Thay loa bookshelf nội địa Nhật cho cặp loa front của dàn AIO

DanielTran

Well-Known Member
Ðề: Thay loa bookshelf nội địa Nhật cho cặp loa front của dàn AIO

Bác zeroFILL dùng receiver nào ạ? Bác dùng Denon Sys 5.1 thấy vừa ý không bác? Cảm ơn bác đã chia sẻ. Hy vọng đến lúc bác thử nghiệm việc thay cặp loa front đánh giá thế nào, bác lại cho mọi người biết với nhé.

Cá nhân Daniel cũng ngắm nghía Denon Sys nhưng chưa có dip nghe thử, so sánh với các dàn 5.1 như của Onkyo thấy kích thước cũng nhỏ tương tự nhau, và khá nhỏ so với loa bookshelf hay loa cột, nên Daniel e rằng khó tạo ra tiếng bass tốt.

Riêng về có ý kiến một bác cho rằng âm trầm đi qua receiver ra các loa front đều bị cắt, mong các bác có dùng qua xác nhận giúp? Theo Daniel hiểu thì trong các dàn AIO, các tín hiệu tần số thấp <40Hz hay dưới 80 Hz, tùy theo thiết lập crossover, sẽ được chuyển qua cho sub. Như vậy phải chăng việc cắt đó là do thiết lập crossover? Nếu tính từ 80Hz trở lên thì thực ra vẫn còn một dải âm trầm khá rộng, có chăng là bản thân các loa front theo dàn cũng không đủ sức tái tạo âm trầm trong khoảng trên 80Hz. Khi đó chính là ý mà Daniel muốn thay bằng một cặp front bookshelf có khả năng tái tạo dải tần số tốt hơn, rộng hơn.

zeroFILL

Active Member

Mình đang dùng Yamaha RX V371, nếu như theo đánh giá của các chuyên gia thì liệt vào loại nghe nhạc dở nhất trong các loại dở :D Với tai của mình và nhu cầu hiện giờ thì thấy nghe nhạc tàm tạm, xem phim OK.
Loa front và surround của Denon Sys 5.1 quá nhỏ không ra được bass nhưng đã có sub-woofer phụ trách rồi, có điều tiếng bass của sub-woofer không phù hợp để nghe nhạc. Với receiver của mình nếu set loa front là Large (>= 20cm) thì tiếng bass sẽ do 2 loa front đảm nhiệm

phuongcjc

Member

Riêng về có ý kiến một bác cho rằng âm trầm đi qua receiver ra các loa front đều bị cắt, mong các bác có dùng qua xác nhận giúp? Theo Daniel hiểu thì trong các dàn AIO, các tín hiệu tần số thấp <40Hz hay dưới 80 Hz, tùy theo thiết lập crossover, sẽ được chuyển qua cho sub. Như vậy phải chăng việc cắt đó là do thiết lập crossover? Nếu tính từ 80Hz trở lên thì thực ra vẫn còn một dải âm trầm khá rộng, có chăng là bản thân các loa front theo dàn cũng không đủ sức tái tạo âm trầm trong khoảng trên 80Hz. Khi đó chính là ý mà Daniel muốn thay bằng một cặp front bookshelf có khả năng tái tạo dải tần số tốt hơn, rộng hơn.

Mình thấy setting loa front trên Onkyo SA605 cho phép loa front full, nghĩa là loa fornt không bị cắt dải âm nào.
Thực tế mình mượn đôi loa dàn cũ của Nhật (có bass 20cm) nghe tiếng bass rất khá, hơn hẵn đội D-202AII.

.

DanielTran

Well-Known Member

Đôi D-202AII theo Daniel hiểu thì cũng là loa bookshelf rồi mà phải k bác? Và đôi này dường như khá được ưa chuộng. Còn đôi loa cũ bác bảo là đôi gì thế ạ?

Có phải cứ loa có đường kính càng to thì càng cho âm trầm tốt không các bác nhỉ? Vì Daniel thấy nhiều loa sub mà đường kính driver cũng chỉ tầm 20cm hoặc thậm chí nhỏ hơn cả driver của các đôi loa cột 2.0. Thế thì nó tạo ra bass làm thế nào?

Mình thấy setting loa front trên Onkyo SA605 cho phép loa front full, nghĩa là loa fornt không bị cắt dải âm nào.
Thực tế mình mượn đôi loa dàn cũ của Nhật (có bass 20cm) nghe tiếng bass rất khá, hơn hẵn đội D-202AII.

