Thắc mắc 3D rất nhiều,mong các pro chỉ giáo

anhbinye

Từ 1 năm nay thèm muốn TV 3D lắm nhung ko đủ tài chính để sắm.nay có thấy em 43D490 của samsung giá hợp lý nên muốn cưới em về.

Trước khi quyết định mình có vài vấn đề thắc mắc,mình gà lắm nên mong các bạn giải thích kĩ dùm nh)

Thứ 1 : Khi ra tiệm đĩa,người ta có bán đĩa phim 3D với giá khoảng mấy chục k có kèm 1 kính bằng giấy,xem đĩa đó bằng đầu đĩa DVD thường với TV thường,thấy cũng có chút chút 3D.vậy khi xem voi TV3D nó có sự khác biệt gì ko...

Thứ 2: Nếu có TV 3D thì có cần đầu HD player ko (Theo mình bik là đầu HD là giong như cái ổ cứng có chức năng phát media đúng ko)..Nếu du2g TV 3D với đầu DVD thông thường được ko ?

Thứ 3 : Âm thanh 3D,mình có dàn sony 7200 có hỗ trợ 3D,vậy hỗ trợ là sao,có khác gì với dàn ko hỗ trợ như sony 7100

Thứ 4 : Đầu đĩa blueray 3D để làm gì nữa .....nhiều thứ wa nhức đầu

Túm lại là : Mình đang dùng TV LCD sony,dàn am thanh Sony 7200,đầu DVD sony,
Nay muốn xem 3D tại nhà với TV 3D samsung D490 thì cần đâu tư nhưng gì,ra sao...giá ??.....nguồn phim 3D có phải là cái đĩa ngoài tiệm bán kèm kính giấy ko ?Thanks

binsunny

Member
Ðề: Thắc mắc 3D rất nhiều,mong các pro chỉ giáo

cái phim mà xem kính giấy trên tvi thường thì dùng trên tivi 3D cũng vậy thôi...có thể dùng 1 PC hoặc laptop kết nối bằng cổng VGA hoặc HDMI để xem...hoặc dùng HD player chép phim vào HDD để xem...còn đầu bluray là để đọc đĩa bluray 3D...tivi 43D490 độ phân giải 1024 x 768 thì dùng HD player hay kết nối wa laptop hay PC là xem định dạng 720p hay 1080p dc rồi...ko cần dùng đến định dạng bluray đâu...
đầu HDplayer là bạn chép phim vào ổ cứng rồi bỏ vào hdplayer để đọc phát media ko cần dùng đĩa....
Phim xem trên tivi 3D phải là định dạng side by side hoặc order over thì xem mới dc bằng kính đồng bộ của tivi...

anhbinye

cái phim mà xem kính giấy trên tvi thường thì dùng trên tivi 3D cũng vậy thôi...có thể dùng 1 PC hoặc laptop kết nối bằng cổng VGA hoặc HDMI để xem...hoặc dùng HD player chép phim vào HDD để xem...còn đầu bluray là để đọc đĩa bluray 3D...tivi 43D490 độ phân giải 1024 x 768 thì dùng HD player hay kết nối wa laptop hay PC là xem định dạng 720p hay 1080p dc rồi...ko cần dùng đến định dạng bluray đâu...
đầu HDplayer là bạn chép phim vào ổ cứng rồi bỏ vào hdplayer để đọc phát media ko cần dùng đĩa....
Phim xem trên tivi 3D phải là định dạng side by side hoặc order over thì xem mới dc bằng kính đồng bộ của tivi...

Thêm 1 câu hỏi,nếu ko dùng đầu HD player và dùng đầu DVD đọc đĩa 3D side by side gì đó được ko.Hoặc cắm USB vào đầu DVD phát lên TV 3D ok chứ.Và trên thị trường có bán cái đia phim 3D side by side ko

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Từ 1 năm nay thèm muốn TV 3D lắm nhung ko đủ tài chính để sắm.nay có thấy em 43D490 của samsung giá hợp lý nên muốn cưới em về.

