Tản mạn về thú chơi HD

Ðề: Tản mạn về thú chơi HD

Xin cảm ơn ACE tham gia sáng tỏ vấn đề!Lần đầu tiên mới đọc các mục này nhưng phải đọc hơn 3 lượt (thường thì 1 lần cho các đề tài hà) để tìm cái hay và tệ của mỗi người mà học và né!
Theo em đọc qua thì cảm nhận được bài nào post có đầu tư và không.Xin dừng cuộc chơi Non_HD ở đây.

kosminam91

Thật sự mình cũng từng sợ 1 ngày nào đó VN se cấm up film HD Lúc đó thật sự ko bít làm sao T_T

Lúc đó thì Việt Nam ta chắc đủ giàu và công bằng để ai cũng có thể mua đĩa Blu-ray rồi, bác khỏi nghĩ. ơ mà biết bao giờ mới thế nhỉ! :)) :(

conheomap

Member

Tản mạn chuyện chơi HD mà BS đem giàu nghèo vào đây làm gì hả bác? Hay BS muốn nhắc nhở mọi người là VN là nước nghèo,chúng em tất tần tật đều biết điều đó bác ợ..Bác có vẻ coi thường những người kinh doanh HD quá,em thấy họ chẳng làm điều gì sai .Em sẵn sàng bỏ tiền chép phim HD,bỏ tiền vào quán cafe HD,hay đi chơi gameonline ở quán NET bởi vì em thích.NGười khác cung cấp dịch vụ cho mình thì mình phải trả tiền đó gọi là SÒNG PHẲNG.

nguyenma

Member

Tản mạn chuyện chơi HD mà BS đem giàu nghèo vào đây làm gì hả bác? Hay BS muốn nhắc nhở mọi người là VN là nước nghèo,chúng em tất tần tật đều biết điều đó bác ợ..Bác có vẻ coi thường những người kinh doanh HD quá,em thấy họ chẳng làm điều gì sai .Em sẵn sàng bỏ tiền chép phim HD,bỏ tiền vào quán cafe HD,hay đi chơi gameonline ở quán NET bởi vì em thích.NGười khác cung cấp dịch vụ cho mình thì mình phải trả tiền đó gọi là SÒNG PHẲNG.

Đến bao giờ chúng ta mới có thể hài lòng và an tâm sống hạnh phúc vui vẻ trong ngôi nhà của mình thay vì mang niềm vui đó đi bán hay phải đi mua niềm vui bằng tiền ở ngoài xã hội ?

bác có đọc câu kết của bác sĩ viết chưa :D tại sao bạn bảo là ko sai :D việc làm đĩa lậu đã là sai :D việc bán đĩa lậu cũng sai :D dùng đĩa lậu để kiếm lời (như cà phê HD) cũng là sai :D tiếp tay cho cái sai (người tiêu dùng chúng ta) thì cũng là sai nốt :D

đúng như bác sĩ nói, người ta làm rip phim, up lên chia sẻ ko vụ lợi gì, đằng này mình lại lấy cái KO VỤ LỢI của người ta để VỤ LỢI cho mình :D thế có công bằng hay ko :D

