Thắc mắc về Canon EOS 500D và 550D

hellomoto

Active Member
Ðề: Thắc mắc về Canon EOS 500D và 550D

bạn nói rất chính xác nếu chủ topic mua máy để học chụp hình. đằng này lại đi học quay phim mà bạn. .
móa, bác chủ muốn cả 2 trong một và phân vân giữa 2 con máy cụ thể là 500 và 550, sao bác ko đọc hay sao mà cứ đi soi thế hả, cuối cùng là bác phải đọc cho kỹ chủ thớt viết cái gì

theo bạn thì máy này quay film ở chế độ full hd thì khoảng được 1 phút kg ???
phổ cập lại kiến thức đi nhá

tommy8288

bạn nói rất chính xác nếu chủ topic mua máy để học chụp hình. đằng này lại đi học quay phim mà bạn. ..."Canon 550D ngoài mục đích chuyên dụng là DSLR chụp hình và dùng được tất cả các len Canon AF mà còn quay Film Full HD được 8 điểm....." theo bạn thì máy này quay film ở chế độ full hd thì khoảng được 1 phút kg ???
cuối cùng là mình phải đọc cho kỹ chủ thớt viết cái gì .
he he ! em ko có tiền mua 550D nên em ko biết quay được 1 ph ko ạ ! nhưng hôm trước em thấy có bác gì đó quay con 500D được hơn 1 phut 02 giây...mà con 550D thì độ phân giải cao hơn tí nên mình nghĩ chắc cũng quay được hơn 1ph 01 giây, nên mình xin trả lời chính xác với BÁC là 550D quay được 1 phút ạ !
chủ thớt viết là tư vấn lựa chọn giữa 2 cái 500D và 550D !!!
em và các Bác khác khuyên chủ thớt nên mua 550D thôi ! chứ em xài cái máy này này... Kính BÁC !!!

khanhaho

bác tô mì có cái máy đẹp khoe hoài hehe

dangnham

7D tụi em đã test ở chế độ Full HD thì liên tục được 7 phút, 550D là anh em cột chèo với nó chắc cũng tầm ấy=P~=P~.

Bác chủ học quay film nên cần chất lượng trên hết và việc mua 1 máy quay video nhằm thỏa mãn việc ấy thì chi phí không thể dưới 5000 USD mà cũng chỉ loại bán chuyên không thể thay lens, trong khi với khoản tiền ấy nếu chuyển qua DSLR có khả năng quay Full HD thì vô vàn thuận lợi trong viêc thay đổi lens tạo các hiệu ứng và kiểm soát DOF tuyệt vời.

Chưa kể bác ấy đang học chơi con 1 em video bán chuyên khi bán lại cả 1 vấn đề, còn mấy em DSLR thì vô tư chỉ thay cái body sau dăm ba tháng tìm tòi học hỏi, nguyên dàn lens vẫn ở lại.

Nghe khẩu khí bác thì chắc cũng là dân trong ngành film ảnh, nên vác mấy em DSLR đi làm dịch vụ tang gia, hiếu hỉ là chuyện viễn tưởng.

Nhưng các thể loại video clip, tài liệu, quãng cáo thì vô tư bác ạ. Mấy thể loại này chả bao giờ có 1 long shot quá thời gian nêu trên.

Nếu bác ở TP HCM thì anh em có thể gặp nhau trao đổi về vấn đề nêu trên cho rõ. Cá độ tí cho vui bằng việc thanh toán chi phí triệu tập lại buổi off cho đoàn làm film mì ăn liền ^^.

Tụi em đã off test hẳn hoi rồi chứ chẳng phán bậy đâu bác. Thân.
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=64579

Thanks bác, bác nói rất chuẩn.hiện tại bọn e chỉ làm những clip ngắn. Chứ về sau chắc chắn phải dùng đến máy quay chuyên dụng rồi.

khanhaho

rút cục rồi bác mua máy nào nhỉ?

tieuthieugia

Well-Known Member

rồi vậy làm off cái điiiiiiiii

sao chưa thấy off... Canon càng lúc càng đông thế này mất cân bằng sinh thái quá
các động vật quí hiếm ngày càng nhanh vào sổ đỏ
hum sau các cụ cò tư vấn thì giúp em chuyển qua Nikon cho cả nhà vui vẻ nhé

kiukiu

Well-Known Member

Đây là chủ topic mà cứ mỗi lần lập là lại có cãi nhau :)) Chả mát tay tí nào :D

Nikon D90 ạh :)

tieuthieugia

Well-Known Member

cao độ đặt máy quay cao hơn 30-40 cm so với tiêu chuẩn ạh

gooner

Éo... Lần trước vô Arena chơi... thấy bác nào cũng cầm 5D với len L thui ^^

hellomoto

Active Member

quan trọng gì, máy to máy khủng, hàng lờ hàng lọt gì quan trọng vẫn là khoảnh khắc, bố cục mừ lị

Bên trên