[TizzBird F30] Mở ra kỷ nguyên mới trong cuộc cạnh tranh với HTPC

latruong

Member
Ðề: TizzBird F30 mở ra kỷ nguyên mới trong cuộc cạnh tranh với HTPC

Thế thì bác cứ xài HTPC cho lành

Em đã sử dụng được chừng 2 tháng rồi bác ạ. Cấu hình HTPC ở nhà em như sau Core i3 2100+H67+RAM 4GB+Case PSU Jetek I10+SSD Intel 320 Series 120GB tiền đầu tư tầm 10t+2 HDD 2T lấy từ 2 cái HDP cũ R200(Cái R200 này em mua để thay thế M6 dùng cho việc hack firmware Mede8er còn M6 thì em cho thằng em) và 1 cái V3(cái này đựợc bác USB VN tặng). Con HTPC nhà em được các anh em trên công ty khoái lắm nên nhờ em lắp dùm mấy bộ. Tùy theo giá tiền đầu tư mà em lắp nhưng con nào cũng chơi được HD 1080, Blu-ray, Blu-ray 3D, pass through DTSHD MA, TRUE HD giá thấp nhất là 3t8 cho 1 case. Nói chung em thấy chơi HTPC ngày càng rẻ và tương lai gần vào năm 2012 còn rẻ nữa khi mấy con APU mới của AMD, ATOM mới của intel được ra đời còn HDP ngày lại càng mắc. Nghịch lý là ở chỗ công nghệ cao thì rẻ công nghệ chưa cao bằng lại mắc. Em chỉ là người chơi chẳng có buôn bán gì nên em có quan điểm là sản phẩm nào công nghệ cao giá rẻ thì em chọn thế thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

scotty

Well-Known Member

Nói chung em thấy chơi HTPC ngày càng rẻ và tương lai gần vào năm 2012 còn rẻ nữa khi mấy con APU mới của AMD, ATOM mới của intel được ra đời còn HDP ngày lại càng mắc. Nghịch lý là ở chỗ công nghệ cao thì rẻ công nghệ chưa cao bằng lại mắc. Em chỉ là người chơi chẳng có buôn bán gì nên em có quan điểm là sản phẩm nào công nghệ cao giá rẻ thì em chọn thế thôi.
Ý này cực kỳ hay. Những ai newbie rất nên được hiểu biết thêm về vấn đề này, và cần các chuyên gia giải thích, phân tích cho tỏ tường...

tdhvn

Active Member

Con này có chơi được Bluray với đầy đủ menu như chipset Sigma không vậy?
Và cái mà em quan tâm nhất chính là khả năng nạp phụ đề rời bên ngoài khi chơi Bluray như đầu HD của Popcorn đang có.
Được bác ạ, phụ đề ngoài .srt cho BD dùng bình thường. Menu thì hỗ trợ như ở đây có nói rồi: http://www.hdvietnam.com/diendan/22...ieu-hanh-android-2-3-buoc-dot-pha-moi-16.html

chenzenvl

Well-Known Member

quan điểm HTPC là chưa hẳn hợp lý đâu các pác :) vì thứ nhất là điện tiêu thụ, thứ hai tính tiện dụng dễ điều khiển,... rồi nếu không cấu hình tốt thì hình ảnh không đẹp được... ngoài ra HTPC khó mà có remote chuyên dụng như HDP. :D

Nói thật là qua dùng vài cái tablet thì em cảm thấy Android với chip ARM chưa có gì khởi sắc với phim HD (không có tập lệnh chuyên dụng thì dù có 1.2GHz dual core cũng không thể bằng sigma 500MHz nhìn đơn cử PS3, XBOX360 với PC cấu hình tầm trung là thấy :p)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Nói thật là qua dùng vài cái tablet thì em cảm thấy Android với chip ARM chưa có gì khởi sắc với phim HD (không có tập lệnh chuyên dụng thì dù có 1.2GHz dual core cũng không thể bằng sigma 500MHz nhìn đơn cử PS3, XBOX360 với PC cấu hình tầm trung là thấy :p)

Mình không đồng ý với quan điểm này của bạn:

- Thứ nhất: sao bạn dám chắc chip ARM trên TizzBird không có tập lệnh media? Bạn có thể dẫn chứng model của chip này và bằng chứng nó không có tập lệnh media hay không?

- Thứ hai: để giải quyết vấn đề media, người ta có thể dùng phần cứng hoặc phần mềm. Ví dụ cụ thể: anh em chơi HD ai cũng biết ffdshow là 1 giải pháp phần mềm cho phim HD, còn DXVA và CUDA là giải pháp phần cứng. Trong cả 2 giải pháp, tính đến thời điểm này mình vẫn thấy ffdshow là đẹp nhất, đương nhiên nó đòi hỏi CPU mạnh hơn 2 giải pháp còn lại. Như vậy, không có nghĩa là giải pháp phần mềm thì không tốt.

