Thắc mắc vấn đề playing Bluray nguyên gốc trên PC

Tauscond

Member
Chào mọi người.
Em tham gia diễn đàn cũng đã được khá lâu, kiến thức về phim ảnh công nghệ cũng cải thiện được kha khá nhưng cái độ nghiện HD thì ngày càng nặng hơn. Cách đây 3, 4 năm một bộ phim 720p đã là điều xa xỉ rồi nhưng bây giờ thì cứ phải Bluray nguyên gốc với DTS-HD MA hoặc TrueHD thì mới chịu thỏa mãn :-ss.
Hiện tại mình dùng WMC để quản lý và xem phim, thêm Addon Total Media Theater để xem phim Bluray ISO. Dạo này xem phim thỉnh thoảng bị hiện tượng như sau: Xem được 1 lúc thì bị hiện warning đại loại như đĩa đang xem không phải là đĩa "xịn", ý nó bảo là mình dùng lậu chứ không phải đĩa gốc ấy (cái này thì đúng thật, mình cũng không dám cãi. Thú thật là đam mê thì đam mê thật nhưng bỏ tiền ra mua Bluray thì k có :-s ). Mỗi lần như vậy thì hoặc là âm thanh bị ngắt, hoặc còn âm thanh thì hình bị ngắt. Nói chung là không thể tiếp tục xem được.

Có ai đã từng hoặc đang bị hiện tượng này không ạ?

CuQuang9x

Active Member
Ðề: Thắc mắc vấn đề playing Bluray nguyên gốc trên PC

Dạo này một số phần mềm sẽ gặp vấn đề khi chạy file ISO, lại là lí do bản quyền :(. Đang ngắm em Oppo 95 thì filmwave mới không cho phép đọc ISO, chán hẳn :((

lehuytrinh

Well-Known Member

Fomat lại phần mềm đi . Cái này lắm khi bực mình mua đĩa xịn luôn về nó ko đọc cũng cứ nổi cảnh báo mang đĩa ra hàng hỏi người bán ông ấy xem một hồi phán trầy mã vạch nào đấy đưa cái khác về chạy ngon luôn . Sau hỏi ông bán hàng mã vạch ở đâu trên đĩa ông ko nói về xem trên đĩa chỉ thấy có mã vạch phía trong cùng của đĩa chỗ vòng tròn nhỏ chả nhẽ nó đấy , nhưng mắt đọc nó có vào tận đấy đâu mà nó biết . Chả biết thế nào

Hai Scm

Active Member
Em cũng có thắc mắc giống bác chủ, trên PC em không cho play file ISO mà nó bắt phải unzip ra 1 folder rồi vào folder chạy file mt2s làm tốn dung lượng đĩa gấp đôi mà nội dung Blue ray thì khủng lắm.... hic hic... các bác nào có cách chỉ em phát file ISO trực tiếp trên máy tính không ạ....

Xem phim em dùng VLC Player, WMC và Xflash Pro gì đó...

Tauscond

Member
Ðề: Re: Thắc mắc vấn đề playing Bluray nguyên gốc trên PC

Em cũng có thắc mắc giống bác chủ, trên PC em không cho play file ISO mà nó bắt phải unzip ra 1 folder rồi vào folder chạy file mt2s làm tốn dung lượng đĩa gấp đôi mà nội dung Blue ray thì khủng lắm.... hic hic... các bác nào có cách chỉ em phát file ISO trực tiếp trên máy tính không ạ....

Vấn đề có giống đâu ạ :p
Để chạy file ISO thì bác chỉ cần dùng Daemond Tool (hoặc phần mềm tương tự) để mount file ISO vào ổ đĩa ảo rồi dùng TMT, JRiver... để chơi thôi.
Vấn đề của mình chỉ là với 1 số phim thì thỉnh thoảng bị phát hiện là đĩa copy, nó không cho xem tiếp thôi à.

phamhongson

Well-Known Member

Em xài PowerISO+ PowerDVD12 chơi BD-ISO mỹ mãn luôn, chưa bao giờ gặp vấn đề như các bác nhưng lại gặp vấn đề với DVD-ISO, mỗi lần nó chuyển chapter là âm thanh lại về 2.0, lại phải dí chuột chọn lại nó mới ra 5.1, bực lắm nhưng chưa có thuốc trị.

mrtran1201

Active Member

Nhà cháu chưa có điều kiện, nên chưa có điện về thôn. Chả biết gì để giúp các bác cả.

ailangthang

Active Member
Ðề: Re: Thắc mắc vấn đề playing Bluray nguyên gốc trên PC

Pác muốn không phải unzip mà vẫn chơi được file iso thì pác cài phần mềm tạo ổ ảo rồi đưa em nó vào (mount), sau đó dùng app để chơi thôi. Phần mềm tạo ổ ảo nào thì pác cứ google nhé. Em thì em cứ chơi Alcohol thấy cũng tốt chán.

