The Shining- hay ở chỗ nào???

Mình mới xem phim này xong hôm qua, vừa xem vừa ngủ gật để coi có nút thắt mở nào đáng giá không, cuối cùng xem xong delete ngay lập tức. Không hiểu tại sao phim này lại được xếp 8.5 trên imdb với số votes rất nhiều nhỉ? Tại phong cách phim kinh dị 80s khác bây giờ? Tại mình đần quá hay chưa đọc truyện này của Stephen King nên không cảm nhận được cái hay của nó?

Nicholson đóng cũng được, tuy nhiên ngoài ra thì không có tình tiết gì hấp dẫn, cốt truyện không rõ ràng, cũng không có cảnh nào làm mình cảm thấy rùng rợn một tí :cool:

Bác nào xem rồi thì góp ý kiến. Bác nào chưa xem thì mình khuyên không nên xem ;))

Ðề: The Shining- hay ở chỗ nào???

Nó hay ở chổ kịch bản rất là điên khùng, diễn xuất tốt, đạo diễn giỏi v.v...
Vấn đề là bạn phải biết rằng cuốn truyện gốc chỉ là 1 truyện ma cỏ đơn thuần
Khi Stanley gọi điện cho Stephen rằng sẽ làm phim bởi cuốn The Shining thì ông Stephen liền viết ngay kịch bản cho nhà sản xuất và Stanley xem...
Sau 1 hồi im lặng họ quyết định để cho Stanley làm phần kịch bản và đạo diễn còn Stephen chỉ có nhiệm vụ ngồi chơi lấy tiền bản quyền xơi nước :eek:
Nhờ vậy chúng ta mới có 1 bộ phim vĩ đại về thể loại Horror và Thriller \m/

Cho tui hỏi là bạn có thích phim nửa mùa The Dark Knight không ? nếu thích thì bạn coi phim này hông được đâu :-?
Bạn nói là cốt truyện không rõ ràng...thì chính vì như vậy nên phim này mới nổi tiếng đó. Đâu phải cứ phải hoạch toẹt ra hết thì mới là hay đâu. Tin tui đi, vì tui được coi nhiều phim kinh dị được chuyển thể bởi cùng tác giả Stephen King nhà ta...toàn phim nhảm không. Tuy cũng có cái hay nhưng nhìn chung rất là rẻ tiền.
Còn những phim do người khác chuyển thể thì lại rất hay ví dụ như " Stand by Me" nè, "Carrie" nè, "Apt Pupil" cực đỉnh nè, " Dolores Claiborne " nè, " Misery " nè, và v.v...những phim các bạn đã biết

Tôi không biết bạn định nghĩa thế nào là 1 phim hay chứ theo tôi thì phim có nhiều thể loại. Vấn đề là khi xét trên cùng 1 thể loại thì nó có hay hơn những phim khác hay không, nó có những điểm khác biệt đặc biệt để cho người xem nhớ đến nó nhiều hơn những phim khác cùng thể loại hay không thôi

...bạn không thể bảo Bà Ba bán Hủ Tiếu nấu dở hơn Bà Hai nấu Phở được vì 2 món này hoàn toàn khác nhau...=P~ =P~ =P~

nvmy

Well-Known Member

Mình mới xem phim này xong hôm qua, vừa xem vừa ngủ gật để coi có nút thắt mở nào đáng giá không, cuối cùng xem xong delete ngay lập tức. Không hiểu tại sao phim này lại được xếp 8.5 trên imdb với số votes rất nhiều nhỉ? Tại phong cách phim kinh dị 80s khác bây giờ? Tại mình đần quá hay chưa đọc truyện này của Stephen King nên không cảm nhận được cái hay của nó?

Nicholson đóng cũng được, tuy nhiên ngoài ra thì không có tình tiết gì hấp dẫn, cốt truyện không rõ ràng, cũng không có cảnh nào làm mình cảm thấy rùng rợn một tí :cool:

Bác nào xem rồi thì góp ý kiến. Bác nào chưa xem thì mình khuyên không nên xem ;))

:)) Em thì chưa xem phim này. Nhưng xem bác viết thấy buồn cười đành spam nhảm 1 phát: Chắc lúc bác gật 1 nhát thì nó thắt. Đợi đến khi bác bác gật nhát nữa nó lại mở!....
Thành ra cứ gật - thắt - gật - mở: bác xóa đi có khi nó bị oan! :D
Thôi em kiếm xem có HD không kéo về gật cùng bác cho vui vậy!