- Thứ ba: Việc bạn so sánh 1.2GHz không bằng 500MHz là không hợp lý. Sở dĩ PC không giả lập nổi PS3 và XBOX360 vì Sony và Microsoft cũng như các hãng phần mềm lớn không hỗ trợ việc này (hỗ trợ để tự bóp mình à), toàn bộ các chương trình giả lập đều là do cá nhân hoặc 1 nhóm cá nhân làm cho vui nên đương nhiên hiệu quả không đi tới đâu là điều dễ hiểu. Còn các game trên PS3 hay XBox 360 khi được port sang PC (tức là được hãng mẹ hỗ trợ) thì đều là chuyện nhỏ đối với PC cả, chẳng có gì cao siêu ở những game này hết.

Cuối cùng lý thuyết cũng chỉ để tham khảo, nhất lại là thông tin suy đoán. Bằng chứng rõ nét nhất khẳng định TizzBird F30 có thể chơi được HD tốt hay không là trải nghiệm thực tế, và điều này thì HDVN TestLab đã thực hiện ở những post đầu tiên trong thread này rồi.

hongquan2009

Well-Known Member

HDP vẫn chưa có gì đột phá cả. E thấy ngoài vụ hỗ trợ phụ đề 3D tốt hơn Dune thì e thấy về mấy cái khác cũng chưa có gì đột phá cả. Chắc phải chờ đến sang năm mới có sự đột phá của HDP với Hdmi 1.4a và chơi ngon bluray 3d. Vẫn trung thành với e Dune D1 ở nhà thôi. hehe
đồng ý với quan điểm của bác,chính cái này mới là tính năng đáng nâng cấp và có thể so sánh hay cạnh tranh được với HTPC trong tương lai.với thời điểm hiện tại đầu tư 1 HTPC mạnh mà giá lại rẻ hơn e thấy hợp lý nhất.

tdhvn

Active Member

Bổ xung thêm ý kiến của bác Chip. ARM chỉ là core, không phải là Chipset (Cũng như SigmaDesign dùng core RISC), ARM chỉ là hạt nhân của chipset, bản thân hạt nhân thì không thể tạo ra chất lượng Video và Audio.
Bộ Chipset dùng trong TizzBird là TCC9302. Điều này đã được chỉ rõ trong phần Spec của TizzBird: Real 4G Player “TizzBird”

Do đó phần giải mã Video/ Audio hoàn toàn dựa trên phần cứng, chứ không phải giải mã bằng phần mềm.
Sơ đồ khối kỹ thuật của TCC9302 có thể xem hình này:

Và để đơn giản, có thể hiểu là: HDP + Android 2.3 TV = TizzBird

Chỉnh sửa lần cuối:

androidtvvn

TCC93xx ( Telechips- Taiwan )
Description
The TCC93xx application processor will bring new and innovative user experience with PC-like web browsing, Full HD video, intuitive user interfaces, location based services, and next generation social networking applications.

It integrates the ARM® 1176JZF-S microprocessor core and hardwired VPU/GPU/ISP to maximize multimedia experience at its peak level. A hardwired VPU enables 1080p full HD video encoding and decoding, and the GPU offers up to 20M polygon 3D graphic with OpenGL ES2.0 and Open VG 1.1.

The integrated ISP provides AWB, AE Control, Auto Focus, Lens Shade Corrector, Bad Pixel Correction, WDR, etc.
USB OTG and USB OTG Host controllers will enable the data transmission between the multimedia device and storage devices.
The Ethernet MAC controller provides internet connection, compliant to IEEE802.3 standard and the SATA controller (TCC9302 only) powers the multimedia device to connect with HDD.

TCC930x can support various bases of operation systems such as Linux®, Android, and Windows® CE.
The TCC930x supports development of features and new applications of tomorrow yet to be imagined, for Set-top box, PMP, Mobile TV, Portable Navigation, Smart Phone and more.

Hotline kĩ thuật sản phẩm Android TV : 0934658866

duchieu

Member

theo em thì cái này gọi là đối thủ của HD player đúng hơn, chưa thể so với HTPC được, mà công nhận cái này giao diện đẹp ghê, chạy nền Android có khác

mabuV

Well-Known Member

Buồn nhất là không có màn hình hiển thị! Sản phẩm công nghệ mà nhìn như ... cái hộp đựng ổ cứng, em xin lỗi các pác, chán chết! :(

Vừa lọ mọ qua topic khuyến mãi, nóng sốt định phang ngay 1 em (đang tìm nát box mà chưa có lời giải), nhưng đọc kỹ lại thấy vấn đề trên thành ra ... cụt hứng! Giá rất hấp dẫn, nhưng nếu có thêm cái màn hình thì thêm tí tiền nữa sẽ xứng đáng để rinh ngay tắp lự! :D Dưng mà ...