cuadedanh

Member

Mình thì thấy bài của BSN rất công tâm về hiện thực cũng như vị thế của việc chơi HD ở Việt Nam hiện nay, sự thật là vậy và mỗi người có một cách giải thích khác nhau, còn chuyện bác ấy chuẩn bị bài viết chọn lựa ngôn từ chính là thể hiện sự tôn trọng bản thân và người đọc, rất có trách nhiệm với việc làm hay phát ngôn của mình, đó chính là thái độ nên có của "kẻ sỹ", không có việc cổ súy cho cái gì ngoại lai hay mang hơi hướng chính trị ở đây cả. Nếu ban đầu các bạn nghĩ đó là một cảm nhận cá nhân trong vô vàn những cảm nhận khác thì việc bàn luận sẽ mang tính xây dựng hơn. Viết đến đây mình lại nhớ đến vụ bình luận phim gì đó của poly mà có một chú nào đó chuyển từ việc bình luận phim chuyển sang công kích cá nhân Poly, đó chính là nguyên nhân mà Poly có bài về tiêu chí trong việc bình luận phim rất thiết thực mà mình nhớ nhất là việc không công kích cá nhân...v..v..
Còn việc chép phim lậu thực tế là sai và BSN cũng nói đó là sai và không phản đối gay gắt vì nghĩ đến mặt tốt của nó khi góp phần phổ biến phim ảnh đến mọi người trong hoàn cảnh mức sống ở Việt Nam hiện chỉ có thế. Khi mức sống và xã hội tiến lên chuyện đó sẽ mất dần. Tiếp nữa là chuyện bao biện cho việc trả tiền cho điện hay công sức download chỉ là sự công bằng trong cái bất công, giống như việc một tên ăn trộm khi lấy trộm được món đồ sẽ thấy công sức mình bỏ ra toan tính, lập kế hoạch và mạo hiểm thực hiện cuối cùng đã được đền đáp xứng đáng ^^.
Những việc sai trái mà xảy ra hàng ngày thì dần cũng được coi như là bình thường và có khi trở thành "bản sắc". Cũng nên nói luôn là mình cũng nhờ cái kiểu truyền bá HD ở Việt Nam như thế này mới được tiếp cận với điện ảnh chất lượng hơn. Mình cảm nhận được đại ý bài của BSN là giá như mức sống của VN tốt hơn để điện ảnh và HD được mọi người dân thưởng thức một cách "chính thống" hơn và đơn thuần là nghệ thuật, là giải trí mà không dính dáng đến tính chất con buôn, vụ lợi, tác quyền.

Chỉnh sửa lần cuối:

conheomap

Member

Mình thì thấy bài của BSN rất công tâm về hiện thực cũng như vị thế của việc chơi HD ở Việt Nam hiện nay, sự thật là vậy và mỗi người có một cách giải thích khác nhau, còn chuyện bác ấy chuẩn bị bài viết chọn lựa ngôn từ chính là thể hiện sự tôn trọng bản thân và người đọc, rất có trách nhiệm với việc làm hay phát ngôn của mình, đó chính là thái độ nên có của "kẻ sỹ", không có việc cổ súy cho cái gì ngoại lai hay mang hơi hướng chính trị ở đây cả. Nếu ban đầu các bạn nghĩ đó là một cảm nhận cá nhân trong vô vàn những cảm nhận khác thì việc bàn luận sẽ mang tính xây dựng hơn. Viết đến đây mình lại nhớ đến vụ bình luận phim gì đó của poly mà có một chú nào đó chuyển từ việc bình luận phim chuyển sang công kích cá nhân Poly, đó chính là nguyên nhân mà Poly có bài về tiêu chí trong việc bình luận phim rất thiết thực mà mình nhớ nhất là việc không công kích cá nhân...v..v..
Còn việc chép phim lậu thực tế là sai và BSN cũng nói đó là sai và không phản đối gay gắt vì nghĩ đến mặt tốt của nó khi góp phần phổ biến phim ảnh đến mọi người trong hoàn cảnh mức sống ở Việt Nam hiện chỉ có thế. Khi mức sống và xã hội tiến lên chuyện đó sẽ mất dần. Tiếp nữa là chuyện bao biện cho việc trả tiền cho điện hay công sức download chỉ là sự công bằng trong cái bất công, giống như việc một tên ăn trộm khi lấy trộm được món đồ sẽ thấy công sức mình bỏ ra toan tính, lập kế hoạch và mạo hiểm thực hiện cuối cùng đã được đền đáp xứng đáng ^^.
Những việc sai trái mà xảy ra hàng ngày thì dần cũng được coi như là bình thường và có khi trở thành "bản sắc". Cũng nên nói luôn là mình cũng nhờ cái kiểu truyền bá HD ở Việt Nam như thế này mới được tiếp cận với điện ảnh chất lượng hơn. Mình cảm nhận được đại ý bài của BSN là giá như mức sống của VN tốt hơn để điện ảnh và HD được mọi người dân thưởng thức một cách "chính thống" hơn và đơn thuần là nghệ thuật, là giải trí mà không dính dáng đến tính chất con buôn, vụ lợi, tác quyền.