buonnguqua

Active Member

Vấn đề là Gout của ông thích loại phim gì ? Mấy series kinh dị bom tấn chiếu hàng năm vào ngày Haloween chăng :-"
Phim này đỉnh cao là do kịch bản của nó , xem xong mỗi người 1 ý hiểu nội dung
Đọc những topic bình luận phim này có nhiều quan điểm rất là hài hước =))

vtlam

Active Member

Vấn đề là Gout của ông thích loại phim gì ? Mấy series kinh dị bom tấn chiếu hàng năm vào ngày Haloween chăng :-"

1- Viết tiếng Tây nên viết rõ (Goût), viết kiểu buồn ngủ là bệnh gút rồi
2- Đúng là xem xong, mỗi người có 1 suy nghĩ! Nói chung bác Jack đóng quá chuẩn, mặc dù hơi ít phim

Em đâu có bị bệnh gout hả bác? :rolleyes:

Đại loại những người khen các phim rating cao thường có 2 dạng:

Thứ 1: là những người cảm nhận được những cái hay thật sự, và khi hỏi hay chỗ nào họ sẽ kể ra nghe rất thuyết phục.

Thứ 2: là những người vừa coi vừa ngủ gục, nhưng ai hỏi đến thì: phim này hay lắm, tính nghệ thuật cao, kịch bản hay đến mức "xem xong mỗi người 1 ý hiểu nội dung" blah blah blah.

Thôi em chuồn kẻo bị u đầu nữa thì khốn X_X

buonnguqua

Active Member

:))
Nếu ai cũng là người thứ 1 thì VN này lắm nhà phê bình phim lắm - và cũng sinh ra lắm Poly hay Hisashi hay Vinhattieu lắm,
báo "điện ảnh" sẽ có nhiều bài cộng tác ,đâu đến lượt "Đất mũi cuối tuần" làm bạn của nhà nông =))

Thích 1 phim vì lí do gì tôi cũng không biết , chỉ biết là thích , có thế thôi

Ở moviesboom hồi xưa khoái bà Độc cô cầu bại ,
gu bà ấy rất đa dạng : thể loại bình dân drama teen teen bà ấy cũng thích , thể loại đau đầu bà ấy cũng thích
và viết review rất hài hước-chỉ có việc lôi tình huống phim "lỗi" ra chọc cười, chả cần phải "kể ra nghe rất thuyết phục" :)

poly

Banned

:))
Nếu ai cũng là người thứ 1 thì VN này lắm nhà phê bình phim lắm - và cũng sinh ra lắm Poly hay Hisashi hay Vinhattieu lắm,
báo "điện ảnh" sẽ có nhiều bài cộng tác ,đâu đến lượt "Đất mũi cuối tuần" làm bạn của nhà nông =))

Thích 1 phim vì lí do gì tôi cũng không biết , chỉ biết là thích , có thế thôi

Ở moviesboom hồi xưa khoái bà Độc cô cầu bại ,
gu bà ấy rất đa dạng : thể loại bình dân drama teen teen bà ấy cũng thích , thể loại đau đầu bà ấy cũng thích
và viết review rất hài hước-chỉ có việc lôi tình huống phim "lỗi" ra chọc cười, chả cần phải "kể ra nghe rất thuyết phục" :)

hehe
thấy có tên mình và bé docco
thấy chú thích docco dữ
mà a ko dám post hình , bé docco ko cho phép hehe
đinh ko tám về phim naỳ vì xưa quá nên cảm xúc biến hết
nhưng cũng muốn nói vaì câu
cảm nhận riêng của poly hay ở chỗ là trogn chính mỗi con người đều có một con qủy
khi nào nó sẽ hiện hinh ra thôi

anhhoangvt

Đang lang thang đi tìm film này thì thấy các bác bình luận thì em cũng vào bon chen 1 phát . Em thấy đa phần các film kinh điển như The Shawshank Redemption nói thật em xem chẳng hiểu và hay ở chỗ nào nhưng có thể do trình độ mình chưa cao thâm để hiểu nổi chứ em biết chắc ko phải đó là 1 bộ film dở vs khi xem em xem bằng sub việt nên chỉ nghe đc lời người dẫn truyện chứ ko hiểu đc các cuộc hội thoại . 1 Kết thúc có vẻ bất ngờ khi nhân vật chính đã dùng gần 20 năm trong tù để đào bới bằng 1 cái búa con , dù biết mình bị oan nhưng anh ko hề tỏ ra cố tình kháng cự hay kêu oan mà chỉ âm thầm lặng lẽ ...
Phim mới đây nhất em xem là Spring Summer Fall Winter And Spring 1 bộ film có nội dung chán phèo , tình tiết cũng ko hấp dẫn ... nhưng mỗi hành động mỗi diễn biến tâm lý của nhân vật trong film thì quá xuất sắc , có những cảnh quay chú tiểu trong film làm em có cảm tưởng như nhìn thấy chính mình lúc nhỏ , 1 con người sống từ nhỏ đến lớn trong rừng sâu nuis cao chưa hề nghe ,biết đến gái là gì . Ấy thế mà khi lần đầu tiên nhìn thấy người con gái đầu tiên thì bản năng lại trỗi dậy ngay lập tức ... rất nhiều cái đáng để suy xét , để bận tâm , để cảm nhận về 1 bộ film .
Kết luận của riêng bản thân em : thiết nghĩ những bộ film kinh điển là xem để suy nghĩ để cảm nhận để nhìn ra giá trị nghệ thuật , cuộc sống , và nhìn lại chính bản thân mình ... còn nếu bác nào xem film để giải trí thì nên tìm những bộ bomb tấn . Còn những film đc imdb đánh giá từ 8 điểm trở lên là em thấy nó ko còn nặng về chất giải trí mà theo chiều hướng giá trị nghệ thuật nhiều hơn .
Đây là ý kiến chủ quan của em , còn lại 9 người thì 10 ý nên các bác nếu có lỡ đọc cũng dơ cao đánh khẽ đừng chém em tội nghiệp :(

