Tivi LCD không thể kết nối HDMI với PC vì lệch độ phân giải . :(

justbenice

Moderator
Hello các bác , mình vừa mua 1 cái samsung FullHD , giờ muốn kết nối với máy tính để xem phim HD, máy tính mình dùng card màn hình ATI 4870 , nó có 2 cổng DVI, thì hiện tại 1 cổng mình đang nối với cái LCD nhỏ để dùng cho máy tính , còn 1 cổng DVI mình nối với cục chuyển HDMI để nối vào màn hình TIVI LCD mới mua. Lúc vừa nối vào lần đầu thì màn hình tivi nó hiện lên hình ngay và xem phim rất tốt , máy tính cũng nhận ra được màn hình tivi LCD và hiển thị là Digital panel Samsung ( nó nhận ra cả hãng luôn ). Nhưng sau khi khởi động lại máy tính thì nó chỉ hiển thị được lúc trước khi boot vào win, còn vào đến window là kô lên được nữa, cứ báo "no signal" . Theo mình biết thì nó bị lệch độ phân giải và tần số quét , màn hình máy tính của mình set ở 1650x1050 60hz trong khi đó tivi thì nó chỉ nhận 720p hoặc 1080p 50hz . Vậy xin nhờ các bác có kinh nghiệm trong vụ này cho mình hướng giải quyết với.
Xin chân thành cảm ơn.

nguyenphong

Ðề: Tivi LCD không thể kết nối HDMI với PC vì lệch độ phân giải . :(

Bác chạy win ở chế độ safe mode để rết lại độ phân giải và tần số rồi chỉnh lại cho đúng

justbenice

Moderator

Bác chạy win ở chế độ safe mode để rết lại độ phân giải và tần số rồi chỉnh lại cho đúng

Vô cùng cảm ơn bác , máy của mình hiện giờ vẫn hiển thị tốt màn hình LCD của vi tính nhưng không thể hiển thị được màn hình LCD TIVI , bác nói chỉnh lại độ phân giải và tần số là chỉnh sao ạ ? Mình đã thử chỉnh nhưng hình nhưa dual DVI kô thể cho ra 2 monitor mà khác tần số và độ phân giải được. hic

duongtrung

1650x1050 thì khả năng là con LCD TV không hỗ trợ. Bác xem lại manual guide xem TV hỗ trợ native resolution là gì. Set lại trên PC như thế là xong!

vuhothang

Member

Bạn coi lại trong phần xuất Dual đó, mình đang sài vô tư với thông số như sau:
LCD Monitor: 1650*1050 60Hz
Optoma Projector: 1080i 30Hz
VGA Card: Sapphire ATI 3850
Mình khi nào coi film thì bật Projector lên là coi luôn. Trong phần ATI setting vẫn luôn hiện lên thông tin của 2 màng hình.

Coi kỷ lại trong phần ATI Control

justbenice

Moderator

Mình đã tìm mọi cách nhưng cái LCD vẫn nhất quyết không hiển thị ngay sau khi boot vào window. Đây là cái Catalyst của mình , mong các bác cho ý kiến.

Đính kèm

68.2 KB · Xem: 250

khactuyen

Banned

Bác chuyển qua dùng D-Sub đi, với tivi LCD thì hình ảnh qua D-Sub ngon hơn HDMI nhiều đó.
nhà mình dùng cả Monitor và tivi LCD đều qua D-Sub ngon lành mà.

HDHQ

Hello các bác , mình vừa mua 1 cái samsung FullHD , giờ muốn kết nối với máy tính để xem phim HD, máy tính mình dùng card màn hình ATI 4870 , nó có 2 cổng DVI, thì hiện tại 1 cổng mình đang nối với cái LCD nhỏ để dùng cho máy tính , còn 1 cổng DVI mình nối với cục chuyển HDMI để nối vào màn hình TIVI LCD mới mua. Lúc vừa nối vào lần đầu thì màn hình tivi nó hiện lên hình ngay và xem phim rất tốt , máy tính cũng nhận ra được màn hình tivi LCD và hiển thị là Digital panel Samsung ( nó nhận ra cả hãng luôn ). Nhưng sau khi khởi động lại máy tính thì nó chỉ hiển thị được lúc trước khi boot vào win, còn vào đến window là kô lên được nữa, cứ báo "no signal" . Theo mình biết thì nó bị lệch độ phân giải và tần số quét , màn hình máy tính của mình set ở 1650x1050 60hz trong khi đó tivi thì nó chỉ nhận 720p hoặc 1080p 50hz . Vậy xin nhờ các bác có kinh nghiệm trong vụ này cho mình hướng giải quyết với.
Xin chân thành cảm ơn.

Bạn đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng của LCD chưa. Mình cũng từng bị như bạn cho cái LCD 32R8 nhà mình. Bạn cắm vào cổng HDMI2 thử xem nào vì cổng này hỗ trợ HDMI từ máy tính (Đó là LCD 32R81 ở nhà mình thôi nha). Còn LCD của bạn thử đọc kỹ hướng dẫn đi bạn chúc bạn xem phim tốt. Còn nữa bạn hãy thử không sử dụng LCD nhỏ mà chĩ sử dụng LCD lớn xem sao.

justbenice

Moderator

Bạn đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng của LCD chưa. Mình cũng từng bị như bạn cho cái LCD 32R8 nhà mình. Bạn cắm vào cổng HDMI2 thử xem nào vì cổng này hỗ trợ HDMI từ máy tính (Đó là LCD 32R81 ở nhà mình thôi nha). Còn LCD của bạn thử đọc kỹ hướng dẫn đi bạn chúc bạn xem phim tốt. Còn nữa bạn hãy thử không sử dụng LCD nhỏ mà chĩ sử dụng LCD lớn xem sao.