Hi bác,xin hỏi bác ? Bác có bao giờ đi mua DVD giá 18k ngoài cửa hàng không?Window bác xài ở nhà có bản quyền hay kô?...Nếu vậy bác cũng tiếp tay cho cái SAI,bác cũng là "Once a thief"
Những chuyện này là việc rất bình thường ở Việt Nam nhưng lại không bình thường ở nơi khác.Riêng em là người VN nên em thấy bình thường.

cuadedanh

Member

Hi bác,xin hỏi bác ? Bác có bao giờ đi mua DVD giá 18k ngoài cửa hàng không?Window bác xài ở nhà có bản quyền hay kô?...Nếu vậy bác cũng tiếp tay cho cái SAI,bác cũng là "Once a thief"
Những chuyện này là việc rất bình thường ở Việt Nam nhưng lại không bình thường ở nơi khác.Riêng em là người VN nên em thấy bình thường.

Hàng ngày là đằng khác, mình cũng nhận thức được đó là việc làm sai, như mình đã nói là mình chả down phim chùa ở trên đấy thôi và tự an ủi rằng việc đó là "cực chẳng đã" với tình trạng và mức sống ở Việt Nam. Mình chỉ phê phán những người cũng làm như mình mà dương dương cho rằng điều đó là đúng, là công bằng.
Như trên mình đã nói, ở Việt Nam điều mà bạn và mình hay làm là điều bình thường còn nó đúng hay không thì câu trả lơi là: không.:-?

poly

Banned

vấn đề là ý thức bạn ơi
ví dụ :
có thể khu poly sống ko có thùng rác công cộng, ai cũng bỏ rác ra đường kể cả poly
nhưng ko phải vì vậy mà cho rằng đó là chuyện bình thường
mà mọi người cùng đóng góp mua thùng rác để khu phố được sạch sẽ
đây chỉ là ví dụ về ý thức

và bạn vui lòng chấm dứt công kích cá nhân

ivy68

Huyền Thoại

Mình góp 1 câu nhé:
Các sản phẩm nghệ thuật: ca nhạc, phim ảnh... được sáng tác ra để công chúng thưởng thức.
Nếu quá câu nệ về chuyện ràng buộc của luật pháp, khả năng tài chính thì làm sao các tác phẩm nghệ thuật đến được với đa số.
Dân VN mình là những người nhanh nhậy trong việc tiếp thu những phát minh của thế giới về để hưởng thụ.

nvmy

Well-Known Member

Buộc phải câu nệ thôi. Số lượng công chúng được thưởng thức là bao nhiêu không cần đếm, chỉ biết phải phải có 1 số lượng mua vé vào rạp và mua đĩa tối thiểu để hòa vốn, sau đó đạt lợi nhuận là xx%, rồi sau đó...càng nhiều càng tốt! :D

poly

Banned

Buộc phải câu nệ thôi. Số lượng công chúng được thưởng thức là bao nhiêu không cần đếm, chỉ biết phải phải có 1 số lượng mua vé vào rạp và mua đĩa tối thiểu để hòa vốn, sau đó đạt lợi nhuận là xx%, rồi sau đó...càng nhiều càng tốt! :D

bác nói rất đúng
nhà sản xuất cũng là người
không thể sống bằng không khí để nuôi niềm tin và lý tường

haichit

Mình góp 1 câu nhé:
Các sản phẩm nghệ thuật: ca nhạc, phim ảnh... được sáng tác ra để công chúng thưởng thức.
Nếu quá câu nệ về chuyện ràng buộc của luật pháp, khả năng tài chính thì làm sao các tác phẩm nghệ thuật đến được với đa số.
Dân VN mình là những người nhanh nhậy trong việc tiếp thu những phát minh của thế giới về để hưởng thụ.