P/S: Ý kiến cảm nhận cá nhân! Mong các pác thứ cho cái sự ... nếu quá nhời.. ;;)

scotty

Well-Known Member

The TCC930x supports development of features and new applications of tomorrow yet to be imagined, for Set-top box, PMP, Mobile TV, Portable Navigation, Smart Phone and more.
TCC930x hỗ trợ việc phát triển những tính năng mới và ứng dụng mới (trong tương lai) mà hiện vẫn chưa hình dung ra. Dữ vậy? Có gì cao siêu mà chưa hình dung tưởng tượng ra nhỉ?

latruong

Member

Em mới thử chạy được cái anroid trên HTPC rồi. Thời gian khởi động rất ấn tượng chừng 10 giây. Em đang tìm cái Player trên anroid x86 nếu mà cài thành công cộng với cài được intel HD Graphic passthough được DTS HD MA, True HD nữa thì HTPC là vô địch vì có thể chạy được Android, Windows, Ubuntu, Redhat, Mac OSX, ... còn HDP thì ...

mabuV

Well-Known Member

Em mới thử chạy được cái anroid trên HTPC rồi. Thời gian khởi động rất ấn tượng chừng 10 giây. Em đang tìm cái Player trên anroid x86 nếu mà cài thành công cộng với cài được intel HD Graphic passthough được DTS HD MA, True HD nữa thì HTPC là vô địch vì có thể chạy được Android, Windows, Ubuntu, Redhat, Mac OSX, ... còn HDP thì ...

Pác ơi! Sắp có 1 cái HDP AIO theo như yêu cầu của pác rồi đấy! Pác chờ nhé, chả mấy chốc đâu, chục năm nữa là cùng ... ;;)

tdhvn

Active Member

HDP chỉ cần chạy tốt trên 1 OS là đã ổn lắm rồi. Cái HTPC mà bác tưởng tượng ra thì chưa biết đến bao giờ, mà có nhiều hệ ĐH như bác cài trên 1 HTPC thì cũng chả để làm gì.

vdung1972

Well-Known Member

HDP chỉ cần chạy tốt trên 1 OS là đã ổn lắm rồi. Cái HTPC mà bác tưởng tượng ra thì chưa biết đến bao giờ, mà có nhiều hệ ĐH như bác cài trên 1 HTPC thì cũng chả để làm gì.

Đồng ý với bác, nếu muốn có nhiều OS thì làm con HTPC cho lành, HDP mình chỉ cần ảnh đẹp, thân thiện với người dùng, ổn định là được.

latruong

Member

Tính em hay vọc nên cài linh tinh đủ thứ để thử nghiệm. Với lại em chứng minh là việc "TizzBird F30 mở ra kỷ nguyên mới trong cuộc cạnh tranh với HTPC" thì chắc còn hơi bị lâu TizzBird F30 mới bắt kịp HTPC bây giờ mà HTPC nó cũng chẳng chịu đứng yên cho bắt kịp đâu. TizzBird F30 nên đặt mục tiêu cạnh tranh với các HDP khác thì hay hơn.

tdhvn

Active Member

Tính em hay vọc nên cài linh tinh đủ thứ để thử nghiệm. Với lại em chứng minh là việc "TizzBird F30 mở ra kỷ nguyên mới trong cuộc cạnh tranh với HTPC" thì chắc còn hơi bị lâu TizzBird F30 mới bắt kịp HTPC bây giờ mà HTPC nó cũng chẳng chịu đứng yên cho bắt kịp đâu. TizzBird F30 nên đặt mục tiêu cạnh tranh với các HDP khác thì hay hơn.

Có lẽ nó không có ý định cạnh tranh gì với HTPC đâu bác ạ. Ý bác Chip là muốn nhấn hơn vào phần cài đặt ứng dụng trên HDP, để em nó nhích gần hơn đến HTPC mà thôi.

tbduong

Có lẽ nó không có ý định cạnh tranh gì với HTPC đâu bác ạ. Ý bác Chip là muốn nhấn hơn vào phần cài đặt ứng dụng trên HDP, để em nó nhích gần hơn đến HTPC mà thôi.

Hoàn toàn đồng ý với bác. :)

Em nghĩ tiêu đề này là quan điểm riêng của bác Chip. Không phải của hãng.

hongquan2009

Well-Known Member

oh bác chạy thử Android trên HTPC được rồi ah.e cũng đang vọc cái này cũng cài được rồi nhưng không mỹ mãn lắm bởi vì nó hỗ trợ phần cứng hơi kém.bác chia sẻ kinh nghiệm cho e được không.

manhthang

Huyền Thoại

Cái mà bác gọi là HTPC đấy nó giống cái PC hơn :))
Đã gọi là HTPC thì không ai suốt ngày cài lên cài xuống đủ loại OS cả, vì sao thì bác xem lại định nghĩa HTPC giùm :D
Máy tính nhà em có nhiều lắm nhưng em chỉ vọc PC chứ không bao giờ vọc HTPC cả vì đơn giản điều HTPC cần là sự ổn định và phải yên lặng. HTPC như bác xây dựng với em không đạt yêu cầu vì quá nhiều quạt gió, khi xem phim mà rơi vào khoảng lặng chắc phê lắm :D

Bên trên