The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

dung2408

Member
Ðề: The Dark Knight Rises - An IMAX Experience review

Em thấy TDK là dạng triết lý nhân văn, để lại cho người xem nhiều cảm xúc, chứ trí tuệ thì phải như memento, đòi hỏi nhiều nơ ron thần kinh, xem xong phải nhức hết cả đầu chứ.
Bác QuanMK chắc cũng quan điểm trí tuệ giống như em nên mới hỏi lại thôi.

Mình không nghĩ bác QuanMK quan điểm giống bạn, vì bác ấy cho rằng TDK nhảm z z z

Bane - lộ khuôn mặt nhưng che miệng lại - chỉ nói những lời giả dối
Batman - che khuôn mặt nhưng lộ miệng ra - nói những lời chân thật
Đôi điều cho những ai thắc mắc về thiết kế trong series Batman!

tarzan1234

Mới coi phim này hôm nay. Kết thúc bất ngờ và có hậu. Có lẽ khản giả khó đòi hỏi một kết thúc ly kỳ hơn thế. Tiết lộ thế thôi chứ tiết lộ nhiều quá mất hay...<:p

chongao2k5

Về vụ tạo hình của Bane thì mình thấy tương đối chuẩn. Có lẽ tác giả bài review có cái nhìn không tốt về Bane hoặc ko hiểu. Bane là một nhân vật được tạo ra bởi 3 tác giả viết truyện tranh Batman với trí tuệ phi phàm, nhưng đồng thời cũng có sức khoẻ vô đối. Vì vậy việc tạo hình một "võ bền" với trí tuệ phi phàm là tương đối khó vì nhận thức của con người chúng ta thường nghĩ trí tuệ tỉ lệ nghịch với cơ bắp. So với lịch sử tạo hình của Bane thì Bane 2012 trông "trí tuệ" hơn rất nhiều rồi. Và việc biểu hiện cảm xúc, biểu cảm trên khuôn mặt với đôi mắt là cửa sổ của tâm hồn được lộ ra đã là một thành công và cải tiến rất lớn. Còn nếu tác giả muốn Bane trông "ngon" hơn thì bạn thử vẽ xem trí tưởng tượng và sức sáng tạo của bạn đến đâu.

Sau đây là hình ảnh lịch sử tạo hình của Bane trong truyện và trong phim

Bane 1993

Bane 2002

Series phim hoạt hình Batman

Bane trong Batman & Robin 1997

Bane 2012

tuan_ipad2

Well-Known Member

phải công nhận nội dung của batman bao giờ xem cũng hay và còn có ý nghĩa, mình có xem thử nội dung phim biệt đội anh hùng, nội dung phim chán òm, tuy hai phim đều từ truyện tranh mà ra

conando

Well-Known Member

giọng văn hay và lôi cuốn.
sẽ đợi xem bản đẹp phim này mới được.

boyvoz

Well-Known Member

tuần sau đi coi, chưa gì đã có bạn "bơm" phim này ghê quá #:-S
P1: hay
P2:nhảm
P3:để xem rầu tính

trí tuệ chổ nào thế ?!

Để phân tích chỗ trí tuệ này thì phải viết vài trang giấy. Nói ngắn gọn thì nó là phần người trong siêu anh hùng và phần siêu anh hùng trong con người.

Em thấy TDK là dạng triết lý nhân văn, để lại cho người xem nhiều cảm xúc, chứ trí tuệ thì phải như memento, đòi hỏi nhiều nơ ron thần kinh, xem xong phải nhức hết cả đầu chứ.

Không hiểu bạn này cảm nhận phim như thế nào mà lại bảo P2 nhảm?! nhảm chổ nào vậy bạn? Riêng TDK mình xem đi, xem lại 3 lần rồi vẫn thấy rất hay. Còn xem TDK rồi mà bạn hỏi trí tuệ chổ nào thì đến chịu bạn thôi...

Mình không nghĩ bác QuanMK quan điểm giống bạn, vì bác ấy cho rằng TDK nhảm z z z
Nói ngắn và ngọn thì QuanMK không nên xem TDKR làm gì khi bạn đã có những tư duy và nhận xét như trên.
Em thấy anh Chip có vẻ muốn diễn giải hả anh? Khó đấy anh ạ :)
Ví dụ đơn giản: sự ảnh hưởng của TDK đã tác động ntn tới kẻ gây ra vụ nổ súng làm 50 người bị thương và 12 người chết, người tự coi mình là Joker của TDK.

QuanMk

Để phân tích chỗ trí tuệ này thì phải viết vài trang giấy. Nói ngắn gọn thì nó là phần người trong siêu anh hùng và phần siêu anh hùng trong con người.

thì cứ viết ra xem nào :-w

Nói ngắn và ngọn thì QuanMK không nên xem TDKR làm gì khi bạn đã có những tư duy và nhận xét như trên.
Em thấy anh Chip có vẻ muốn diễn giải hả anh? Khó đấy anh ạ :)
Ví dụ đơn giản: sự ảnh hưởng của TDK đã tác động ntn tới kẻ gây ra vụ nổ súng làm 50 người bị thương 12 người chết, người tự coi mình là Joker của TDK.

Xem rầu mới phán thế đồng chí ạ !
Mình cũng rất muốn xóa đi ký ức của TDK.

Và cái thí dụ của bạn chẳng "thú dị" tẹo nào :-<.

