[Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

lohado2

Active Member
Ðề: [Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

Hayza, em dùng nguồn của cục sạc dự phòng điện thoại đề 5V không thấy ghi bao nhiêu A. Em có cục nguồn của mays tính bảng 5,3V - 2A nhưng chưa dám căm thử , sợ cháy Pi ;)

Bác cắm vào đường USB của tivi xem nào

hungphutho

Active Member

Hayza, em dùng nguồn của cục sạc dự phòng điện thoại đề 5V không thấy ghi bao nhiêu A. Em có cục nguồn của mays tính bảng 5,3V - 2A nhưng chưa dám căm thử , sợ cháy Pi ;)
Kiếm các sạc điện thoại bình thường dùng tạm đi bác , không gắn phím , chuột thì ok đi , nhưng tốt nhất mai đi tìm cái sạc tầm 2A 5v là chuẩn nhất để gắn all phụ kiện

dungtoandung

Well-Known Member

Em đã chạy được Openelec, có thể cài cái backup của bác Đại cho bản của em không??
CHIA SẺ ADD ON DATA OPENELEC

Mình share bộ data backup full của mình cho các bạn nào muốn .
Gồm tất cả các add on viet nam hót nhất hiện nay

Chỉ dùng với openelec 5.0.8 thôi nhé , các OS khác không chơi được bộ backup này đâu

hungphutho

Active Member

- Hôm nay em lục lại cục sạc đểu lâu lắm rồi. từ thời xài điện thoại sky, em thấy ghi là 5v 1A. gắn vào Rasp. thấy hơi bị lag, chuyển qua OSMC thì vẫn chạy, nhưng cái đèn led trên Rasp cứ vài giây tắt hẵn 1 cái rồi sáng(thay vì chớp chớp liên tục) cùng lúc đó thì trên màn hình 1 ổ vuông đủ màu trên góc trên, phải màn hình hiện lên, có vẻ như đang loading. Mở 1 phim Bluray nó cứ hiện lên suốt
- Em lấy tiếp 1 cục sạc blackberry 5v 850 mah(con này thằng em xách tay từ US về) và hiện tượng trên vẫn xảy ra
- Cục sạc của em là Azus 5v - 2A em mua ở tiệm bán điện thoại( cục sạc khá nặng, cầm chắc tay). các anh ấy nói là sạc cho máy tính bảng. Còn cục sạc Nexus 7 2013 của em thì thấy ghi 5.2 v - 1.35A ( Em ko dám cắm vào Rasp, sợ nó teo luôn :D )

Cục Asus 2A của em xài ổn định. ko thấy treo, lag gì

Có thể tạm kết luận. cục nguồn ko đủ xí quách có thể ảnh hưởng tới tốc độ của Rasp
Đây này bác trên cũng dùng nguồn giống mình , chạy chưa bao giờ có vấn đề gì dù gắn đủ bộ vào PI 2 .

Hiệu Asus , 5v , 2a , chắc nó là của máy tính bảng Asus chính hãng

hungphutho

Active Member

Em đã chạy được Openelec, có thể cài cái backup của bác Đại cho bản của em không??
CHIA SẺ ADD ON DATA OPENELEC

Mình share bộ data backup full của mình cho các bạn nào muốn .
Gồm tất cả các add on viet nam hót nhất hiện nay

Chỉ dùng với openelec 5.0.8 thôi nhé , các OS khác không chơi được bộ backup này đâu

Chưa thử với Openelec 5.95.2 , tốt nhất bác muốn dùng cái bộ đó hãy lùi lại bản 5.0.8 đi , cài lại có 5 phút là xong mà

dungtoandung

Well-Known Member

Không thể hoãn cái sự sung sướng được em cài tạm Vietmedia Addon cái đã. Đang nghe Lệ Quyên trên dàn phê ra phết. Trên góc phải màn hình em cũng bị cái hình vuông 4 mầu giống bác phithien, làm sao xóa nó đi ợ.
Cắm được USB của TV để lấy nguồn được hả bác Lohadoha, Nếu thế thì tiện quá. Vứt nó vào sau TV, điều khiển bằng điều khiển TV thì người già, trẻ em chơi quá hay.
Trong cài đặt em thấy có Bluetooth không chỉnh được, có phải mua thêm module nào để lên Bluetooth không?

hungphutho

Active Member

Không thể hoãn cái sự sung sướng được em cài tạm Vietmedia Addon cái đã. Đang nghe Lệ Quyên trên dàn phê ra phết. Trên góc phải màn hình em cũng bị cái hình vuông 4 mầu giống bác phithien, làm sao xóa nó đi ợ.
Cắm được USB của TV để lấy nguồn được hả bác Lohadoha, Nếu thế thì tiện quá. Vứt nó vào sau TV, điều khiển bằng điều khiển TV thì người già, trẻ em chơi quá hay.
Trong cài đặt em thấy có Bluetooth không chỉnh được, có phải mua thêm module nào để lên Bluetooth không?
Nguồn nó không đủ dòng, nó không ổn định và có nhiều thứ dẫn đến chạy không ngon được , "cái hình vuông 4 mầu giống bác phithien" là do nguồn đểu đó , Vụ bluetooth mình chưa thử vì không có nhu cầu , bác thử search xem chắc dùng cái usb Bluetooth này là ok

