[Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

caothudeche

Moderator
Ðề: [Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Nhân tiện đây cũng chia sẻ cho bạn nào cần.
Mình đang có 1 voucher mà không dùng đến. Nếu bạn nào có dự định thì nhanh tay mình gửi tặng lại.
Voucher của Audio Hà Nội: Còn hạn đến đúng giao thừa 2016.

caothudeche

Moderator
Ðề: [Thào luận tháng 1] Có hay không một dàn âm thanh vừa chơi tốt cho nghe nhạc lẫn xem phim?

Thiển ý của em, mời các bác góp ý thêm. Thực tế thì từ khi em setup màn chiếu và đa kênh xong rồi thì hóa ra lại chẳng dùng bao nhiêu, chủ yếu vẫn nghe nhạc. Không biết có nhiều bác cũng như vậy không, chứ thực ra thì nghe nhạc được nhiều chứ một năm chẳng có mấy phim đáng xem, mà đáng xem thì mình đi xem rạp hết rồi. Chẳng có mấy dàn ở nhà bì được với rạp, chưa kể còn phải chờ vài ba tháng!
Những góp ý của bác quá chuẩn.
Em mong muốn bác lặn lội tìm kiếm và đưa ra cho anh em một hay một số hệ thống mẫu từ 20 - 40tr cho anh em tham khảo.

caothudeche

Moderator

Tận dụng nốt những phút nghỉ trưa cuối cùng em chia sẻ với các bác 2 bộ loa nghe nhạc mà em ưng ý nhất trong dịp AV Show 2015 vừa rồi.
Clip được quay bằng LG G2. Chỗ đứng, chỗ ngồi không ổn định nên chất lượng hình ảnh phập phù mong các bác thông cảm.

1. Loa Sonus Faber Venere 3.0 & Venere Signature.
Nó thuộc nhóm loa cỡ trăm triệu mà bác justbenice định hướng cho anh em. Phải nói là nghe nó phê hơn tất cả những phòng có dàn tiền tỉ trong ngày hôm đó.
Chỉ có gần 13s cho các bác thưởng thức. Cặp đang nghe là Venere 3.0 nhé.
[video=youtube;GC_rLXDOQXw]https://www.youtube.com/watch?v=GC_rLXDOQXw[/video]

2. Legacy Silhouette Pro
Đôi trên tường nhé (không phải 2 em to vật giữa nhà).
Phải chi anh mà có tiền, thì em đâu còn đơn côi. :))
[video=youtube;gKLjMc4YDN4]https://www.youtube.com/watch?v=gKLjMc4YDN4[/video]

Như bác Tuấn giới thiệu cả dàn này (tần tất tật) khoảng 10K $, rẻ hơn những gì nó mang lại.

[video=youtube;kBQwI8G4lmE]https://www.youtube.com/watch?v=kBQwI8G4lmE[/video]

Chỉnh sửa lần cuối:

Câu trả lời ngắn là có. Tất nhiên phải tiếp cận đúng hướng, đó là đưa tiêu chí nghe nhạc lên trước.

Một trong những ý kiến đóng góp hay hiếm hoi mà tôi trông đợi.
Vâng vấn đề là biết cách tiếp cận từ đâu và lấy gì làm chủ đạo.

mrtran1201

Active Member

Câu trả lời ngắn là có. Tất nhiên phải tiếp cận đúng hướng, đó là đưa tiêu chí nghe nhạc lên trước.
Ở đây giả thiết là chúng ta sẽ xem phim và nghe nhạc qua một hệ thống receiver đa kênh; khi xem phim sẽ dùng tất cả các loa, bao gồm loa sub và các loa surround; còn khi nghe nhạc chủ yếu sẽ dùng 2 loa front.

Như vậy tần suất sử dụng của loa front là 100%, còn các loa khác chỉ dùng khi xem phim.

Một trong những ý kiến đóng góp hay hiếm hoi mà tôi trông đợi.
Vâng vấn đề là biết cách tiếp cận từ đâu và lấy gì làm chủ đạo.

Em thấy ý kiến của bác Daniel có vẻ đang là 1 ý kiến hay và có thể từ đó mở rộng ra để chúng ta thảo luận tiếp. Vậy bác chủ xem có nên dẫn dắt đi vào từng vấn đề một hay ko cho đỡ loãng. Bản thân em cũng đang rơi vào tâm trạng này suốt 1 tháng nay (khi biết là sắp có tiền).