buonnguqua

Active Member

Hè , "Xuân Hạ Thu Đông rồi lại Xuân" là phim danh tiếng nhất của bác Kim mà
Tuy nhiên trong 2 cái phim của bác Kim được Sony mua thì tui thích cái "3 Iron" hơn , xem thấy cái kết cổ tích vãi

Còn phim này ông chủ thớt cứ giải nghĩa được cái tựa đề của phim là đi được 50% rồi đấy

Chưa bao giờ đánh giá cao gu cảm nhận phim của fan Harry Porter cả ,
dù ngoài đời họ là những người giỏi về nhiều thứ và có người đang trên đường trở thành đại gia triệu phú $ cũng có

reptile

Member

Phim "Dawn of the Dead" bản cũ 1978 là phim khá hay về zombie, nhưng đa số khi xem đều chê nó buồn cười. Vì kỹ thuật làm phim hồi đó vậy là hay lắm rồi. Tuy kỹ xảo thua Dawn of the Dead remake 2004 nhưng nội dung của bản 1978 hay hơn 2004 à.
Tương tự để so sánh các phim ngày nay.

quanghaiphong

Well-Known Member

Phim này nó hay nhất ở cái được cho là dở,ko tin chủ thớt coi lại đi,còn nếu chê thì.....

reptile

Member

The Shining hay chứ đâu có buồn ngủ. Có điều cảm nhận của mõi người với bộ phim khác nhau. Cái khách sạn trong phim The Shining mà hai vợ chồng Jack cùng đứa con ở đó cài gì cũng đáng sợ hết, ngay cả vườn hoa thiết kế cứ như là mê cung vậy, rồi sau này Jack bị ảo giác tùm lum hết và mê sảng nữa, rất ghê. Nói chung các bạn cứ xem đi rồi hãy bàn luận...

gl1600

Member

mấy ngày nay lọ mọ dịch cái phụ đề The Shining, rồi xem kỹ, rồi lên mạng tìm tòi đọc thêm mới thấy phim này công nhận là cực hay, phim có rất nhiều cái để mày mò, cảm nhận. Bọn Tây nó phân tích cái phim này nát bét ra ấy chứ. Bác nào thích đọc tiếng Anh vào đây xem nhé, cực kỳ thú vị http://www.collativelearning.com/the shining.html. Đọc xong mới thấy chúng nó giỏi thật, giỏi thế, tiên sư bọn Tây!!

Đây cũng là 1 trong 2 phim kinh dị mà xem xong em phải tìm tòi đọc thêm để hiểu hết cái ý nghĩa của nó ( phim kia là Identity, cũng hay không kém nhưng phải đọc bài phân tích mới hiểu được ý nghĩa)

gl1600

Member

Còn phim này ông chủ thớt cứ giải nghĩa được cái tựa đề của phim là đi được 50% rồi đấy

Cái này trong phim nhân vật cũng giải thích luôn đó là khả năng thần giao cách cảm, có thể đọc được những cái gì đã hiện ra trong quá khứ, thấy được những điều người khác không thấy,...Em dốt văn nên cứ dịch thô là quầng sáng thôi

Thật ra kiếp trước khứa từng tới đây òi. Khách sạn này ngày xưa có bí mật ghê lém :>
Kiếm truyện coi thì hay lém :>

tamtro273

phim hay là phim xem xong có cái để bàn luận :))
xem phim này một mình mà bật nhạc to thì tuyệt :x
may mà kết thúc cũng có hậu tí ko có thì đêm không ngủ được
xem jack đóng One Flew Over the Cuckoo's Nest đã thấy hâm hâm rồi, xem phim này nữa lại càng thấy điên =))

Bên trên