http://misapuntesde.com/post.php?id=333&lang=en

phithien

Well-Known Member

Mã:
<?xml version="1.0"?>

-<advancedsettings>

-<videoextensions>

<add>.html</add>

</videoextensions>

-<network>

<buffermode>1</buffermode>

<cachemembuffersize>157286400</cachemembuffersize>

<readbufferfactor>20</readbufferfactor>

</network>

</advancedsettings>

Em dùng file advancedsettings.xml có nội dung như trên. Nhưng vẫn bị báo cache full suốt. Em có sai chổ nào ko bác Đại
Em dùng thẻ nhớ 8 GB cùi bắp

hungphutho

Active Member

Có vẻ file của bác bị sai cú pháp .
Cái dòng đầu tiên ý

[STRIKE]<?xml version="1.0"?>[/STRIKE]

file của mình chỉ cần đúng như thế này là nó chạy ok

Mã:
<advancedsettings>
  <network>
    <buffermode>0</buffermode>
    <cachemembuffersize>209715200</cachemembuffersize>
    <readbufferfactor>8</readbufferfactor>
  </network>
</advancedsettings>
<buffermode>0</buffermode> = buffer all file internet và NAS , không cần thiết phải buffer các file trên HDD gắn trực tiếp vào PI

<cachemembuffersize>209715200</cachemembuffersize> = Em lấy 200mb ram để buffer cache , RAM pi thừa nhiều do vậy lấy 200 vẫn ok , không nên dùng cache trên thẻ vì nó rất chậm và hại thẻ

<readbufferfactor>8</readbufferfactor>
Bác xem thêm để làm cho hợp nhất với thể loại chơi của bác
http://kodi.wiki/view/HOW-TO:Modify_the_video_cache

phithien

Well-Known Member

Cái thông số nào thể hiện cache trên thẻ nhớ vậy bác

dungtoandung

Well-Known Member
Ðề: Re: [Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

Mình vừa để ý trong mục cài đặt của openelec có mục
System -> Settings -> System -> Input Devices -> Peripherals -> CEC adapter

Vào đó có tùy chỉ cho HDMI rất tiện , ví dụ khi tắt TV thì cái PI 2 cũng tắt luôn hoặc chuyển về chế độ chờ ... etc ..
Không để ý cái này, khi tắt Ra2 tv cũng tắt luôn, lại bấm power tv thành ra lại bật, Ra2 thông minh thật

dungtoandung

Well-Known Member

Nguồn cho Pi các bạn có thể cắm vào cổng USB HDD In của TV (chưa thử cổng USB thường).
Ưu điểm: Tiết kiệm tiền mua nguồn + Pi được nghỉ khi tắt TV.
Nhược điểm: Phải chờ Pi khởi động khi bật TV, không phù hợp với các bạn không thích tắt và dùng Pi vào việc khác.

Tv làm gì có usb out hả bác

hungphutho

Active Member
Ðề: Re: [Thảo Luận] Raspberry PI 2 HD Player Rất Tốt .

Không để ý cái này, khi tắt Ra2 tv cũng tắt luôn, lại bấm power tv thành ra lại bật, Ra2 thông minh thật
Ngược lại có thể chỉnh cho khi tắt TV thì PI cũng tắt luôn hoặc về chế độ chờ :D

trong System -> Settings -> System -> Input Devices -> Peripherals -> CEC adapter

thậm chí là chỉnh khi tắt PI thì tắt luôn cả amply nếu amply có CEC

dungtoandung

Well-Known Member

Bác Đại có kinh ngiệm, tìm giúp em để Pi2 cho audio out passthrout bằng đường USB với, trên Aclass cài Openelec không làm được.

dungtoandung

Well-Known Member

.pi2 có tới 4 đường usb, khônb biết để làm gì các bác nhỉ, vì muốn cắm hdd lại phả vó thêm usb hub có nguồn, có vẻ là hơi ngược đồi, chỉ 1 là ok.

hungphutho

Active Member

Bác Đại có kinh ngiệm, tìm giúp em để Pi2 cho audio out passthrout bằng đường USB với, trên Aclass cài Openelec không làm được.

Mình không có thiết bị để test , nhưng nghe nói nó không thực sự hiệu quả như nghe trực tiếp từ HDMI , nghe nói vậy thôi chứ cũng có thể nó chạy tốt trên một số DAC usb

Vừa search thấy cái này giải pháp kha hay cho PI 2 chiến tốt này

https://www.google.com/search?q=HDM...NHcym8AXA2YKQDw&ved=0CBwQsAQ&biw=1366&bih=643

Gần như đủ cổng kết nối

hungphutho

Active Member

dungtoandung

Well-Known Member

.thank bác, nhưng em vẫn thắc mắc sao pi2 có tới 4 cổng USB để làm gì. Mục tiêu của pi là ngon bổ rẻ, 4 cổng chắc có lý do.

Bên trên