Chả là e cũng mới đầu tư 1 bộ để nghe, xem, chủ yếu là nhạc Thúy Nga, Asia, live show. Như vậy là nhu cầu cần đa kênh. Do ít xèng nên em cg mới chọn jamo s626 = avr vừa tầm.
Sau đó dạo hdvn thì cũng hay down nhạc lossless về để nghe thêm, vẫn xoay quanh mấy loại trên + ít nhạc trữ tình + 1 tẹo nhạc trẻ

Nhưng đúng là khi dùng bộ trên để nghe thì cảm thấy chưa được xuôi lắm, mà em cũng ko thể tả được chính xác chỉ biết là trong người cứ day dứt muốn rút rút, cắm cắm. em bắt đầu lọ mọ để xem là nên chỉnh cái gì, có nên có 1 bộ 2 kênh hay ko, nếu kết hợp cho rẻ thì làm thế nào?
1. Mua DAC? Có thì cũng tốt, nhưng phải phù hợp. Loa đã ổn chưa? amply thế nào? giá khoảng bao nhiêu
2. Thay Loa front ngon hơn. (lại bán 626)
3. Thay avr ngon hơn
4. Thay đầu phát HDP. Lên Dune hay lên hẳn oppo (đọc bài của bác jusbenice em đang bị thik 105D mất rồi)

Tạm thời em viết vài dòng để cùng tham gia với các bác. mogn cho topic còn dài dài để em còn học hỏi kinh nghiệm

do_long_khach

Well-Known Member

Tốt nhất là có 2 bộ riêng, dùng chung loa front (chọn loại nghe nhạc tốt). Có thể dùng amply của bộ 2 kênh để đánh 2 loa front khi xem phim cũng ok. Hiện nhiều amplifier có chức năng HT Bypass (tức là khi xem phim, nút âm lượng của avr điều khiển được cả âm lượng của 2 loa front một cách đồng bộ, ko cần chỉnh tay âm lượng trên amplìfier).

Vấn đề cơ bản là xác định nhu cầu và hiểu rõ thiết bị trước khi mua. Có nhiều bác mua bộ Jamo HCS + AVR về nhưng lại nghe nhạc là chính.

Ý kiến cá nhân của tôi cho tới lúc này là vầy. Đối với những người ít tiền (dĩ nhiên), ta nên tìm kiếm và tiến hành phối ghép thử (ở tiệm hay tại nhà) một cái AVR và cặp front trước. Sao cho cái lỗ tai của cá nhân mình thấy hay (hoặc tệ lắm là tạm ổn) khi test trên cả phim lẫn nhạc (mà mình yêu thích). Dĩ nhiên ko thể hoàn hảo 100%, rồi sau đó mới tiến hành mua thêm vào cho đủ dàn (sub, center, ...).
Ý kiến các bạn thấy thế nào?

Tốt nhất là có 2 bộ riêng, dùng chung loa front (chọn loại nghe nhạc tốt). Có thể dùng amply của bộ 2 kênh để đánh 2 loa front khi xem phim cũng ok. Hiện nhiều amplifier có chức năng HT Bypass (tức là khi xem phim, nút âm lượng của avr điều khiển được cả âm lượng của 2 loa front một cách đồng bộ, ko cần chỉnh tay âm lượng trên amplìfier).

Không phải là một ý kiến tồi. Tuy nhiên tôi đã thử cách này cách đây vài năm và cuối cùng bỏ vì nghe nhạc thì còn OK, chứ xem phim thì hiệu ứng surround (tạo âm hình cho phim) rất kém.

do_long_khach

Well-Known Member

Đánh loa front liên quan gì đến surround hả bác? Còn nghe nhạc thì dĩ nhiên làok vì nó dính dáng gì đến xem phim.

caothudeche

Moderator

Ý kiến cá nhân của tôi cho tới lúc này là vầy. Đối với những người ít tiền (dĩ nhiên), ta nên tìm kiếm và tiến hành phối ghép thử (ở tiệm hay tại nhà) một cái AVR và cặp front trước. Sao cho cái lỗ tai của cá nhân mình thấy hay (hoặc tệ lắm là tạm ổn) khi test trên cả phim lẫn nhạc (mà mình yêu thích). Dĩ nhiên ko thể hoàn hảo 100%, rồi sau đó mới tiến hành mua thêm vào cho đủ dàn (sub, center, ...).
Ý kiến các bạn thấy thế nào?
Về khoản loa thì em tạm coi như đã có, tuy là thuộc hàng đắt đỏ nhưng vẫn tìm thấy.
Còn AVR để nghe nhạc tốt em chưa thấy có em nào cả.

Không phải là một ý kiến tồi. Tuy nhiên tôi đã thử cách này cách đây vài năm và cuối cùng bỏ vì nghe nhạc thì còn OK, chứ xem phim thì hiệu ứng surround (tạo âm hình cho phim) rất kém.

