Thớt Nhạc Karaoke của Thong_the

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: Thớt Nhạc Karaoke của Thong_the

Ồ! bác thong_the có hát hay nghe không mà máu dữ vậy?

Cylci

Với những file DAT ngày trước, tách = L/R thì bạn có làm thêm 1 track beat đc ko?

Mình là con gái, lại bận 2 con nhỏ nên mù tịt + ko có thời gian tìm hiểu = bó tay. Mình ko thích phải tách lời kiểu L/R, vì mình hát = laptop & chạy Walaoke, nên những bài tách lời kiểu đó lại phải chạy ra ấn ấn

Mình làm 1 track beat theo kiểu đơn giản nhất có thể : kiếm 1 bài kara, xem nó dài bao nhiêu phút, kiếm 1 track beat tương đương thế rồi dùng MKVtoolnix mix vào với nhau
, nhưng chỉ đc 1 ít bài thôi, phần còn lại nếu ko kiếm đc beat với độ dài phù hợp là mình k biết phải làm sao, hic.

Đâu đó 1 lần mình đọc thấy trên 1 diễn đàn nào đó o.0 có bạn nói cụm từ "xuất riêng 1 kenh L hoặc R", thế mà hỏi bác Gúc gồ cái keyword ấy mà k ra kết quả, nếu có 1 cái phần mềm xuất đc riêng 1 kênh như thế thì tốt quá.

thong_the

Well-Known Member

Với những file DAT ngày trước, tách = L/R thì bạn có làm thêm 1 track beat đc ko?

Mình là con gái, lại bận 2 con nhỏ nên mù tịt + ko có thời gian tìm hiểu = bó tay. Mình ko thích phải tách lời kiểu L/R, vì mình hát = laptop & chạy Walaoke, nên những bài tách lời kiểu đó lại phải chạy ra ấn ấn

Mình làm 1 track beat theo kiểu đơn giản nhất có thể : kiếm 1 bài kara, xem nó dài bao nhiêu phút, kiếm 1 track beat tương đương thế rồi dùng MKVtoolnix mix vào với nhau
, nhưng chỉ đc 1 ít bài thôi, phần còn lại nếu ko kiếm đc beat với độ dài phù hợp là mình k biết phải làm sao, hic.

Đâu đó 1 lần mình đọc thấy trên 1 diễn đàn nào đó o.0 có bạn nói cụm từ "xuất riêng 1 kenh L hoặc R", thế mà hỏi bác Gúc gồ cái keyword ấy mà k ra kết quả, nếu có 1 cái phần mềm xuất đc riêng 1 kênh như thế thì tốt quá.

cách làm đơn giàn như sau
tách audio ra khỏi file dat
dùng phần mềm chỉnh audio như (goldwave v.v...) chọn kênh L hoặc R là kênh karaoke, copy nó ra sau đó tạo một audio mới dán nó vào L, rồi dán vào R thế là ta có audio LR đều là karaoke.
nhưng nghe là mono vì hai kênh giống nhau, nếu kỹ bạn có thể chỉnh cho 2 kênh LR khác nhau một tí VD: L ta tăng bass giảm Treble, kênh R ta tăng Treble giảm bass sẽ nghe có vẽ stereo hơn.

Cylci

cách làm đơn giàn như sau
tách audio ra khỏi file dat
dùng phần mềm chỉnh audio như (goldwave v.v...) chọn kênh L hoặc R là kênh karaoke, copy nó ra sau đó tạo một audio mới dán nó vào L, rồi dán vào R thế là ta có audio LR đều là karaoke.
nhưng nghe là mono vì hai kênh giống nhau, nếu kỹ bạn có thể chỉnh cho 2 kênh LR khác nhau một tí VD: L ta tăng bass giảm Treble, kênh R ta tăng Treble giảm bass sẽ nghe có vẽ stereo hơn.

Thanks bạn nhiệt tình giải thích, nhưng mình.... chẳng hiểu
. Goldwave mình đã từng tải về 1 lần, trên các forum cũng có khá nhiều hướng dẫn kèm cả hình ảnh, nhưng vào tay mình thì nó cứ thành file audio không, chẳng ghép đc vào video, mà file audio lại cũng vẫn có tiếng ca sĩ

thong_the

Well-Known Member

Trách ai vô tình - Giáng Tiên.mkv
[hide]http://www.fshare.vn/file/PNLC0XO3JQ/[/hide]

Unfriend You - Greyson Chance.mkv
The Lazy Song - Bruno Mars.mkv
The Edge of Glory - Lady Gaga.mkv
Love You Like a Love Song - Selena Gomez & The Scene.mkv
[hide]http://www.fshare.vn/file/R8EYAWN80G/
Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat[/hide]

lequynhan

Well-Known Member

Em chỉ kết nhất cái đống Karaoke Tiếng Anh của bác thôi! hihi! Xin cảm ơn bác chủ nhiều!