Không bỏ tiền ra để mua hay xem thì đừng bao giờ mong có những thứ hay ho để nghe và xem.

conheomap

Member

Hàng ngày là đằng khác, mình cũng nhận thức được đó là việc làm sai, như mình đã nói là mình chả down phim chùa ở trên đấy thôi và tự an ủi rằng việc đó là "cực chẳng đã" với tình trạng và mức sống ở Việt Nam. Mình chỉ phê phán những người cũng làm như mình mà dương dương cho rằng điều đó là đúng, là công bằng.
Như trên mình đã nói, ở Việt Nam điều mà bạn và mình hay làm là điều bình thường còn nó đúng hay không thì câu trả lơi là: không.:-?

Không có ai làm vậy mà dương dương tự đắc đâu bác.
Mà sao bác cứ nói về mặt tiêu cực không vậy? Chắc bác cũng hiểu nếu không có những người in đĩa lậu thì những người VN còn nghèo như em sẽ kô có cơ hội thưởng thức phim ảnh,máy tính nào cũng xài bản quyền thì sẽ khó cho dân mình tiếp cận CNTT,không có những nhóm RIP film thì HD đâu cho em và bác down về...trong một chừng mực nào đó em phải cảm ơn họ,nếu kô có những người làm điều SAI này thì lấy đâu ra nhiều ngần ấy tiện ích cho cuộc sống của e.:-?
Em chỉ nêu 2 mặt của vấn đề.Mặt tích cực chắc ai cũng hiểu(chỉ nhà SX là không hiểu:D),còn mặt tiêu cực thì xảy ra hàng ngày và còn lâu lâu lắm VN mới thoát khỏi ---->nên thôi no table

anh7otosaigon

Active Member

người VN mình xài hàng lậu quen rồi
như em đây, về mặt kinh tế có thể sử dụng các soft bản quyền, nhưng khoái tìm crack hơn

cong_chua_tuyet

nếu vn mình mà mổi phim đều phải bỏ tiền ra xem, mua đĩa có tem bản quyền thì các tiệm bán đĩa sẽ dẹp tiệm,và quan trọng là diễn đàn chia sẽ phim ảnh như HDvietnam sẽ không hùng mạnh như bây giờ

mọi người sống đều có cái tâm và cái túi khi tâm > túi dùng hàng lậu và khí túi > tâm thì dùng hàng chính gốc vậy thôi