Trước khi quyết định mình có vài vấn đề thắc mắc,mình gà lắm nên mong các bạn giải thích kĩ dùm nh)

Thứ 1 : Khi ra tiệm đĩa,người ta có bán đĩa phim 3D với giá khoảng mấy chục k có kèm 1 kính bằng giấy,xem đĩa đó bằng đầu đĩa DVD thường với TV thường,thấy cũng có chút chút 3D.vậy khi xem voi TV3D nó có sự khác biệt gì ko...

Thứ 2: Nếu có TV 3D thì có cần đầu HD player ko (Theo mình bik là đầu HD là giong như cái ổ cứng có chức năng phát media đúng ko)..Nếu du2g TV 3D với đầu DVD thông thường được ko ?

Thứ 3 : Âm thanh 3D,mình có dàn sony 7200 có hỗ trợ 3D,vậy hỗ trợ là sao,có khác gì với dàn ko hỗ trợ như sony 7100

Nay muốn xem 3D tại nhà với TV 3D samsung D490 thì cần đâu tư nhưng gì,ra sao...giá ??.....nguồn phim 3D có phải là cái đĩa ngoài tiệm bán kèm kính giấy ko ?Thanks
1. ko khác biệt
2. đầu HD hiện tại chỉ phát được 3D half SBS hoặc half OAU, những định dạng khác chưa phát được, đầu DVD bó tay mọi thể loại 3D chuyên dùng cho TV 3D
3. Âm thanh 3D là cách gọi câu tiền của nhà sản xuất, đối với HD, âm thanh đối với phim 2D hay 3D giống nhau
4. Đầu bluray 3D để phát phim trên đĩa bluray, kể cả 2D lẫn 3D
Thêm 1 câu hỏi,nếu ko dùng đầu HD player và dùng đầu DVD đọc đĩa 3D side by side gì đó được ko.Hoặc cắm USB vào đầu DVD phát lên TV 3D ok chứ.Và trên thị trường có bán cái đia phim 3D side by side ko
Đầu DVD không phát được HD SBS, kể cả cắm USB cũng chịu. Phim 3D SBS được một số dân chơi HD sưu tầm, thị trường không phổ biến.

crazyboy1304

Moderator

Để xem phim 3D với tivi D490 bạn cần một đầu hdplayer có nội dung 3D SBS sau đó cắm qua dàn Sony rồi lên Tivi (hdmi). Sau đó bật chức năng 3D trên remote rồi đeo kính vào xem.

anhbinye

Thanks cac ban...vậy cho mình hỏi thêm 2 vấn đề nữa
đầu HD player mua giá tầm bao nhiu,hiệu gì cho tốt,đã kèm ổ cứng chưa
TV D490 có cổng USB vậy có thể cắm vào đó phát 3D định dạng SBS trực tiếp ko cần HD player dược ko ?

satan85

Well-Known Member

Hầu hết tivi ss điều có chức năng đọc phim 3d sbs từ usb, bác muốn thử thì lấy cái ổ cứng chép phim vào , ra trung tâm điện máy cắm vào là biết liền mà

Thanks cac ban...vậy cho mình hỏi thêm 2 vấn đề nữa
đầu HD player mua giá tầm bao nhiu,hiệu gì cho tốt,đã kèm ổ cứng chưa
TV D490 có cổng USB vậy có thể cắm vào đó phát 3D định dạng SBS trực tiếp ko cần HD player dược ko ?
43D490 của SAMSUNG có thể cắm trực tiếp ổ cứng di động qua cổng USD (nhớ là phải cắm vào cổng USB HDD nhé) và hỗ trợ dung lượng lớn tới 2TB.Nói chung những định dạng ts.mts.m2ts.mkv...là chơi được hết,phát 3D SBS khỏi cần HDP bạn ạ!