Chỉnh sửa lần cuối:

lequynhan

Well-Known Member

Ồ! Bạn Cylci tham khảo bên mấy kho karaoke như của bác Tuấn, Thông và rất nhiều bác đã chia sẻ. Không nên dùng lại kho VCD .DAT ngày trước làm gì. Thiếu bài nào thì yêu cầu xin bên Topic http://www.hdvietnam.com/diendan/192-karaoke-thiet-bi-phong-thu/427998-moi-ngay-1-bai-karaoke.html

thong_the

Well-Known Member

Nói chung mấy bác cần gì thì đừng ngại, lúc đầu em cũng xách dép đi xin và được nhiều đại gia giúp đỡ bây giờ vốn liếng mới kha khá, nên bây giờ mấy bác chưa kịp down mà link đã die cần gì em xin giúp lại trong khả năng của mình

Cylci

Ồ! Bạn Cylci tham khảo bên mấy kho karaoke như của bác Tuấn, Thông và rất nhiều bác đã chia sẻ. Không nên dùng lại kho VCD .DAT ngày trước làm gì. Thiếu bài nào thì yêu cầu xin bên Topic http://www.hdvietnam.com/diendan/192-karaoke-thiet-bi-phong-thu/427998-moi-ngay-1-bai-karaoke.html

Uhm mình cũng có download kho của bác Tuấn rồi, nhưng nhiều khi cái sự thỏa mãn thị giác nó ko dừng lại ở hình ảnh nét căng. Mình đặc biệt để ý đến "cảm giác khi hát", tạm gọi thế, hê hê. VD nhé, bài "Dáng đứng Bến Tre", file VOB, hình ảnh ở mức khá, có hình cô gái xinh xinh đứng trong vườn --->>> mình k thích bằng "Dáng đứng Bến Tre" file DAT, hình ảnh kém hơn nhưng vẫn có thể chấp nhận đc khi xem ở TV 40inch, có hình ảnh đen trắng những bà má miền Nam khăn caro ngày xưa, cây cầu dừa.... Bạn hiểu ý mình ko? Nên nếu đc lựa chọn, mình vẫn muốn làm thêm 1 track beat cho những video xưa đó, chấp nhận hình ảnh có thể giảm đi chút ít nữa, nhưng thỏa mãn cảm giác của mình :D

thong_the

Well-Known Member

Vầy nhé, bác biết tách audio không, nếu biết bác cứ tách các audio đó rồi up lên cho em, em làm thành kênh karaoke rồi up lại cho bác, xong bác đóng gói lại vào video. Còn nếu không biết bác up luôn nó lên rồi em làm lại cho, nhạc đỏ là vậy đấy được cái này mất cái kia. Vì nó phải ở trong khung cảnh thời đó mới thấy hay được.

lequynhan

Well-Known Member

Uhm mình cũng có download kho của bác Tuấn rồi, nhưng nhiều khi cái sự thỏa mãn thị giác nó ko dừng lại ở hình ảnh nét căng. Mình đặc biệt để ý đến "cảm giác khi hát", tạm gọi thế, hê hê. VD nhé, bài "Dáng đứng Bến Tre", file VOB, hình ảnh ở mức khá, có hình cô gái xinh xinh đứng trong vườn --->>> mình k thích bằng "Dáng đứng Bến Tre" file DAT, hình ảnh kém hơn nhưng vẫn có thể chấp nhận đc khi xem ở TV 40inch, có hình ảnh đen trắng những bà má miền Nam khăn caro ngày xưa, cây cầu dừa.... Bạn hiểu ý mình ko? Nên nếu đc lựa chọn, mình vẫn muốn làm thêm 1 track beat cho những video xưa đó, chấp nhận hình ảnh có thể giảm đi chút ít nữa, nhưng thỏa mãn cảm giác của mình :D