Đánh loa front liên quan gì đến surround hả bác? Còn nghe nhạc thì dĩ nhiên làok vì nó dính dáng gì đến xem phim.

Việc dùng chung loa front là có thể được, nhưng không phải tất cả. Loa xem phim thiên về việc tái tạo trung thực, nên sẽ có nhưng loa nghe nó khô và tính định hướng cao.
Còn loa nghe nhạc thì yêu cầu nhạc tính cao hơn, tái tạo âm hình tốt hơn, nên không hẳn lúc nào cũng tốt cho xem phim.

Hình như các bạn đã quên để ý hàng chữ tôi in đậm. Mình xin code lại
... Có thể dùng amply của bộ 2 kênh để đánh 2 loa front khi xem phim cũng ok. Hiện nhiều amplifier có chức năng HT Bypass (tức là khi xem phim, nút âm lượng của avr điều khiển được cả âm lượng của 2 loa front một cách đồng bộ, ko cần chỉnh tay âm lượng trên amplìfier).

Dùng chung cặp front thì ok, tôi không thấy có gì trở ngại, chỉ là "dùng amply của bộ 2 kênh để đánh 2 loa front khi xem phim" (với tôi) thì là thất sách vì hiệu ứng surround dở.
Nếu có bạn cho là cặp front không liên quan gì đến hiệu ứng âm thanh surrount thì nên coi phim Bluray nguyên gốc nhiều thì sẽ thấy rõ (vì có âm thanh DST-HD MA và TrueHD). Đặc biệt rõ hơn nữa khi dùng auto calibration cho cái AVR của mình:
Yamaha (dùng YPAO)
Denon (dùng Audyssey MultiEQ)
Marantz (dùng Audyssey MultiEQ XT)
Sony ( dùng DCAC) Digital Cinema Auto Calibration
Harman Kardon (dùng EZset/EQ)
Pioneer (dùng MCACC)

Còn khi bạn đã "dùng amply của bộ 2 kênh để đánh 2 loa front khi xem phim" thì mặc nhiên bạn đã không thể nào sử dụng được tính năng auto calibration tuyệt chiêu của từng loại AVR được nữa rồi.

Vài ý kiến cá nhân xin đóng góp với anh em cho vui. :)

do_long_khach

Well-Known Member

Bác bôi đen nhõn 1 câu thế. Còn câu sau nói về HT Bypass đó, nó sẽ giải quyết chuyện calibrate ko được.
Có thể dùng amply của bộ 2 kênh để đánh 2 loa front khi xem phim cũng ok. Hiện nhiều amplifier có chức năng HT Bypass

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Những HT Receiver đời mới của những năm sau này đều đáp ứng được nhu cầu nghe NHẠC qua chức năng "2-Channel Sound Mode" (Stereo).
Tùy theo sở thích & khả năng tài chánh cho phép (sau khi sửa sang, sơn phết nhà cửa..v..v.. đón TẾT), bác chỉ việc "khiêng" về một cái..! :D

Chẳng hạn như SONY HT Receiver

caothudeche

Moderator

Dường như chúng ta càng ngày càng đi xa khoảng 20-40tr rồi. Em chờ mãi mà chưa ai đưa ra được một bộ để tham khảo. :)):)).
Đương nhiên là sẽ có giải pháp tương đối, nhưng dường như các giải pháp ngày càng tăng tiền lên.

DanielTran

Well-Known Member

Dường như chúng ta càng ngày càng đi xa khoảng 20-40tr rồi. Em chờ mãi mà chưa ai đưa ra được một bộ để tham khảo. :)):)).
Đương nhiên là sẽ có giải pháp tương đối, nhưng dường như các giải pháp ngày càng tăng tiền lên.

Giá tiền thế này thì xông xênh lắm.

Nói ví dụ dàn em đang dùng thì nguồn phát là máy tính.

Xem phim dùng Onkyo 606 lúc mua chỉ có 4,5tr, cặp front Klipsch T-3000 giá 6tr.
Còn nghe nhạc thì xuất ra DAC iFi Nano iDSD giá 4,7tr + Amp Thi Văn DL-50 giá 12tr.
Loa nghe nhạc thì full range Beyma 12GA50 giá 3tr, về sau bổ sung thêm dải trầm 6tr, và dải siêu cao Fostex T90A giá 9tr. Vì bổ sung dải trầm nên phải có thêm phân tần 3tr và amp Kenwood 5002 để kéo, hết 3tr nữa.

Cả 2 hệ thống này hết khoảng 50 tr chưa tính dây nhợ.