Em thấy TDK là dạng triết lý nhân văn, để lại cho người xem nhiều cảm xúc, chứ trí tuệ thì phải như Memento, đòi hỏi nhiều nơ ron thần kinh, xem xong phải nhức hết cả đầu chứ.

Trí tuệ thì phải thế

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

DanielTran

Well-Known Member

Gửi các bác xem phiên bản hậu trường đặc biệt của TDK Rises, đoạn clip này cho thấy Nolan đã rất hạn chế sử dụng kỹ xảo CGI. Thay vào đó ông xây dựng phim trường thật, quay đại cảnh thật, với số lượng diễn viên quần chúng đông đảo.

Cảnh báo: trong clip này tiết lộ nhiều cảnh có thể làm các bác mất đi sự bất ngờ nếu chưa xem phim. Tùy các bác quyết định có nên xem hay không!

The Dark Knight Rises Extensive Behind the Scenes Featurette (2012) Batman Movie HD

[video=youtube;61ta8lhLX60]http://www.youtube.com/watch?v=61ta8lhLX60[/video]​

Còn dưới đây là các clip trả lời phỏng vấn của đạo diễn Christopher Nolan cùng các diễn viên Christian Bale, Anne Hathaway, Joseph Gordon-LevittGary Oldman về TDK Rises, Daniel lấy từ thớt tổng hợp thông tin điện ảnh của bác Angus_Bert, cảm ơn bác!

[video=youtube;s74Xjt9R22w]http://www.youtube.com/watch?v=s74Xjt9R22w&feature=youtu.be[/video]

[video=youtube;tBkBGTdp7_c]http://www.youtube.com/watch?v=tBkBGTdp7_c&feature=youtu.be[/video]

[video=youtube;IJ5xXk5syDY]http://www.youtube.com/watch?v=IJ5xXk5syDY&feature=youtu.be[/video]​

Chỉnh sửa lần cuối:

Angus_Bert

Film critic

Trí tuệ thì phải thế

Trí tuệ là dùng não để suy xét vấn đề, lật mở ra những cái ẩn chứa, thâm thúy bên trong, vì thế TDK cũng trí tuệ lòi ra rồi, không phải ai cũng xem phát hiểu liền bộ phim đó đâu. Nói như bác thì The Matrix hay Inception không trí tuệ chắc ;;)

alexdaide

Member

Thế em mới bảo là do nhìn nhận về cái chữ trí tuệ nó khác nhau, một bên cho là thuần logic, 1 bên xét đến cả cảm quan.
Giống như kiểu bác QuanMK thì giải đc 1 bài toán khó mới là trí tuệ, còn một vài bác thì cho là cảm nhận hết cái hay của 1 bài văn cũng là trí tuệ vậy.
Em thì em thích cách nhìn nhận cuả bác QuanMK hơn, vì em muốn nghệ thuật nên tách biệt với phân tích logic.
Ngoài lề chút thì theo ý kiến của em thì The Matrix hẳn là 1 bộ film trí tuệ rồi, Inception cũng vậy, nhưng ở mức kém hơn 1 chút.

boyvoz

Well-Known Member

Xem rầu mới phán thế đồng chí ạ !
Mình cũng rất muốn xóa đi ký ức của TDK.

Và cái thí dụ của bạn chẳng "thú dị" tẹo nào :-<.
Ảo tưởng ảo vọng, trí tuệ, hiện thực, ước muốn, suy nghĩ, hành động ....
Nói chung tự nhận thấy không cùng khả năng thưởng thức điện ảnh với bác :))

Angus_Bert

Film critic

Dự là cái thớt này sắp war như thớt The Dark Knight cách đây 3 năm =))

boyvoz

Well-Known Member

Dự là cái thớt này sắp war như thớt The Dark Knight cách đây 3 năm =))

Em lại nghi ngờ về giả thiết bác Chip và bác QuanMK cố tình tạo ra tranh luận để cho 4rum sôi nổi hơn đó.
Chứ war qua bàn phím thì nhàm quá rồi bác à :)

chongao2k5

Muốn xem phần này và trải nghiệm toàn bộ nội dung cũng như lời thoại, mình khuyên chân tình các bạn nên tìm và xem lại Batman Begins (2005) kể về quá khứ và nguồn gốc của Batman. Khi mình xem trailer khi Cat Woman nói với Batman "A storm is coming", mình nhớ lại ngay câu nói này của Batman khi nói với cảnh sát Gordan. Phim này mang một triết lý và tính logic rất cao.

Thao tran

review hay , tiếc là vn không chiếu cùng thời điểm so với bắc Mỹ và cũng chẳng có Imax , nên cảm giác chờ đợi có phần nào đó hụt hẫng . đang canh me đây . đợi galaxy bán vé là đặt liền .

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Re: Ðề: Re: Ðề: The Dark Knight Rises - An IMAX Experience review

thì cứ viết ra xem nào :-w

Christopher Nolan đã xây dựng nên 1 tác phẩm như vậy để bạn phủ nhận trong 1 câu chưa tới chục chữ, vậy nên vài trang giấy nếu Chip viết ra cũng đâu có đạt được kết quả gì.

Nếu chia sẻ, mình sẽ dành điều đó cho người khác.

ducbando4

Member

Tính em từ xưa thì đều xem phim xong mới xem review để tự mình cảm nhận,vì nhiều người viết theo lối chủ quan,1 là đề cao thái quá,2 là dìm hàng thái quá,dễ gây mất hứng,giờ đi đâu cũng thấy nói về phim này nên em mới nhảy vào nói thôi ;))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bên trên