em cũng đăng ký mà nỏ được nó mời trải nghiệm gì cả. Trong mẫu đăng ký, em còn nịnh bọn Samsung phết đấy, và có nói là có ý định mua TV LED trong vòng 1 tháng tới mà . . . . vẫn không có tên trong danh sách.

SHARP LED em nỏ thích lắm, em thích thiết kế của LED7000 nhất! Nó đã giảm giá từ 43 triệu còn 28 triệu thì chắc nó cũng sẽ giảm giá từ 28 xuống 20. Hy vọng như vậy!

sungchun

Member

ùi qua đợt thử nghiệm này nó giảm xuống 17tr

Hoc_Doi_HD

Thanks bác nhe!
Nói thật là em cũng đăng ký mà nỏ được nó mời trải nghiệm gì cả. Trong mẫu đăng ký, em còn nịnh bọn Samsung phết đấy, và có nói là có ý định mua TV LED trong vòng 1 tháng tới mà . . . . vẫn không có tên trong danh sách.

SHARP LED em nỏ thích lắm, em thích thiết kế của LED7000 nhất! Nó đã giảm giá từ 43 triệu còn 28 triệu thì chắc nó cũng sẽ giảm giá từ 28 xuống 20. Hy vọng như vậy!

E đang ký mấy lần mà nó lại oop link. Chán, đếch thèm nữa:)|

au280290

Member

Ba em đang ngăm nghe tết mua con SS led 46, mấy tháng trước giá 43tr giờ tụt còn 37tr, mong đến lúc đó còn khoảng 32tr trở xuống là múc ko nương tay =))

moggle

khi nào em này giá còn 23t thì em múc chắc đến tết sang năm quá

leds7

Member

đang định tậu con này 46" nhưng thấy các bác chê như này chắc phải tính lại, mà con này ai lại để kệ mua cái treo tường rồi để picture thành tranh treo tường cho đẹp

không phải tính đâu bác ơi, em đã từng ngắm con 46B650 tại nhà bạn em, tuy chưa phải LED nhưng rất đẹp. Ngồi xem cách khảong 3m, em thấy to vật vã thế nào thằng bạn còn bảo mua 50".

Túm lại, nếu bác có đạn sẵn rồi, bắn luôn 46"LED7 đi. Hình ảnh xem HD không phải nghĩ.

J4yJ4ckj3

Member

Mà các bác cho em hỏi con b600 voi con b7000 có gì khác nhau. Nói thật em đi xem thấy con led với con LCD chả khác gì nhau cả trừ cái mỏng hơn và con LCD có 200Hz, không bít mắt em có bị sao không :D

Bên trên