Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Ðề: Tản mạn về cấu hình tối thiểu của một HTPC và chuẩn 4K

Thank bác. Có lẽ nghe bác thôi. Xúc em này với giá 1450k tại:
PHÚC KHANG COMPUTER
Địa chỉ: 280 Cao Đạt, P.1, Q.5, Tp. HCM
Điện thoại: 08-38362237.
Xin cho mình hỏi như vậy là tối ưu (vừa ít tiền nhất vừa xem được 4K) chưa bác? Hay phải đổi cách khác
Bác kiểm tra lại trên trang của nvidia đi nhé, gt640 không được hỗ trợ 4k. Cái này rất quan trọng vì nếu không được hỗ trợ thì bác không thể sử dụng gpu để giải mã được.

yupee

Member

Nhờ các bác tư vấn giúp em GPU rẻ nhất có thể chơi được video 4K trên màn hình 4K ạ, cám ơn nhiều

cuongdoannhat

Active Member

Bác kiểm tra lại trên trang của nvidia đi nhé, gt640 không được hỗ trợ 4k. Cái này rất quan trọng vì nếu không được hỗ trợ thì bác không thể sử dụng gpu để giải mã được.

Wow, xíu nữa là tiêu rồi. Thank bác

caothudeche

Moderator

Thank bác. Có lẽ nghe bác thôi. Xúc em này với giá 1450k tại:
PHÚC KHANG COMPUTER
Địa chỉ: 280 Cao Đạt, P.1, Q.5, Tp. HCM
Điện thoại: 08-38362237.
Xin cho mình hỏi như vậy là tối ưu (vừa ít tiền nhất vừa xem được 4K) chưa bác? Hay phải đổi cách khác

Mình đính chính lại chút thông tin.
GT 640 decode 4K thì thừa sức.
Nhưng phần output qua mini HDMI thì thông tin còn mập mờ quá. Anh em đi mua hàng nên kiểm tra kỹ.
Với thông tin từ trang geforce thì con này xuất được 4K. Nhưng thông tin các hãng sản xuất sử dụng GPU này lại khá mập mở.
Maximum Digital Resolution: 4096x21602
http://www.geforce.com/hardware/desktop-gpus/geforce-gt640/specifications

Còn để chắc cối thì các bác cứ link sau mà tìm và diệt: http://www.geforce.com/hardware/technology/4k/supported-gpus

Theo như thông số của GT640 thì có đạt đô phân giải 4k nhưng phần support Technologies công nghệ 4k thì nó không thấy thể hiện nên em thấy nghi ngờ về khả năng decode 4k của nó .
https://lh6.googleusercontent.com/bBq4B8qI9b0d1FQ0dzS6W3Z6dW_KD9wbyiowZCY_Q0KqxAgXdK9cnaHaIDsXItam6tBZEg=w288-h265
Một số dòng card của nvidia trước đây khi chơi 3D em biết là nó có thể pass được tín hiệu 3D từ máy tính ra rec nhưng nó không thực hiện nhiệm vụ giải mã mà phần giải mã lại do CPU đảm nhiểm. Cái này muốn biết chính xác được hay không thì phải có sản phẩm trực tiếp để test mới biết được. Bác caothudeche đã test thử con này thực tế có giải mã được phim 4k bằng graphic card chưa.

Chỉnh sửa lần cuối:

ttlinhha

Well-Known Member

Một số dòng card của nvidia trước đây khi chơi 3D em biết là nó có thể pass được tín hiệu 3D từ máy tính ra rec nhưng nó không thực hiện nhiệm vụ giải mã mà phần giải mã lại do CPU đảm nhiểm.
Ah cái khả năng này đúng, hqua em test thử file 4K bác Cường up thì khi dùng PDVD chíp load trung bình tầm 60%, còn khi dùng Jriver thì lúc nào cũng trên 90% thậm chí đạt 100% luôn. Máy em dùng i5 3330 và VGA 7770 đã để chế độ Enable hardware acceleration decoding whenever possible

ganigamorico

Well-Known Member

Nó có chip đồ họa mà bạn.
Hơn nữa cũng chỉ dừng lại ở 4K youtube chứ mấy. Làm sao chạy được 4K remux.

Chip đồ họa của nó cũng chỉ là chip tích hợp trên SoC thôi mà, làm sao mà so được với card rời của máy tính.

Bác srcuong có thể poss một vài thông số về cpu và gpu khi chạy phim 4k đối với các dòng Intel HD4000 để mọi người tham khảo được không. Không biết khi chạy cpu có bị load nhiều hay không.

sircuong1303

Well-Known Member

Ah cái khả năng này đúng, hqua em test thử file 4K bác Cường up thì khi dùng PDVD chíp load trung bình tầm 60%, còn khi dùng Jriver thì lúc nào cũng trên 90% thậm chí đạt 100% luôn. Máy em dùng i5 3330 và VGA 7770 đã để chế độ Enable hardware acceleration decoding whenever possible

Driver hiện tại của AMD cho HD7770 ko hỗ trợ tốt cho viêc decode các file video có độ phân giải 4K. Khi đó công việc decode các file video này do cpu dảm nhận gần hết.

sircuong1303

Well-Known Member

Thế có bao giờ bác dùng G2 để phát lossless qua dàn loa không?

