Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Biên Hòa cũng mua ở Saigon không à!

Bác thích Model nào cứ tham khảo trên đây ,còn nghe thử ghé Nguyễn Kim hay Phan Khang có dàn mẫu cho nghe.Lúc nào ưng thì đi Saigon test lần nữa ,ưng ý thì múc.

Anh em Biên Hòa hay mua ở Trương Nghĩa ,giao hàng tận nhà luôn.......

Bộ của em mua ở cửa hàng Trương Nghĩa..... bác Nghĩa cho thử loa còn bác Quyên báo giá....

binhhc

Moderator
Bộ của tôi cũng do Trương Nghĩa Shift đến tận nhà (cách nhau chỉ có ~ 2000km).:)) :-bd

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Mình thì đang chơi con denon 1712 + loa calitech ( VCL ) nghe tạm tạm, chắc bữa nào update loa.

andyquan

Member

các bác cho e hỏi đuôi FLAC hay đuôi WAV thì nghe chuẩn hơn ạ???

chatocean

Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Bộ của em mua ở cửa hàng Trương Nghĩa..... bác Nghĩa cho thử loa còn bác Quyên báo giá....

Lúc em mua bên bác Nghĩa thì bác Nghĩa thử loa và báo giá cho em luôn. Bác Quyên chỉ có thu tiền :D

DAIYOU

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

cảm nhận của em thì file WAV nghe chi tiết hơn FLAC

Không khác nhau là mấy đâu .Wav thì là soucer gốc của CD còn lossless thì nén ra chuẩn Flac hay APE để nghe bằng thiết bị số như đầu HDP chẳng hạn.

Dung lượng sau khi chuyển đuôi mình thấy cũng ngang bằng nhau mà!

Tuy vậy soucer nghe trên CD vẫn hay hơn HDP.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Không khác nhau là mấy đâu .Wav thì là soucer gốc của CD còn lossless thì nén ra chuẩn Flac hay APE để nghe bằng thiết bị số như đầu HDP chẳng hạn.

file Wave nặng gần gấp đôi file FLAC ạ.... 1 bài nhạc file WAVE từ 40-80MB còn file FLAC thì 30MB-45MB

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Em thấy file WAVE có dung lượng gấp 1.5-2 lần so với FLAC, APE ạ.

kforhai

Member

có bác nào có cái album losless nào của Lệ Quyên cho e xin với, nghe các bác ca ngợi e nó qá mà e chưa có chim ưng, muốn thử phát xem sao

mình thì có album 2009, 2011, 2012 nếu pác ở sài gòn thì chạy qua nhà mình chép cho

Hai Scm

Active Member
Dạo này em nghe thêm Thành Lê nữa ạ... hát nhạc vàng cũng bá chấy.... hòa âm thì cũng lạ và hay...

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Thành Lê thì em nghe 2 album này ạ.

Thăng Long AV: Thành Lê - Lặng - Những Tình Khúc Sống Mãi Với Thời Gian (2010) [NRG]
http://www.hdvietnam.com/diendan/183-nhac-viet-nam/200334-thang-long-av-thanh-le-lang.html

Kiên Quyết Studio: Thành Lê - Tìm... - Những Tình Khúc Chưa Bao Giờ Cũ [WAV]
http://www.hdvietnam.com/diendan/183-nhac-viet-nam/523775-kien-quyet-studio-thanh-le-tim.html

Cá nhân em thích album Lặng hơn....

Tống Công minh

Active Member

Hic hic hic! Các bác... "đậu phụng" đề rồi!
Quay lại với đề tài Denon1612: Mình nhận thấy con của mình xem phim hành động, những cảnh đua xe, máy bay lượn vòng vòng hay súng nổ bom rơi... thì khá hài lòng. Nhưng với những bộ phim tình cảm, lãng mạn... không thấy sướng mấy. Cảnh thoại thì nghe tạm tạm, bỗng dưng tiếp theo là đoạn nhạc nền... Tự dung lại ầm ầm lên...
Nhớ bài viết của bạn Lê Ngọc Khả Nhi:
Khi mua receiver mới, đa số chúng ta sẽ khoe ngay với bạn bè bằng cách mở một phim hành động có rất nhiều âm thanh mạnh (cảnh cháy nổ, tiếng súng...) và nhiều hiệu ứng, tại showroom họ cũng làm thế để thử máy. Nhưng Nhi lại có cách nghĩ khác. Hằng ngày chúng ta xem phim hành động không nhiều, không phải ngày nào ta cũng xem những cảnh cháy nổ và bắn nhau đùng đùng. Loại phim mà ta xem nhiều nhất là phim Drama chứ không phải là phim Action, thật vậy. Vì thế Phim Action không phải là tốt nhất để ta nghe thử Receiver.
...