Bác nào dùng chung cặp Beyma với receiver thực chất chỉ cần 7,5tr là nhập môn được rồi. Còn muốn đủ dải ngay từ đầu khỏi nâng cấp gì thì Onkyo + Klipsch cũng chỉ tầm 10tr.

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác nào dùng chung cặp Beyma với receiver thực chất chỉ cần 7,5tr là nhập môn được rồi. Còn muốn đủ dải ngay từ đầu khỏi nâng cấp gì thì Onkyo + Klipsch cũng chỉ tầm 10tr.

Thôi anh em mình bắt đầu khởi điểm từ đây đi.
Vâng nhập môn thì được. Lúc trước tôi cũng "nhập môn" bằng Onkyo TX-SR806. Coi phim thì được thích nhất là tiếng bass, nhưng nghe nhạc thì ẹ lắm khi dùng chung cặp front.
Không biết ai có cao kiến gì ko, như phối AVR Denon + Klipsch chẳng hạn?

caothudeche

Moderator

Giá tiền thế này thì xông xênh lắm.

Nói ví dụ dàn em đang dùng thì nguồn phát là máy tính.

Xem phim dùng Onkyo 606 lúc mua chỉ có 4,5tr, cặp front Klipsch T-3000 giá 6tr.
Còn nghe nhạc thì xuất ra DAC iFi Nano iDSD giá 4,7tr + Amp Thi Văn DL-50 giá 12tr.
Loa nghe nhạc thì full range Beyma 12GA50 giá 3tr, về sau bổ sung thêm dải trầm 6tr, và dải siêu cao Fostex T90A giá 9tr. Vì bổ sung dải trầm nên phải có thêm phân tần 3tr và amp Kenwood 5002 để kéo, hết 3tr nữa.

Cả 2 hệ thống này hết khoảng 50 tr chưa tính dây nhợ.

Bác có thể cho anh em ít video, audio ghi lại bộ dàn đó trình diễn được không?

DanielTran

Well-Known Member

Bác có thể cho anh em ít video, audio ghi lại bộ dàn đó trình diễn được không?

Mất công lắm bác ơi, mà cũng không phản ánh được gì đâu, lúc trước em đã thu thử rồi, dở hơn nghe thật nhiều lắm. Có mấy lý do như sau:

1. Micro của điện thoại chỉ thu được mid range, suy hao rất nhanh ở low-range và high-range; hơn thế nữa thì bản thân (tất cả các) bộ dàn cũng suy hao mạnh ở low-range và high-range; cho nên cái nghe được qua điện thoại chủ yếu là trung âm thôi.

2. Bộ dàn có 2 kênh đến đa kênh, micro chỉ có 1 hướng thu, chưa kể khi điện thoại đặt nằm ngang trực diện với bộ dàn, thì micro thường hướng về 1 bên, nên thu không đều, và chỉ nghe ra mono chứ không tái tạo lại được hiệu ứng stereo hay multi-channels.

3. Ảnh hưởng của phòng nghe là rất lớn trong khoảng tần số dưới 600 Hz, nên cùng một bộ dàn mà chuyển sang các phòng khác nhau đều sẽ nghe rất khác nhau!

vinh_lex

Những HT Receiver đời mới của những năm sau này đều đáp ứng được nhu cầu nghe NHẠC qua chức năng "2-Channel Sound Mode" (Stereo).
Tùy theo sở thích & khả năng tài chánh cho phép (sau khi sửa sang, sơn phết nhà cửa..v..v.. đón TẾT), bác chỉ việc "khiêng" về một cái..! :D

Chẳng hạn như SONY HT Receiver

2 channel stereo, analog direct hay pure source thực chất là tắt các chức năng xử lý của receiver thôi.
Nếu lựa receiver dùng chung để nghe nhạc em nghĩ lựa các receiver có intergrated DAC sẽ hỗ trợ nhiều. Hầu hết chúng ta đang tiếp cận nhạc số vẫn dễ hơn.
Kết hợp bi-amping từ 2 kênh surround back hoặc A+B sẽ cải thiện được phần công suất riêng từng dãi (phần này em chỉ đọc chứ chưa nghe ra, dù đang đánh bi-amping ở nhà)

vinh_lex

Phần về âm hình và nhạc tính, cơ bản phụ thuộc vào loa nhiều hơn. Nếu có thể giải quyết được vấn đề về công suất 2 kênh bằng bi-amping (phần này bác nào có trải nghiệm thêm chia sẻ cùng anh em) thì có thể phối ghép với những cặp loa nặng ký hơn để cho kết quả tốt. Những cặp loa này không phương hại gì nếu được tận dụng để xem phim.

Bên trên