anhbinye

Thanks các bạn,tổng hợp ý kiến là nếu kinh tế hạn hẹp thì chỉ can mua tv về xài tạm cong usb la ok.

tunghdag

Member

Vậy đọc qua USB của SS này có cho ra âm thanh DTS không các bạn ?

satan85

Well-Known Member

Nếu mà chúc năng này thì dùng tạm âm thanh trên tivi thôi, không thể đòi hỏi 5.1 ở trường hợp này

desperado82

Nếu mà chúc năng này thì dùng tạm âm thanh trên tivi thôi, không thể đòi hỏi 5.1 ở trường hợp này

Bạn nói sai rồi,hiện tại đa số các model HDTV của Samsung đều giải mã trực tiếp định dạng âm thanh đa kênh DTS - Dolby trên TV rồi xuất âm thanh qua ngõ SPDIF ( Cáp quang ).

Cho new mem hỏi là cái 3D xem được trên HDTV không ạ ? <:p

madein_80

Mình đang dùng con này trả lời bạn nư sau:
1. Phim 3D con này chạy là dạng Site by site bạn cho phim vào USB hay HDPLAYER chạy và chuyển TV qua chế độ 3D đeo kính vào bật lên là xem hiệu ứng rõ không mỏi mắt đã test thử với aVanta còn phim dạng left-right bạn xem cũng được nhưng lại phải đeo kính left right
2. Âm thanh thì bạn muống có 5.1 thì bạn mua bộ Home thear hãng nào có cổng quang cáp vào xem phim nghe rất phê.
3. Còn việc kết nối với các thiết bi khác như đầu đĩa.... thì như các ti vi khác
Túm lại 43D490 là 1 sự lụa chọn 3D vừa túi tiền

Cho em hỏi làm sao mình biết được đó là phim 3d hay là phim HD bình thường . Và tại sao có những phim phải xem trên tivi 3d .Lại có một số phim xem tivi nào cũng được chỉ cần đeo kính Em mới qua tìm hiểu về 3D nên chưa hiểu lắm Mong các anh chỉ dẫn
và nếu phim 3d có nhiều dạng . Dạng xem tivi nào cũng được . Dạng xem trên tivi 3d thì làm sao mình biết được phim đó thuộc dạng nào

haivqvnpt1

Cho em hỏi làm sao mình biết được đó là phim 3d hay là phim HD bình thường . Và tại sao có những phim phải xem trên tivi 3d .Lại có một số phim xem tivi nào cũng được chỉ cần đeo kính Em mới qua tìm hiểu về 3D nên chưa hiểu lắm Mong các anh chỉ dẫn
và nếu phim 3d có nhiều dạng . Dạng xem tivi nào cũng được . Dạng xem trên tivi 3d thì làm sao mình biết được phim đó thuộc dạng nào

Phim 3D có dạng side by side hoặc over/under, nghĩa là phim có 2 hình giống hệt nhau nằm cạnh nhau hoặc ở trên ở dưới. Các dạng này thì xem o hại mắt, còn với các phim dạng màu xanh đỏ thì xem bằng kính xanh đỏ, xem bị nhức mắt.

Ai đó có thể trả lời rõ ràng hơn cho em được không vậy . Thank nhiều

ngoctamvp

Member

D490 là 1 Tivi 3D vừa túi tiền. đơn giản là copy film vào USB hoặc ổ HDD. còn nếu không sắm 1 PC cấu hình tương đối để xem 3D lâu dài. Tôi chơi 3D lâu rồi film gì cũng có hehe 99% ( 1 PC khủng có thể giải quyết mọi vấn đề ) tôi ở Vĩnh Phúc Chuyên Chơi 3D- nay bán luôn Film HD-3D và bán cả Kính cho D490(SSG-3100GB ---- Tâm 0912.979.610

Bên trên