hihi! mình hiểu phong cách của bạn!
Vấn đề quan trọng nhất về beat và lời ở file .VOB thì bạn đã có rồi. Giờ tới cái video thì thì xử lý dễ hơn. Tất nhiên cũng sẽ vài ba công đoạn và sử dụng vài phần mềm. Nhưng không ở mức khó, nhất là với bạn! mình nghĩ bạn cũng sẽ làm được.
Bạn tách các kênh âm thanh trong file .VOB ra bằng phần mềm DVDAudioExtractor chẳng hạn (nó có 2 bạn có thể tách lần lượt - vậy là có cả beat và lời theo ca sĩ)
Beat tốt là bên hãng chuyên nghiệp họ làm, các cách tạo beat kiểu kênh L,R chỉ là làm nhỏ tiếng ca sĩ tới mức chập nhận tạm được. Nếu tính cẩn thận về thẩm âm thì mình nghĩ là không thể chấp nhận được, hii! Do vậy kiếm beat trên mạng họ chia sẻ hoặc beat trong đĩa DVD Karaoke của hãng là chuẩn nhất.
Biên tập video đơn gian bằng Sony Vegas Pro cho dễ
Nhúng video .DAT mà bạn thích, loại bỏ audio của nó, rồi thêm vào phần lời hoặc phần beat kia (cái này là mặc định khi phát sản phẩm Karaoke xem beat trước hay lời ca sĩ trước tùy bạn), mình thì hay thêm lời ca sĩ trước.
Sau đó tạo sản phẩm, khi có sản phẩm rồi thì có thể dùng ProCoder encode lại cho file nhẹ, thường là mkv để sử dụng được mkvtoolnix. Phần mềm này để thêm kênh beat (tức là kênh 2 audio) cho bạn.
Quá trình xử lý kênh âm thanh có thể đảo ngược lại nếu bạn muốn ưu tiên karaoke trước, lời ca sĩ sau.
Mình viết vội thôi, vì mình không phải dân làm karaoke pro nên có gì bạn tham khảo các bác cao tuổi trong lĩnh vực này nhé!

Cylci

Cám ơn bạn thong_the, vậy mình sẽ nhờ bạn mấy bài nhé :D

Bạn lequynhan : mình hơi hiểu hiểu hướng dẫn của bạn, nhưng file DAT của mình là video karaoke rồi mà, beat của DVD thường là ko khớp với dòng chữ chạy chạy, nhúng vào toàn nhạc trước chữ sau hoặc ngược lại :( thế nên mình đành lùng đĩa DVD 1 số trung tâm ca nhạc bây giờ làm lại, vẫn là video xưa thôi nhưng họ nhúng thêm 1 track audio vào ---->> mình lại dùng cái Gilisoft rip nó ra, nhưng vẫn thiếu nhiều lắm.

lequynhan

Well-Known Member

Cám ơn bạn thong_the, vậy mình sẽ nhờ bạn mấy bài nhé :D

Bạn lequynhan : mình hơi hiểu hiểu hướng dẫn của bạn, nhưng file DAT của mình là video karaoke rồi mà, beat của DVD thường là ko khớp với dòng chữ chạy chạy, nhúng vào toàn nhạc trước chữ sau hoặc ngược lại :( thế nên mình đành lùng đĩa DVD 1 số trung tâm ca nhạc bây giờ làm lại, vẫn là video xưa thôi nhưng họ nhúng thêm 1 track audio vào ---->> mình lại dùng cái Gilisoft rip nó ra, nhưng vẫn thiếu nhiều lắm.
hihi! ây chà! quên cái vấn đề video, lại cứ đi nói về quy trình. Tại trung tâm họ có video gốc, còn cái video đã karaoke rồi thì bó tay. Hay bạn kiếm bên mục ca nhạc các DVD, CD cũ. Nhưng quả thật là hàng hiếm đấy!

Cylci

em bốc đại 1 bài VCD trên mạng tách audio L R thành 2 kênh audio rồi đóng gói MKV lài bác thử xem đúng không
Trướng sơn tây trường sơn đông

video chưa xử lý và audio cũng chỉ để là mono LR giống nhau thôi thôi

Đúng rồi, cám ơn bạn nhiều lắm. Bạn làm giùm mình mấy bài nữa nhé.

Đây là folder đc share trên forum nhaccachmang, bao gồm 3 VCD về Hà Nội.

Bạn làm giùm mình 5 bài: Bài ca Hà Nội, Cảm xúc tháng mười, Người Hà Nội, Từ một ngã tư đường phố & Hà Nội linh thiêng hào hoa.

Thế đã, nhờ 1 lúc nhiều quá mệt bạn lắm :D

thong_the

Well-Known Member

em đang render bài Câu hát quê hương - Ca sĩ Hue Thương của bác asbanngay01
Xong sẽ làm cho bác Cylci liền, nếu làm đơn giãn không chỉnh gì hết thì lẹ thôi mỗi bài chắc mất không đến 5 phút

Bên trên