LicKic

ặc ặc. Trên 4rum có hướng dẫn rồi đó bác. Bác xem 2 link này nhé
http://www.hdvietnam.com/diendan/72-bluray-viet-nam/70108-huong-dan-xem-phim-bluray-iso.html
http://www.hdvietnam.com/diendan/78-bluray-nguyen-goc/36522-huong-dan-co-ban-ve-cach.html

YeuNhac

Banned

Chào mọi người.
Em tham gia diễn đàn cũng đã được khá lâu, kiến thức về phim ảnh công nghệ cũng cải thiện được kha khá nhưng cái độ nghiện HD thì ngày càng nặng hơn. Cách đây 3, 4 năm một bộ phim 720p đã là điều xa xỉ rồi nhưng bây giờ thì cứ phải Bluray nguyên gốc với DTS-HD MA hoặc TrueHD thì mới chịu thỏa mãn :-ss.
Hiện tại mình dùng WMC để quản lý và xem phim, thêm Addon Total Media Theater để xem phim Bluray ISO. Dạo này xem phim thỉnh thoảng bị hiện tượng như sau: Xem được 1 lúc thì bị hiện warning đại loại như đĩa đang xem không phải là đĩa "xịn", ý nó bảo là mình dùng lậu chứ không phải đĩa gốc ấy (cái này thì đúng thật, mình cũng không dám cãi. Thú thật là đam mê thì đam mê thật nhưng bỏ tiền ra mua Bluray thì k có :-s ). Mỗi lần như vậy thì hoặc là âm thanh bị ngắt, hoặc còn âm thanh thì hình bị ngắt. Nói chung là không thể tiếp tục xem được.

Có ai đã từng hoặc đang bị hiện tượng này không ạ?

Chắc kênh âm thanh đã bị đóng dấu ẩn "Cinavia" rồi!

http://www.hdvietnam.com/diendan/16...69-cong-nghe-bao-ve-noi-dung.html#post4062487

hdtamtn

Member

có phần mềm xem trưc tiếp phim Blu-ray iso trên pc đây không cần tạo đia ảo....cái nay chỉ có bản dùng thử thui chưa clak được xem mkv iso bình thường nhưng xem Blu-ray iso nó cứ hiện chữ nên hơi tức mắt. anh em dùng tạm..........
Link: http://www.macblurayplayer.com/user/download/Mac_Bluray_Player_for_Windows.exe

Chỉnh sửa lần cuối:

alohab

Em xin nhờ thớt bác chủ, chả là em chưa đc quyền mở thớt, em cám ơn bác
Rắc rối: Giải mã DTS HD & Dolby TrueHD với Himedia 910B + Denon 1312xp

Em chào các bác
Em đang có 1 vấn đề về giải mã âm thanh HD. Em có 1 bộ HDP HiMedia 910B + Amply Denon 1312 dùng chủ yếu xem phim.
Tình hình là hầu hết các phim Bluray nguyên gốc (ISO hay BDMV) khi được phát thì màn hình hiển thị trên Denon chỉ hiện DTS hoặc Dolby. Gần đây em có chạy 1 phim, e quên tên, thì trên màn hình hiển thị của Denon hiện DolbyHD.
Vậy em muốn hỏi các bác là Denon 1312 chỉ hiện thị DTS hoặc Dolby thôi dù là chạy Bluray nguyên gốc?
Nhưng chắc cũng không phải vì có 1 phim e chạy nó hiện ra DolbyHD.
Em muốn nhờ các bác chỉ giáo về set up của bộ này sao cho đúng cách, hiển thị DTS HD, DolbyHD.
Em cấu hình như sau:
HDP HiMedia: HDMI output: RAW
Denon 1312: Input Setup: Input mode: HDMI; Decode mode: Auto

Em cảm ơn các bác

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Thắc mắc vấn đề playing Bluray nguyên gốc trên PC

Em xin nhờ thớt bác chủ, chả là em chưa đc quyền mở thớt, em cám ơn bác
Rắc rối: Giải mã DTS HD & Dolby TrueHD với Himedia 910B + Denon 1312xp