Vừa tra lại Google về e G2 mà mình đang sở hữu thấy có e nó xài chipset âm thanh WM5102S của hãng WOLFSON, tra thông số của em nó thì thấy có mục này khá hay "Master Hi-Fi filters for audiophile quality DAC playback".

http://www.thesoundsensei.com/2014/02/07/wolfson-releases-new-audio-chip/
http://www.wolfsonmicro.com/products/audio-hubs-%28codecs%29/audio-hubs/wm5102s/

E thì mù tịt về khoản âm thanh, vậy có cao nhân nào về khỏa này thì tư vấn hộ e với chipset âm thanh như kia của G2 thì phối ghép với dàn loa như thế nào là hợp lý trong tầm tiền 5 triệu với ạ ( e chưa có gì cả, chưa có loa, chưa có amply ), với tầm tiền này chắc phải săn đồ 2nd rùi đây :).

sircuong1303

Well-Known Member

Bác srcuong có thể poss một vài thông số về cpu và gpu khi chạy phim 4k đối với các dòng Intel HD4000 để mọi người tham khảo được không. Không biết khi chạy cpu có bị load nhiều hay không.

Chiều nay e sẽ quay video và up lên để mọi người cùng thấy dc thông số về cpu, gpu khi chạy các file video có độ phân giải 4K này.

caothudeche

Moderator

Vừa tra lại Google về e G2 mà mình đang sở hữu thấy có e nó xài chipset âm thanh WM5102S của hãng WOLFSON, tra thông số của em nó thì thấy có mục này khá hay "Master Hi-Fi filters for audiophile quality DAC playback".

http://www.thesoundsensei.com/2014/02/07/wolfson-releases-new-audio-chip/
http://www.wolfsonmicro.com/products/audio-hubs-%28codecs%29/audio-hubs/wm5102s/

E thì mù tịt về khoản âm thanh, vậy có cao nhân nào về khỏa này thì tư vấn hộ e với chipset âm thanh như kia của G2 thì phối ghép với dàn loa như thế nào là hợp lý trong tầm tiền 5 triệu với ạ ( e chưa có gì cả, chưa có loa, chưa có amply ), với tầm tiền này chắc phải săn đồ 2nd rùi đây :).
Ha ha! Vậy là bác lại chuẩn bị tận dụng con G2 của mình làm Player + DAC luôn. Muốn tận dụng lại phải tốn 1 khoản kha khá rồi.
Bình thường anh em chơi nhạc số cần : Player (CD/DVD, HDbox...) => DAC => Ampli => Loa.
Để tận dụng con G2 này bác có thể bỏ qua được 2 cái rồi, chỉ cần mua Ampli + Loa.
Có nhiều bộ bookshelf rẻ mà hay được anh em chia sẻ trên này đó:
http://www.hdvietnam.com/diendan/211-truong-le/410712-nhung-bo-dan-stereo-hay-trong.html

lequynhan

Well-Known Member

Cảm ơn các bác! chủ đề về K thật là hấp dẫn anh em vào tranh luận O:)

sircuong1303

Well-Known Member

Chiều nay đã test 2 file video có độ phân giải 4K đuôi .MP4 trên laptop Asus K55A dùng gpu Intel HD4000 với màn hình Samsung 50" full HD tại showroom. Vì điều kiện ko cho phép, mình quay ngay tại showroom bán hàng nên có nhiều tạp âm trong clip, mong các bác thông cảm. Hình ảnh trong clip có đôi lúc giật hình là do mình tua nhanh trên phần mềm PowerDVD đấy ạ.

Test 4K với intel HD4000 lần 1
[video=youtube;Vd7TT8L22U4]https://www.youtube.com/watch?v=Vd7TT8L22U4[/video]

P/S: Toàn bộ 2 clip đều dc mình quay bằng mobi LG G2 nên hình ảnh chỉ ở mức chấp nhận dc, nếu bro nào ở HN có thể ghé qua showroom thoải mái, mình sẽ test lại luôn :D.

yupee

Member

Nhờ bác tư vấn cho em GPU rẻ nhất có thể play 4k trên màn hình 4k với, cám ơn

ttlinhha

Well-Known Member

Nhờ các bác tư vấn giúp em GPU rẻ nhất có thể chơi được video 4K trên màn hình 4K ạ, cám ơn nhiều

Nhờ bác tư vấn cho em GPU rẻ nhất có thể play 4k trên màn hình 4k với, cám ơn

Nếu bác thực sự muốn tìm thì phải chịu khó đọc chứ, ngay thớt này bác đọc từ đầu thì cũng tìm đc câu trả lời rồi đấy

yupee

Member

Em đọc rất kỹ từ đầu đến cuối rồi không có thông tin em cần ạ. Mà bác biết rồi thì nói luôn tên cái card ra mai em ra cửa hàng mua thì có mất gì đâu

Như video của bác srcuong có thể thấy rằng intel Hd4000 đã tích hợp giải mã bằng gpu vì khi xem phim cpu hoạt động không đáng kể. Bác đã test thử gt640 bao giờ chưa, nó có giải quyết tốt vấn đề 4k được không. Nếu nó xử lý được thì thật tốt vì như vậy mọi người không cần phải mua đến những con như gtx650 để xem phim 4k làm gì. Chỗ bác làm việc có nhiều đồ để test thử thật thích, tha hồ được thử nghiểm đối với các sản phẩm khác nhau mà không phải ai cũng có cơ hội để kiểm chứng hết được.

Bên trên