The good dinosaur - Đơn giản nhưng ý nghĩa

lazyffrog

Ðề: The good dinosaur - Đơn giản nhưng ý nghĩa

Phim cũng bình thường, không có gì đặc sắc.
Đoạn kết cảm giác hơi vội và ép buộc.
Bù lại, phim ngắn mở đầu rất hay, ý nghĩa, chất lượng về cả hình ảnh lẫn âm thanh.

ngophuocthinh

Active Member

Mình mới đi xem về, có thể nói là bình thường hay mình đã quá khó tính với dòng phim hoạt hình gần đây nhỉ?

Hình ảnh âm thanh đều ok, đẹp và sống động.

Nội dung mình thấy chả có gì cả, đại loại kiểu như tìm gia đình và tình cảm bạn bè được đề cao, nhưng cái khuôn quá bình thường, đây có lẽ là 1 bộ phim kết hợp giữa Finding Nemo và vua sư tử :v

Mình đã nghe rất nhiều trang đánh giá phim từ hồi đầu năm đến giờ đánh giá Inside Out hay, nhưng mình ko muốn đu hay suôn theo mấy trang đó vì thấy nó rất bình thường và tình cảm tạo ra rất gượng, có cái mới ở chỗ ý tưởng cảm xúc, nỗi buồn là ko thể thiếu và đôi khi nhờ có nỗi buồn mới thấy được cái quý giá trong cuộc sống và những người thân bên ta ( chung quy cái Inside Out mình rút ra được vậy)

Còn phim này mình không thích nhất chính là chỗ tạo hình Spot và cũng như mấy phim gần đây của Disney - Pixar, là tạo hình y như 1 con chó (con ngựa trong Tangle, tuần lộc trong Frozen đến phim này)...

Có vẻ như giải Oscar phim hoạt hình hay nhất đang dần 1 mất chất lượng và việc dành 1 tượng vàng Oscar có vẻ ko công bằng với những bộ hoạt hình trước đó cũng như những ekip khác thuộc mảng visual effect vì họ hoàn toàn xứng đáng nhận thay thêm 1 giải để thay cho giải phim hoạt hình. Nói chung có lẽ mình yêu cầu cao quá kể từ sau khi xem Up, Ratatouille đến Princess and the Forg và gần như hết hy vọng kể từ sau khi xem Brave và nó ẵm luôn giải phim hoạt hình hay nhất Oscar.

Nói chung phim cũng ổn, ok, bạn nào thích xem phim hoạt hình, đổi không khí với những bộ bom tấn nặng nề dài lê thê trước đó như Spectre hay Hunger Game thì đây là lựa chọn hợp lý, nhưng nếu trông chờ phim ấn tượng như hồi Up thì chắc sẽ hụt hẫng nhiều. Còn muốn xem phim hoạt hình có tính giải trí cao thì nên ở nhà xem lại The Croods hay Mr. Peabody & Sherman mình thấy vẫn hay hơn chán...

Nếu bạn dẫn mấy đứa cháu đi xem thì nên xem bản lồng tiếng, nếu không thì tốt nhất nên xem phụ đề vì mình hơi dị ứng với mấy bản lồng tiếng Việt Nam, nghe xem rất gượng và nhiều đoạn nhấn nhá rất lố, với lại bài nhạc Original có thể bị thay thế bởi 1 bản nhạc VN @@

vhngan

Active Member

Mình xem phim này hồi chủ nhật vừa rồi ở rạp Kinh Dương Vương. Chỉ xem 2D thôi nên không biết 3D có đẹp như mọi người khen không, còn nội dung thì theo mình cảm nhận là không có gì đặc sắc vì thể loại này mình xem nhiều lắm rồi. Cũng là hành trình của một nhân vật được coi là yếu ớt nhưng nhân ái, sau vài sự kiện trở nên can đảm, dũng cảm đối mặt sợ hãi..... Xem phim mà mình gáp lên gáp xuống, không được lôi cuốn như inside out.

Tổng thể thì phim phù hợp với trẻ em hơn là người lớn, những người muốn đổi gió hay không cần phải suy nghĩ nhiều nội dung phim.

leon_123

Active Member

Bác nào biết đoạn phim đầu trước khi chiếu tên gì không? :D

toannt2812

Quan điểm cá nhân mình là nếu xem phim hoạt hình nước ngoài sẽ xem phụ đề chứ ko coi lồng tiếng. Vì mình thấy xem bản gốc vẫn có gì đó hay hơn nhiều, giữ lại đc cái "chất" so với bản lồng tiếng.

leoka

Active Member

Mới xem xong hôm qua, có vài ý:
- The Good Dinosaur = Khủng long miền Viễn Tây, thật rất thích cái theme này, nó tạo cho film cảm giác gần gũi và nói chung là khá là hay ho :) Mình xem mà cứ nghĩ là đang xem một bộ film cowboy chính hiệu, đặc biệt rất thích đoạn chăn bò, tuyệt. Hơi tiếc là dù trong film có nhiều đoạn cũng khá intense nhưng lại thiếu cái đấu súng tay đôi, hơi hụt :D
- Mình thấy có vẻ Pixar và Disney đang dùng film The Good Dinosaur để phô diễn sức mạnh về đồ họa, thật sự mà nói thì về mặt hình ảnh The Good Dinosaur quá khủng khiếp, cái này khỏi nói nhiều, cứ coi về đi rồi biết.
- Nói về film hoạt hình thì có lẽ đa phần khán giả ít khi để ý đến diễn hoạt nhân vật, phim The Good Dinosaur diễn hoạt theo mình là rất tự nhiên và độc, diễn hoạt của con khủng long với 6 chi rất tiết, ví dụ như đoạn nó xây lều, rất lạ và sinh động.
- Nội dung phim thì nói chung chấp nhận được, đơn giản, dễ hiểu nhưng không thiếu muối. Trong film có 2 đoạn coi rất xúc động, dùng hình ảnh để kể chuyện, cái chất của Pixar vẫn có đó chứ.
- Trong film có mấy đoạn săn mồi ăn thịt hơi lố, bản thân 2 vợ chồng coi mà còn thấy tởm :D

Nói chung thì đó là mấy cái mình ấn tượng nhất, lần đầu tiên mình dẫn con mình đi xem film rạp và mình không hề hối tiếc (Có film ngắn đầu thì con bé ko dám xem do hình ảnh tối tăm và âm thanh hơi rợn :D)

Mình là trung niên rồi! Xem phim này vẫn hay. Đồ họa cực đẹp! Thích nhất là tạo hình và ý tưởng về con thú Spot. Cực kì dễ thương và hợp lí!

Anh em già cũng nên đi xem ngay, đừng bỏ lỡ!

PS: Mình k hiểu ý nghĩa của đoạn phim ngắn lắm!

quytin1992

Cảm động nhất đoạn đứa nhỏ hất đổ hai khúc cây "ba - mẹ" của mình.

nguyentuvan

Phim hoạt hình Mỹ thường cho người lớn coi để suy gẫm. Trẻ em xem chắc là chưa hiểu nổi đâu.

Bên trên