Em chào các bác
Em đang có 1 vấn đề về giải mã âm thanh HD. Em có 1 bộ HDP HiMedia 910B + Amply Denon 1312 dùng chủ yếu xem phim.
Tình hình là hầu hết các phim Bluray nguyên gốc (ISO hay BDMV) khi được phát thì màn hình hiển thị trên Denon chỉ hiện DTS hoặc Dolby. Gần đây em có chạy 1 phim, e quên tên, thì trên màn hình hiển thị của Denon hiện DolbyHD.
Vậy em muốn hỏi các bác là Denon 1312 chỉ hiện thị DTS hoặc Dolby thôi dù là chạy Bluray nguyên gốc?
Nhưng chắc cũng không phải vì có 1 phim e chạy nó hiện ra DolbyHD.
Em muốn nhờ các bác chỉ giáo về set up của bộ này sao cho đúng cách, hiển thị DTS HD, DolbyHD.
Em cấu hình như sau:
HDP HiMedia: HDMI output: RAW
Denon 1312: Input Setup: Input mode: HDMI; Decode mode: Auto

Em cảm ơn các bác

Em cũng có câu hỏi giống bác này.... em phát Bluray trên đầu Imax i18d, âm thanh: RAW mà sao màn hình Denon 1612 cứ hiện ra Dolby Digital D + PL IIx (kể cả file demo của Dolby True HD).... còn DTS thì lại hiện trên màn hình Denon 1612 là DTS + PL IIx (dù file blue ray là DTS Master Audio )

Không biết Denon 1612 thể hiện vậy có đúng không ? Nếu không đúng thì em phải chỉnh ở đâu ạ ?

alohab

Ðề: Re: Ðề: Thắc mắc vấn đề playing Bluray nguyên gốc trên PC

Em cũng có câu hỏi giống bác này.... em phát Bluray trên đầu Imax i18d, âm thanh: RAW mà sao màn hình Denon 1612 cứ hiện ra Dolby Digital D + PL IIx (kể cả file demo của Dolby True HD).... còn DTS thì lại hiện trên màn hình Denon 1612 là DTS + PL IIx (dù file blue ray là DTS Master Audio )

Không biết Denon 1612 thể hiện vậy có đúng không ? Nếu không đúng thì em phải chỉnh ở đâu ạ ?

Vấn đề của em đã ra. Setup trên Denon thì cứ HDMI và Auto là xong. Còn trên HDP bác cần lọc kỹ trong Audio seting. Con 910B của em trong Audio có mục cái gì Audio core gì đó và nó có 2 lựa chọn: 5.1 core và HD 7.1. Trước em nghĩ mình bộ loa 5.1 nên để 5.1, xem bao nhiêu phim giờ mới có ra duy nhất 1 phim DolbyHD. Em lần lại chọn xuất HD 7.1
Ngon luôn: DTS-HD MA đầy đủ chữ, Dolby TrueHD, lại có thêm cả trademark của DTS... 8->
Chúc bác thành công

yamaguti

Member

Vấn đề của em đã ra. Setup trên Denon thì cứ HDMI và Auto là xong. Còn trên HDP bác cần lọc kỹ trong Audio seting. Con 910B của em trong Audio có mục cái gì Audio core gì đó và nó có 2 lựa chọn: 5.1 core và HD 7.1. Trước em nghĩ mình bộ loa 5.1 nên để 5.1, xem bao nhiêu phim giờ mới có ra duy nhất 1 phim DolbyHD. Em lần lại chọn xuất HD 7.1
Ngon luôn: DTS-HD MA đầy đủ chữ, Dolby TrueHD, lại có thêm cả trademark của DTS... 8->
Chúc bác thành công

Bác này cấu hình như thế là quá chuẩn rồi!!!

gprsmms

Well-Known Member

dùng MakeMKV để tạo file mkv từ file iso rồi có thể dùng Media Player Classic (MHC) để phát file mkv đó
VD: Bluray gốc Hitchcock iso 40GB sau khi dùng MakeMKV tạo được 91 file mkv với file film chính (không quảng cáo này nọ) là 22.62GB

Em sài Himedia 910B + onkyo s4505 . Nhưng xem phim dts thỉnh thoảng bị ngắt quãng . Xin các bác chỉ giáo em với ! Thanks

Muoi_hd360sg

Re: Ðề: Re: Ðề: Thắc mắc vấn đề playing Bluray nguyên gốc trên PC

Em sài Himedia 910B + onkyo s4505 . Nhưng xem phim dts thỉnh thoảng bị ngắt quãng . Xin các bác chỉ giáo em với ! Thanks
Có 2 vấn đề có thể sảy ra bác à. 1 là file phim đó bị lỗi 2 là đầu 910B của bác bị lỗi firmware bác thử với vài phim nếu vẫn bị lỗi mang ra chỗ mua họ up lại FW cho bác.

Bên trên