minhtranquang55

Bài của Bs rấy hay. Chỉ chổ nay thấy chưa đủ, nước ngoài, trong nước gì cũng vậy thôi. Trong nước cũng có người nói việc làm như BS nêu là không đúng, thậm chí là ăn cắp. Việc này BS nói đến vấn đề giàu nghèo là hoàn toàn đúng. Nghèo mới có việc dùng phần mềm cracked ,mới có chép lậu HD, Lossless, iTunes music...Không có gì phải xấu hổ cả. Các hạng TViX,Acryan.... sản xuất máy cũng để cho nhưng người như chúng ta sài thôi.
Người trong nước không nói được vì nếu nói thì sẽ cho là bị tâm thần. Vì là (quá) thiểu số. Cho nên nói người nước ngoài có vẻ nghiêm hơn là dễ hiểu.
Tôi còn nhớ , không biết có thật đúng không , trong box lossless khi một bạn post album Mỹ Tâm (melodies of time) có member đã đặt ngay vấn đề album mới ra mà làm vậy thì làm sao ca sỹ MT lấy lại vốn. Có member đòi link phim gì của Johnny Trí nguyển , có bạn reply thôi vưa phải thôi, phim đang chiếu rạp mà đòi down cái gì.
Riêng tôi tôi rất thích bài viết cua BS, nhưng có nghĩ hay chăng chúng ta nên châm chước cho phim nước ngoài, nhạc nước ngoài cho đến khi nước ta áp dụng luật copyright, ví thật tế đa số anh em ta không đủ cả về tài chính lẫn can đảm để bỏ tiền ra mua cái thú vui HD như hiện nay.
Còn nhớ gần đây , Uyên Linh đã phải xin lỗi nhạc sỹ Hải Phong và ca sỹ Thu Minh về việc tự ý hát bài đường công mà không xin phép, và trả tiền bản quyền.
Một ngày nào đó, một nhạc sỹ nào đó hoàn toàn có thể kiện chúng ta về một album mới ra lò mà đã có trong box lossless rồi.
Chỉ vào dòng bày tỏ suy nghĩ cá nhân mà thôi.
Thân

nvmy

Well-Known Member

Riêng tôi tôi rất thích bài viết cua BS, nhưng có nghĩ hay chăng chúng ta nên châm chước cho phim nước ngoài, nhạc nước ngoài cho đến khi nước ta áp dụng luật copyright, ví thật tế đa số anh em ta không đủ cả về tài chính lẫn can đảm để bỏ tiền ra mua cái thú vui HD như hiện nay.
Chỉ vào dòng bày tỏ suy nghĩ cá nhân mà thôi.
Thân

Nói như bác thì VN ta chưa có Văn bản PL về Quyền tác giả hay sao?
http://www.cov.gov.vn/Vietnam/viewNew.asp?newId=200&rd=20061128lc4725

minhtranquang55

Nói như bác thì VN ta chưa có Văn bản PL về Quyền tác giả hay sao?
http://www.cov.gov.vn/Vietnam/viewNew.asp?newId=200&rd=20061128lc4725

Tôi không nói không có , mà nói áp dụng. Hai cái này hoàn toàn khác nhau.
Tôi trích đoạn này, nhờ chú Google, cho bạn nào chưa thông :
"Ngày 26 tháng 7 năm 2004, chính phủ Việt Nam đã nộp văn kiện gia nhập Công ước Berne. Trong văn kiện này, nước Cộng hoà Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam tuyên bố bảo lưu các quy định tại Điều 33(1) của Công ước Berne và áp dụng chế độ ưu đãi dành cho các nước đang phát triển theo Điều II và Điều III của Phụ lục Công ước Berne. Công ước Berne có hiệu lực tại Việt Nam kể từ ngày 26 tháng 10 năm 2004."

nvmy

Well-Known Member

Xin lỗi bác, thực ra em kiệm lời. Đồng ý với bác: không có, có nhưng không áp dụng, có áp dụng nhưng hiệu lực kém. Ba cái này hoàn toàn khác nhau.
VN tham gia Công ước Berne lâu rồi.
Công ước Berne bảo hộ các tác phẩm văn học và nghệ thuật
Công ước Rome bảo hộ người biểu diễn, nhà sản xuất bản ghi âm, tổ chức phát sóng
Công ước Geneva bảo hộ nhà sản xuất bản ghi âm chống việc sao chép không được phép bản ghi âm của họ
Công ước Brussels liên quan đến việc phân phối tín hiệu mang chương trình truyền qua vệ tinh
...
http://www.cov.gov.vn/Vietnam/proZone.asp?zoneId=27&rd=20110314eh1024
Từ 2004 có hiệu lực, đến giờ vẫn chưa áp dụng? Sao lấy đà xa thế? :D

(Quyền tác giả trong nước còn thuổng của nhau, cãi nhau như chém chả , nói gì đến quyền lợi ông nước ngaòi! Hihi...)

Bên trên