Các bạn hãy tin Nhi, việc bỏ thời gian nghe hàng loạt đoạn nhạc phim còn hữu ích hơn gấp trăm lần việc trình chiếu những cảnh cháy nổ đạn bắn hay cửa kính vỡ rào rào, vì như Nhi nói, thứ âm thanh mà bạn nghe nhiều nhất trong đời là âm nhạc chứ không phải là tiếng nổ...
...
Âm thanh của không khí là loại tiếng động Nhi thích nhất khi thử receiver, đầu tiên là lời thoại của nhân vật (lời nói con người là rung động của không khí...), bạn sẽ test loa center và receiver thông qua lời thoại của nhân vật, nam nữ, già, trẻ, xem tiếng nói có ấm áp, rõ ràng và gây cảm xúc nơi bạn không ? Bạn chú ý đến những lời thì thầm, những biểu cảm. Bạn nghe nhiều ngôn ngữ khác nhau để thử về nhạc tính của âm điệu, ví dụ tiếng Anh trong phim Mỹ, tiếng quan thoại trong phim Tàu, hay tiếng Pháp... Nhi đặc biệt thích tiếng Pháp vì nó dùng để thử âm trầm rất tốt. Sau đó là hơi thở của nhân vật, có nhiều phim bạn có thể nghe được hơi thở, nhất là phim kinh dị. Sau đó là tiếng gió thổi, thật vậy, nếu bạn có trí nhớ tốt, bạn sẽ nhớ 1 số cảnh phim có tiếng gió thổi, rừng cây xào xạc, bụi bay trong sa mạc, gió trên vùng băng tuyết...Tiếng mưa và nước chảy cũng là loại tiếng động tốt để cảm nhận sự tinh tế của loa và receiver, tiếng suối chảy, tiếng mưa rơi, một giọt nước rơi xuống mặt nước tĩnh lặng...

Cuối cùng Nhi sẽ nghe tiếng trống, để thử âm trầm, từ tiếng trống trong phim Thập diện mai phục cho đến tiếng trống trận trong những phim võ hiệp khác.

Sau khi đã thử xong tất cả những đoạn phim với những tiếng động kể trên, bây giờ bạn có thể tự sướng bằng 1 phim hành động rồi đấy.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Thắc mắc biết hỏi ai về AVR Denon 1612

Hic hic hic! Các bác... "đậu phụng" đề rồi!
Quay lại với đề tài Denon1612: Mình nhận thấy con của mình xem phim hành động, những cảnh đua xe, máy bay lượn vòng vòng hay súng nổ bom rơi... thì khá hài lòng. Nhưng với những bộ phim tình cảm, lãng mạn... không thấy sướng mấy. Cảnh thoại thì nghe tạm tạm, bỗng dưng tiếp theo là đoạn nhạc nền... Tự dung lại ầm ầm lên...
Nhớ bài viết của bạn Lê Ngọc Khả Nhi:

Để giảm việc chênh lệch quá nhiều giữa lời thoại và các đoạn khói lửa thì bác chỉnh âm thanh của loa Center lên +6dB trở lên, còn cặp Front thì để 0dB (nhấn nút CH level trên remote 1612 nha bác) hoặc bác nâng cấp loa center lên con cao hơn, công suất mạnh hơn và nhạy để lời thoại to hơn

Em thích nhất là mấy cái cảnh tập bắn súng vào bia... loa front vừa mới có tiếng súng: pằng ... thì loa surround kêu cái pụp.... là bắn trúng bia rồi đó,,,,

Hai Scm

Active Member
Các bác cho em hỏi nút "AMP" trên remote của 1612 để làm gì thế các bác ?

Bên trên