Hello bác, mình đã đọc kĩ hướng dẫn và vẫn không được mặc dù đã cắm vào cổng HDMI2 . Lúc mới cắm thì được nhưng sau khi khởi động lại win là nó mất hình luôn.

justbenice

Moderator

Bác chuyển qua dùng D-Sub đi, với tivi LCD thì hình ảnh qua D-Sub ngon hơn HDMI nhiều đó.
nhà mình dùng cả Monitor và tivi LCD đều qua D-Sub ngon lành mà.

Cám ơn bác, mình đang đặt 1 cái dây D-sub rồi, tuy nhiên vấn đề ở chỗ là kô giải quyết được chuyện này thì thấy rất bực bội thôi . :D

HDHQ

Hello bác, mình đã đọc kĩ hướng dẫn và vẫn không được mặc dù đã cắm vào cổng HDMI2 . Lúc mới cắm thì được nhưng sau khi khởi động lại win là nó mất hình luôn.

Vậy bác qua nhà mình lấy card màn hình của mình thử xem sao, nếu không được nửa thì chỉ còn một cách là đem đi bảo hành.

justbenice

Moderator

Vậy bác qua nhà mình lấy card màn hình của mình thử xem sao, nếu không được nửa thì chỉ còn một cách là đem đi bảo hành.

Mình nghĩ cái này là do lỗi phần mềm window thôi. vì lúc mới cắm vào thì ok , nhưng sau khi khởi động lại nó chỉ hiện hình lúc khởi động, còn khởi động vào win là nó báo no signal . Có khả năng window bị khìn , nó ưu tiên mỗi màn hình LCD PC chứ kô xuất tín hiệu ra LCD tivi . Mình dùng vista.

HDHQ

Mình nghĩ cái này là do lỗi phần mềm window thôi. vì lúc mới cắm vào thì ok , nhưng sau khi khởi động lại nó chỉ hiện hình lúc khởi động, còn khởi động vào win là nó báo no signal . Có khả năng window bị khìn , nó ưu tiên mỗi màn hình LCD PC chứ kô xuất tín hiệu ra LCD tivi . Mình dùng vista.

MÌnh cũng đang dùng vista vậy. Như vậy trước tiên bạn hãy bỏ cái LCD nhỏ của bác ra đi rồi cắm LCD lớn vào ngay cổng của LCD nhỏ của bác.Nếu không được nữa thì cài lại phần mềm xem sao. Chứ sắm về mà xem không được ấm ức lắm.

duongtrung

Trước hết set về độ phân giải mà LCD TV hỗ trợ, bỏ chế độ Dual screen. Cắm thẳng boot với LCD TV không thử xem sao?

Thế Anh

Vấn đề mà justbenice
muốn là kết nối 2 Display với 2 độ phân giải khác nhau trong chế độ ATI Clone. Chứ ko phải là kết nối 2 Display với 2 độ phân giải khác nhau trong chế độ Dual view

Tất cả các diễn đàn phần cứng đều khẳng định. Ko thể kết nối 2 Display với 2 độ phân giải khác nhau trong chế độ ATI CLone được.

dogia69

Member

Xin chân thành cảm ơn.

Bác vào Catalyst Control Centre\ Basic chọn next
View attachment 593
chọn tiếp Setup my display configuration\ Go
View attachment 593
trong phần choose second display, bạn tích vào phần analog monotor
Chọn Next\ chọn Extended Destop\ Next sau đó chọn Yes\
sẽ có cửa sổ sau xuất hiện
View attachment 595
trên cửa sổ desktop 2\ trong phần Destop Area\ bạn chọn độ phân giải phù hợp của TV sau đó chọn Next\ finish

Chúc bạn thành công:-h

justbenice

Moderator

Bác vào Catalyst Control Centre\ Basic chọn next
View attachment 593
chọn tiếp Setup my display configuration\ Go
View attachment 593
trong phần choose second display, bạn tích vào phần analog monotor
View attachment 594
Chọn Next\ chọn Extended Destop\ Next sau đó chọn Yes\
sẽ có cửa sổ sau xuất hiện
View attachment 595
trên cửa sổ desktop 2\ trong phần Destop Area\ bạn chọn độ phân giải phù hợp của TV sau đó chọn Next\ finish

Chúc bạn thành công:-h

Vẫn thua bác ơi, làm đúng theo bác hướng dẫn nhưng tivi vẫn báo No signal. Mình disable tivi di trong Catalyst rồi enable lại thì nó nhận , nhưng mà sau khi restart window thì nó lại kô nhận. :(
Gửi bác 2 cái hình xem, tất cả chuẩn hết rồi mà lạ quá. hic.

Đính kèm

90.2 KB · Xem: 68
    66 KB · Xem: 67

justbenice

Moderator

Vấn đề mà justbenice
muốn là kết nối 2 Display với 2 độ phân giải khác nhau trong chế độ ATI Clone. Chứ ko phải là kết nối 2 Display với 2 độ phân giải khác nhau trong chế độ Dual view

Tất cả các diễn đàn phần cứng đều khẳng định. Ko thể kết nối 2 Display với 2 độ phân giải khác nhau trong chế độ ATI CLone được.

Thế Anh ơi, giờ thì chẳng cần clone nữa, extend cũng được miễn là nối được . :D

khactuyen

Banned

bác chuyển qua dùng D-Sub đi xem sao, sợ HDMI nó ko hỗ trợ tốt.

Bên trên