.

phuongcjc

Member

Đôi loa cũ là loa theo dàn 5 thớt Technic nội địa Nhật lâu lắm rồi, ký hiệu sau loa là CDS-909 (100w - 6 omh)
3 đường tiếng (Bass 20, trung 5cm, treb 2cm).
Tiếng bass nó sâu hơn so với D202AII khi nghe nhạc, xem film.

nguyenanphu

Active Member

EM ĐANG CÓ CÁI SANSUI 907X THANH LÝ NÈ BÁC,NGHE NHẠC THÌ PHẢI TÁCH DÀN RA THÔI CHỨ GỘP CHUNG NGHE MAU CHÁN LẮM CO GÌ INBOX CHO EM

con amply còn ko bạn.giá bán hữu nghị là bao nhiêu.Đang quan tâm 0907689698

dungtoandung

Well-Known Member

Mình cũng đang chơi như bác zerofill, AVR yamaha 373 và bộ loa 5.1 xem phim, phần này rất ok. Để nghe nhạc mình mua thêm AegoM ( nhỏ gọn, chất) vì phòng ngủ không cho phép bày nhiều loa to, đấu thêm vào đường audio out của AVR, thế là nghe nhạc cũng rất chất ( do phòng nghe nhạc có khoảng 12m2 nên bộ AegoM đủ sức tung hoành).

ringleader

Active Member

nghe nhạc hay thì còn phụ thuộc vào Re và loa; nguyên tắc thì cái loa font cảu bộ 5.1 denon sys bé tí thì làm sao hay được, bác có cặp loa font nào to hơn, gấu hơn thì cứ thay vào sẽ thấy khác ngay thôi; hdvn mình có nhiều người chơi 7.1 cũng theo kiểu phối ghép các lọa tùy tai chứ ko phải ai cũng chơi đồng bộ 7.1 cùng 1 hãng 1 bộ lắm; hdvt thì đến 90% là chơi phối ghép nhiều loại, bản thân mình cũng phối ghép các loại rồi; tất nhiên phối ghép thì khá tốn kém và mất công;

Các bộ HT 7.1 mà có giá 20tr đổ lại thì nên lắp đồng bộ loa 1 hãng thôi, nếu các bác thích nhạc hay nữa thì tất nhiên là phải đổi cặp font, qua trở lại việc bác chủ, bác cứ nên thay cặp font thôi, kiếm cái Re khá lên chút, cặp font cũ cho ra sau thành 7.1 luôn đỡ lãng phí;
Bác đang dùng Re gì mình tư vấn thêm cho, lưu ý rõ là Re thì nghe cũng tạm thôi, tất nhiên nếu đầu tư 20tr cho âm thanh phim nhạc thì phải chấp nhận

DanielTran

Well-Known Member

Bác đang dùng Re gì mình tư vấn thêm cho, lưu ý rõ là Re thì nghe cũng tạm thôi, tất nhiên nếu đầu tư 20tr cho âm thanh phim nhạc thì phải chấp nhận

Cảm ơn bác đã động viên. Daniel đang dùng một dàn 5.1 siêu cùi nên đang có ý đầu tư cho đàng hoàng. Hiện vì máu nghe nhạc hơn nên đã đánh một dàn mini Nhật nghe tạm. Sau khi xem và nghe thử các dàn Denon MS3, MX11, ME55DV, D-101 (D-250), Denon 5.5, Onkyo FR-X9A, Bose PLS-1310, thì sau cùng Daniel chọn dàn Kenwood 5002 đánh với cặp loa LSF 555. Bây giờ việc ghép dàn để khai thác cặp loa này có lẽ sẽ làm ngay sau khi có receiver.

Tuy nhiên bây giờ phát sinh nhu cầu là làm thế nào để có thể khai thác được cặp loa này để xem phim với receiver luôn, vì nếu ghép được thì chắc là nó phải đánh hay hơn nhiều so với những cái loa 5.1 hay 7.1 bé xíu.

Theo cách bác dungtoandung thì Daniel hiểu là tín hiệu từ laptop -> HDMI -> recceiver 5.1 -> ra 2 đường:

(a) -> bộ loa 5.1
(b) -> ampli stereo -> bộ loa 2.0

Cách này rất tiện lợi vì ghép được chung 1 nguồn phát, và có thể dùng receiver làm DAC. Tuy nhiên Daniel chưa nghĩ ra cách có thể dùng 1 bộ loa 2.0 làm loa front khi xem phim? Với lại receiver ở tầm giá nào thì bộ DAC có phẩm chất tốt hơn soundcard của laptop nhỉ các bác?

Bên trên